ผู้เขียน หัวข้อ: MB GLA จะประกอบในประเทศเมื่อไหร่ครับ  (อ่าน 4028 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
MB GLA จะประกอบในประเทศเมื่อไหร่ครับ
« เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 18:28:31 »
 ตอนนี้ MBTH นำเข้า GLA200 CBU เครื่อง 1.6L turbo 156 แรงม้า เคาะราคาที่ 2.44 ล้าน

โดยมีการนำเข้ามาเป็นล็อต ๆ

ท่านใดพอทราบข่าวการประกอบในประเทศบ้างครับ ว่าจะมีหรือไม่ และมาเมื่อไหร่
 - GLA200 เครื่อง 2.0L turbo
 - GLA220 CDI เครื่องดีเซล

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ raygun

Re: MB GLA จะประกอบในประเทศเมื่อไหร่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 20:58:28 »
.
.
.
รุ่นนี้ไม่มีการประกอบในประเทศแน่นอนครับ
ส่วนรุ่นอื่นๆ น่าจะตามมาเรื่อยๆ อาจจะช่วงปลายๆปีหรือต้นปีหน้าครับ
ซึ่งอาจจะเป็น GLA250

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: MB GLA จะประกอบในประเทศเมื่อไหร่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 21:03:35 »
ผมว่ายากนะ ขนาด MB มีโรงงานในหลายๆประเทศและออเดอร์ยาวเป็นกิโล ยังไม่ตัดให้ผลิตที่อื่นเลย (ตระกูล A =  A,CLA,GLA)

คิดว่าประกอบฮังการีอาจจะได้ต้นทุนถูกสุดก็ได้นะผมว่า และผมไม่คิดว่าจะมาประกอบในไทยอย่างน้อยก็ปีนึงอะครับ ยกเว้นว่าเค้าเห็น A-Class ขายได้แบบตอน
Baby Benz W201 (แต่คิดว่าไม่น่าจะเกิดแบบนั้นอีกแล้วนะ)

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 22:51:51 »
สัปดาห์ก่อนฟังรายการวิทยุคลื่นหนึ่ง ซึ่งมีผู้ดำเนินรายการคือผู้บริหารเบนซ์(ดีลเลอร์ดังย่านทองหล่อ) เค้าก็พูดถึงตัวGLA เพราะเป็นช่วงที่เปิดตัวแบรนด์แอมบาสเดอร์คนใหม่คือ คุณชมพู่ อารยา และก็ยังบอกอีกว่า จะมีตัวประกอบในประเทศ ราคาก็จะถูกลงมาอีก ส่วนตัวถ้าเค้าพูดแบบนี้ ผมคิดว่าน่าจะมีนะครับตัวประกอบในประเทศ แต่เพียงแต่ไม่ทราบว่าจะมาตอนไหน
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:32:31 »
 จากข่าวการให้ข่าวของ ประธานบริหาร บริษัท เมอร์เซเดส-เบนซ์ ประเทศไทย
  กำลังจะมีการเพิ่มรุ่นในการประกอบในโรงงานประเทศเทศไทย ในกลุ่ม NGCC ( New Generation Compact Car ) ในอนาคตอันใกล้นี้

ในตอนนี้มี 4 รุ่น C , E , S , ML ที่ปรกอบในประเทศ เมื่อมองในแง่การแข่งขัน รถในกลุ่ม NGCC จะเสียเปรียบคู่แข่งเพราะเป็นการนำเข้าซึ่งมีต้นทุนทางภาษีที่สูงกว่า

ปกติรถกลุ่ม NGCC จะประกอบจากโรงงานในประเทศฮังการีเท่านั้น ดูเหมือนว่ายอดขายจะสูงขึ้นจนต้องรอนานขึ้นกว่าปกติ กำลังการผลิตที่นั่นก็เต็มที่แล้ว ดังนั้นการที่จะขยัยขยายเพิ่มไลน์ประกอบไปยังโรงงานอื่นๆจึงเป็นเรื่องที่จำเป็นอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ จากข่าวด้านบน การเลือกโรงงานในประเทศไทยจึงเป็นคำตอบที่เหมาะสม

คราวนี้รถกลุ่ม NGCC ซึ่งมีพื้นฐานร่วมกันคือ
  - A Class
  - CLA
  - GLA

ส่วนตัวมองว่า ถ้าจะประกอบเพิ่ม น่าจะทยอยมาครบทั้ง 3 รุ่น ครับ การที่มีพื้นฐานร่วมกันมาประกอบที่เดียวกันจะส่งผลดีในหลายๆด้าน ไลน์ผลิตร่วมกัน ต้นทุนการสั่งผลิตอะไหล่ การสต็อกอะไหล่ การฝึกอบรมพนักงานทุกฝ่าย อื่นๆ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 15:50:15 »
ถ้ามีจริง GLA มาก่อนเลยครับ
รับรองขายทะลักแน่ ทรงแบบนี้ X1 เคยทำให้เห็นแล้ว

ราคามาใกล้ ๆ กันยิ่งน่าสนใจไปอีก 2.1-2.4  :D

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 20:31:06 »
มีจริงก็ดีครับ จะจัด CLA อีกคัน อิอิ ติดใจ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 21:59:58 »
แอบได้ยินมาสักพักแล้วครับว่า 3รุ่นนั้นจะมาผลิตในนี้ น่าจะมาก่อน C ด้วย คงต้องรอดูกันคับ