ผู้เขียน หัวข้อ: "ถนน" ราดยางรึคอนกรีต อันไหนดีกว่า รึว่าพวกทำทาง "ห่วย"  (อ่าน 6977 ครั้ง)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
จากหัวข้อนี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,32727.0.html
มาสู่เรื่องนี้ต่อเลย

ตกลงเลือกแม็กแค่ 18 รัดด้วย Yoko advan dB ยางที่เข้าใจว่าเป็นรองแค่ GR 90

เริ่มเลยครับ เปลี่ยนยางเสร็จ เอารถออกจากร้าน
เฮ้ย!! ยางดีจริงหนิ นุ่ม เงียบ (วิ่งถนนในตัวเมืองเชียงใหม่ครับ ยังเรียบๆ)

พอออกนอกเมืองแค่นั้นแหละ เฮ้ย!!!
เสียงถนน เสียงยางบด มันมาจากไหน
นี่มันไม่ใช่เพราะยางเก่าติดรถมันห่วยแล้ว
ยางใหม่ก็เป็น ไม่ใช่เพราะลงแม็กแค่ 18 หรอก

นี่มันถนนห่วยชัดๆ ทั้งทางเป็นคลื่น เป็นทราย ปาดไม่เรียบ ส้วนเตียน!!!
ถามสมาชิกกันเลยครับ ทางราดยาง กับ คอนกรีต อันไหนมันดีกว่ากัน รึชอบขับแบบไหนมากกว่ากัน
โดยงานถนนเหล่านี้ที่มาจากฝีมือไทยทำ

หากใครเป็นผู้รับเหมาต่อจากหน่วยราชการที่ทำถนนทั้งหลายแหล่ได้มาอ่านเจอ
ถามหน่อยเหอะว่าจรรยาบรรณช่าง หรือวิศวกรไปไหนหมด ทำไมทำงานแบบนี้ออกมาได้
ผมเป็นวิศวกรเหมือนกัน ผมรู้ว่าถนนเมืองไทยมันทำดีได้กว่านี้เยอะ

สมาชิกชอบถนนแบบไหนมากกว่ากันครับ ในสภาพถนนแบบที่เจอๆ กันอยู่
หงุดหงิดกับพวกนี้เหลือเกิน บ้านเมืองมีแต่คนโกงกิน

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ชอบถนนวิภาวดีขาเข้า ทางหลัก ตอนช่วงตัดกับแจ้งวัฒนะ หรืองามวงศ์วานนี่แหละครับ เสียงนุ่มๆดี เรียกว่าเป็นพื้นแบบไหนอ่ะ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
ถึงแม้ว่าถนนคอนกรีตจะเกาะกว่า แต่ส่วนตัวชอบถนนราดยางมากกว่าครับ
ขับแล้วมันเรียบ เงียบ สบายหูกว่าครับ

ออฟไลน์ AMG GT

พื้นคอนกรีตจะไม่ลื่นเวลาฝนตกครับ แต่เสียงนี้แบบว่า.........ดังนั้นชอบลาดยางครับ   อีกอย่างถนนคอนกรีตมันจะมีรอยต่อถนนอ่ะครับ  เสียงมันก็ได้ยินตะหงิดๆนะรำคาญอ่ะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปกติพื้นคอนกรีตจะดีกว่าครับ
-แพงกว่า ทำยากกว่า ขั้นตอนเยอะกว่า เมื่อทำเสร็จต้องเสียเวลารอให้คอนกรีตเซ็ทตัว(อันนี้ข้อเสีย)
-ทนกว่า อายุการใช้งานทั่วไป 20ปี ราดยางมะตอย 10ปี
-แทร็คชั่นเวลาถนนเปียกก็ดีกว่า
แต่ทางคอนกรีตที่เชียงใหม่หลายเส้นทำห่วยมากครับ โดยเฉพาะทางลอดแยกข่วงสิงห์
ขนาดรถผมยางอ้วนๆ ล้อขอบ 15 ยังเสียงดังมากเกินและกระเด้งกระดอนผิดปกติจนน่ารำคาญ

ถ้าเลือกได้ผมขอทางคอนกรีตแบบเรียบๆครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nkn69

• Jr. Member
  • **
ชอบราดยางครับ เหตุผลเดียวเลย คือ มันนุ่มเงียบได้ใจมาก

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ชอบราดยางครับ เหตุผลเดียวเลย คือ มันนุ่มเงียบได้ใจมาก
ใช่ครับเวลาขับเร็วชอบมาก รถนิ่มมาก เงียบสุกๆ

ออฟไลน์ r0okiEz

ชอบถนนวิภาวดีขาเข้า ทางหลัก ตอนช่วงตัดกับแจ้งวัฒนะ หรืองามวงศ์วานนี่แหละครับ เสียงนุ่มๆดี เรียกว่าเป็นพื้นแบบไหนอ่ะ

ตรงนั้นถ้าจำไม่ผิดน่าจะราดยางนะครับ 

ผมชอบแบบราดยางครับ เงียบดี เวลาขับบนคอนกรีตแล้วเจอรอยต่อเปลี่ยนเป็นราดยางนี้ เห็นได้ชัดเลย  :P ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออนไลน์ Xenix

• **
ตอบในฐานะวิศวกรโยธาคนนึงละกันคับ ถึงจะไม่ได้ทำงานโยธา(ถนน สะพาน) โดยตรง

ถนนราดยางจะให้ความรู้สึกเวลาขับที่ดีกว่าคับ คือ นุ่มเงียบ
แต่ข้อเสียคือ
-ใช้เครื่องจักรหนักจำนวนมากในการทำงาน ปิดถนนยาวทั้งเส้น
- friction ระหว่างผิวทางกับล้อต่ำกว่าถนนคอนกรีตเมื่อเปียกน้ำ
- เมื่อถนนชำรุด ซ่อมโดยการปะเป็นจุดๆไปเท่านั้น ไม่งั้นก้ลอกหน้าใหม่ทั้งผืน

ส่วนมากสาเหตุที่ถนนประเภทแอสฟัลต์หรือราดยางชำรุด
เนื่องจากถนนประเภทนี้ค่อนข้างจะไม่ถูกกับน้ำ
ถ้ามีน้ำซึมผ่านผิวทางลองไปที่ชั้นพื้นทางน้ำจาพาเอาดินข้างใต้ออกไป
ทำให้เกิดเป็นหลุมเป็นบ่อที่ผิวทาง
อีกสาเหตุนึงเกิดจากคุณภาพของดินและการบดอัดชั้นพื้นทาง
เพราะฉะนั้นถนนประเภทนี้ถ้าไม่ได้รับการคัดเลือกวัสดุที่ได้มาตรฐาน และขาดการควบคุมในการบดอัดที่ดี
มันก้จะชำรุดได้ง่าย อย่างที่เห็นๆกันคับ

ส่วนถนนคอนกรีต ข้อดีเลยคับ
-ซ่อมง่าย (ลดระยะเวลาก่อสร้างด้วยรึป่าวผมไม่แน่ใจรอผู้รุ้ท่านอื่นละกัน)
ถนนคอนกรีตจะมีการกั้น construction joint เอาไว้แล้ว
ซึ่งจะแบ่งถนนออกเป็นผืนใครผืนมัน เมื่อผืนใดเสียก้ทุบผืบนั้นทิ้งแล้วเทใหม่
แถมเวลาซ่อมก้ปิดถนนเป้นส่วนๆได้

ข้อเสีย ขับรถบนถนนผิวคอนกรีตจะไม่นุ่มนวลเลย เสียงยางบดถนนดัง แถมมีเสียงตึกๆช่วงขับผ่านรอยต่อทั้งหลาย
-เสียงดังจากการขับผ่านรอยต่อ เพราะคอนกรีตมีการยืดหดตัวเมื่อได้รับความร้อนทำให้รอยต่อถึงตอนเทคอนกรีตจะปาดให้เสมอกันให้ตาย สุดท้ายมันก้ไม่เสมอกันดี
เวลาขับผ่านก้จะมีเสียงตึกๆอย่างที่ได้เหนได้ยินกันคับ
-อีกอย่างหนึ่งก้คือ หวี คับ หวีปาดหน้าถนน(ที่ผมเคยทำงานด้วยเขาเรียกอย่างนี้) หวีที่ดีปาดไปแล้วผิวคอนกรีตจะไม่เละคับ สวยมากเคยเหนครั้งเดียว
ส่วนหวีไปไม่สวยทั้งนั้น ถ้าถนนหมุ่บ้านเส้นเล็ก ก้ใช้ไม้กวาดทางมะพร้าวกวาดเอา ซึ่งการปาดหน้าที่ไม่ดีนี่ก้เป้นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เกิดเสียงยางบดถนนคับ
**สุดท้ายเท่าที่ความรุ้ผมจะหมดละมีน้อยมาก
 -ถนนคอนกรีตเมื่อผ่านการใช้งานหนักหรือเป็นระยะเวลานานผิวคอนกรีตส่วนที่เป็นมอร์ตาร์ (ว่าง่ายๆก้ปูนผสมทราย) มันก้หลุดร่อนไปตามการใช้งานจนถึงส่วนของ aggregate หรือ ก้อนหิน ผิวหน้าจากเป็นผิวคอนกรีตก้จะเป็นแบบคอนกรีตปนหินแทน คิดดูสิว่ามันจะเกิดเสียงได้รึป่าว

**ความรุ้ทั้งหมดนี้คือความรู้จาการเรียนวิชา Highway engineer ซึ่งมันก้หลายปีแล้ว ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยคับ
**ถ้าสมาชิกท่านใดพบส่วนผิด ช่วยแก้ไขด้วยนะคับ ขอบคุนคับ

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
ส่วนตัวชอบขับบนถนนราดยางครับ

ไปเจอมาเป็นความรู้ครับ ราคาต่อกิโลแพงเอาเรื่องอยู่ครับ
http://www.bb.go.th/support/Std/Construc/Construc49/16.htm

ออฟไลน์ gorilla

หลายๆท่านตอบเรื่องคุณสมบัติของผิวถนนกันไปแล้ว ผมขอตอบเรื่องผู้รับเหมากับการก่อสร้างครับ

จะโทษผู้รับเหมาอย่างเดียวก็ไม่ได้ครับ ไม่ใช่ว่าเค้าทำถนนดีดีไม่เป็นครับ แต่มันเป็นเรื่องการเมืองทั้งนั้น ถ้าใครทำธุรกิจที่ต้องติดต่อกับเจ้าหน้าที่ของรัฐน่าจะพอเข้าใจครับ กว่าจะได้รับงานต้องจ่ายประมาณ 30-40% ของงบประมาณให้กับเจ้าหน้าที่แล้วครับ ไม่นับเบี้ยรายทางอีกนะครับ ทั้งเทศกิจ-ตำรวจ ผู้ตรวจรับ เยอะครับ (แรงงานต่างด้าว ความสะอาดระหว่างก่อสร้าง ฝุ่น ควัน ชาวบ้านร้องเรียน)

สรุป คือ เงินที่ใช้ลงทุนไปกับถนนจะเหลือประมาณ 50% แล้วท่านๆจะหวังให้มันดีและทนทานได้อย่างไรครับ  ผู้รับเหมาบางทีก็เข้าเนื้อตัวเองด้วยซ้ำ ชีวิตคนไทยจ่ายของแพงเกินทุนเพราะคอรัปชั่นเยอะนะครับ

ออฟไลน์ bank14289

• Newbie
  • *
ทางที่ดี.... ต้องเป็นทางลาดยางนะ  ;D

GreenG

ผมว่าถนนในเมืองที่ขับไม่เกิน 80 เป็นคอนกรีดดีกว่าครับ ทนทานดี

ส่วนถนนระหว่างเมือง ทางด่วน Motor way เป็นลาดยางครับ เพราะวิ่งยาวๆ เงียบดี

แต่แถวบ้านผมเป็นคอนกรีดและลาดยางด้วย งงว่ามันทำด้วยกันได้ด้วยหรือครับ

keanetona

ผมชอบถนนคอนกรีตครับ เพราะถนนราดยางแถวๆโรงงานผมมันแค่อัดดินแล้วเอายางโปะ สิบล้อวิ่งผ่านก็ทรุด มีช่วงนึงถนนเน่ากว่า WRC สนาม tarmac เสียอีก

ออฟไลน์ Nyquist

ผมก็ชอบถนนลาดยางนะครับ นุ่มเงียบดี

โดยเฉพาะถนนช่วงชะอำ-หัวหิน ฟินสุดๆแล้วเส้นนี้

ออฟไลน์ cdap

หลายๆท่านตอบเรื่องคุณสมบัติของผิวถนนกันไปแล้ว ผมขอตอบเรื่องผู้รับเหมากับการก่อสร้างครับ

จะโทษผู้รับเหมาอย่างเดียวก็ไม่ได้ครับ ไม่ใช่ว่าเค้าทำถนนดีดีไม่เป็นครับ แต่มันเป็นเรื่องการเมืองทั้งนั้น ถ้าใครทำธุรกิจที่ต้องติดต่อกับเจ้าหน้าที่ของรัฐน่าจะพอเข้าใจครับ กว่าจะได้รับงานต้องจ่ายประมาณ 30-40% ของงบประมาณให้กับเจ้าหน้าที่แล้วครับ ไม่นับเบี้ยรายทางอีกนะครับ ทั้งเทศกิจ-ตำรวจ ผู้ตรวจรับ เยอะครับ (แรงงานต่างด้าว ความสะอาดระหว่างก่อสร้าง ฝุ่น ควัน ชาวบ้านร้องเรียน)

สรุป คือ เงินที่ใช้ลงทุนไปกับถนนจะเหลือประมาณ 50% แล้วท่านๆจะหวังให้มันดีและทนทานได้อย่างไรครับ  ผู้รับเหมาบางทีก็เข้าเนื้อตัวเองด้วยซ้ำ ชีวิตคนไทยจ่ายของแพงเกินทุนเพราะคอรัปชั่นเยอะนะครับ
ฟังแล้วเศร้าใจ
ส่วนตัวไม่มีปัญหากับเสียง แต่มีปัญหาตรงที่พี่จะซ่อมบ่อยไปใหน
แต่เดี๋ยวนี้เห็นส่วนใหญ่เป็นระบบขูดแล้วราดทับเลยไม่เละเท่าแต่ก่อน แต่ถ้าไม่ต้องซ่อมบ่อยๆจะดีมากเลย

ออฟไลน์ Equcha

ลาดยางฟินกว่าเยอะครับ ไม่มี Joint ระหว่างช่องถนนอีก (แต่ต้องลาดดีๆนะครับ ไม่งั้นหลุมมาก่อนเลย)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมก็ชอบถนนลาดยางนะครับ นุ่มเงียบดี

โดยเฉพาะถนนช่วงชะอำ-หัวหิน ฟินสุดๆแล้วเส้นนี้
ช่ายครับชอบมากเลย ถนนช่วงนี้ ถ้าเมืองไทยเป็นแบบนี้ทัวทุกเส้นคงจะดีไม่น้อย

ออฟไลน์ redsun

ชอบคอนกรีตครับ
รู้สึกว่าตอนเบรก ตอนเปลี่ยนเลน มันเกาะดีครับ

ออฟไลน์ Xtrail

• **
เห็นถ.ราชพฤกษ์ขยายช่องคู่ขนานรองพื้นด้วยดินเป็นเมตรๆ.งงสมัยก่อนมันใช้ลูกรังกับทรายเดี๋ยวนี้ใช้ดิน..เจอขยะแข็งก็ไม่ขุดเอาทรายกลบปิดผิวเลย..ลองดูซิบางช่วงเป็นอย่างนี้จริงๆ

ออฟไลน์ PumpNISMO

ถนนราดยางนี่มันไม่ใช่ราดไปแล้วใช้ได้นะครับ มันต้องมีการบดอัดดินด้านล่างเป็นชั้นๆก่อน ถ้าทำได้มาตรฐาน กินกันไม่ลง

ราดยางจะได้เรื่องความนุ่ม เงียบ ไม่กินดอกยาง ไม่มีรอยต่อนะครับ แต่ก็ต้องบำรุงรักษาเป็นระยะ คือมีการลอกผิวหน้าออกแล้วปรับปรุงใหม่ ส่วนคอนกรีตก็การบำรุงรักษาก็พังตรงไหนซ่อมตรงนั้น

เดี๋ยวนี้เอาข้อดีของทั้งสองอย่างมารวมกันคือด้านล่างเป็นปอตแลนด์คอนกรีตราดด้วยแอสฟัลต์ซีเมนต์อีกที

ออฟไลน์ Freekick042

คอนกรีตชอบแบบลาดจอดIKEA เรียบดี แต่แบบนั้นทำถนนจริงไม่ได้แหกโค้งกันตาย เรียบจนแรงเสียดทานหายหมดแค่ในลานจอดยังเอี๊ยดๆกันเพียบ

ออฟไลน์ artzzz001

มี ABS เวลาเบรกมั้นใจทุกสภาพถนน ยกเว้นถนนกำลังสร้าง(เป็นดินทรายมาถมๆ)
non-ABS มั้นใจแค่ถนนคอนกรีด

เรื่องเสียงผมไม่ซีเรียสเพราะท่อมันดังกลบเสียงยางหมด  ;D