ผู้เขียน หัวข้อ: CP เอาจริง เตรียมเปิดโรงงานประกอบ MG ในไทยแล้วครับ  (อ่าน 18189 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
เห็นข่าวเมื่อปีก่อน ไม่คิดว่าจะทำจริงจัง และรวดเร็วแบบนี้

สรุปว่าเป็นแบรนด์ MG ครับ

ลงทุนก้อนแรกไปแล้ว หมื่นล้านบาท

SAIC จากจีนถือหุ้น 51% CP 49%

ใช้โรงงานในนิคมเหมราช เริ่มผลิตปลายปี พร้อมขายกลางปีหน้า ช่วงแรกจะเป็นนำเข้าชิ้นส่วนมาประกอบก่อน

ช่วงนี้ลงทุนหนักจริงๆ CP All เพิ่งจัดแมคโครไป นี่ตั้งโรงงานประกอบรถอีกแล้ว

แต่นับว่าทำงานได้รวดเร็วมากครับ พร้อมขายกลางปีหน้านี่ไวมากๆเลย

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
อีกหน่อยก็เหมือน บริษัทน้ำมันรายใหญ่ ป..

คงจะมาลงตลาดน้ำมัน ขายมันทุกอย่างให้ครบวงจร

ไปเลย ขายรถ ขายน้ำมัน ขายแก๊ส ขายของอุปโภค

บริโภค อสังหาริมทรัพย์ เอาให้หมด  :o

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
ตามข่าวจะส่ง 3 รุ่นมาประกอบ คือ MG3 , MG5 , MG6
 ช่วงแรกแค่นำชิ้นมาประกอบจึงทำให้ค่อนข้างเร็วสำหรับพร้อมเปิดตัว

คุณภาพตัวรถคิดว่าสามารถสู้คู่แข่งได้ แต่ผมสนใจเรื่องการเข้าถึงบริการหลังการขายมากกว่า เพราะมีบริษัทในเครืออย่าง CPALL ซึ่งหากนำข้อได้เปรียบนี้มาใช้ น่าจะส่งผลดีต่อความเชื่อมั่นลูกค้า รวมไปถึงสามารถจัดการต้นทุนอะไหล่ ระยะเวลาการสั่ง บริหารจัดการด้านสต็อก เผลอๆอาจมีบริการช่วยเหลือ 24 ชม. ( ตามสาขา 7 ที่เปิด 24 ชม.)

เป็นกรณีศึกษาที่น่าสนใจมากครับ

ผมเห็นด้วยครับ CP เองเน้นคุณภาพในการผลิต QC ค่อนข้างมาก เพราะผมก็ทำงานอยู่ในเครือเค้าเหมือนกัน

เป็นบริษัทที่บอกได้เลยว่า เสียเงินกูไม่ว่า แต่เสียหน้ากูไม่ยอมครับ

เพราะงั้นยอมขาดทุน ไม่ยอมทำอะไรให้เสียชื่อ เสียความเชื่อมั่นลูกค้าครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
โรงงานสัญญาเช่า 3ปี แต่ไปสร้างโรงงานถาวรของตัวเองที่อมตะซิตี้  

cp. ถือหุ้นตั้ง 49% เลย

จะเริ่มการผลิตเป็นรุ่น MG 6, MG 5, และ MG3 ออกงาน Motor Show ปี 2014

ปล.คนในวงการรถยนต์เริ่มขยับกันพักใหญ่ๆรับกับข่าวโรงงาน MG แล้วครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จริงหง่ะ ผมอยู่แถวนั้นไม่รู้เรื่องเลยเผื่อไปสมัครงานมั่ง  ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
น่าสนใจครับ อยากรู้ว่า CP จะทำได้ดีแค่ไหน งานนี้

ตัวรถ ไม่เถียงว่าโบราณ แต่บริการหลังการขาย ผมว่าน่าจะไม่ธรรมดา
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ถ้าตั้งใจทำอะไร มันก็ออกมาดีทั้งนั้นนะผมว่า

อย่าง Truemove เมื่อก่อนนี่มีแต่คนด่า ร้องยี๋กันทั้งนั้น

แล้วตอนนี้เป็นไงครับ Truemove - H นี่เร็วจริง ใช้งานได้จริงทั่วไทย
ผมนั่งรถขึ้นเชียงราย ไปแม่สาย ตลาดทางที่ไปบนทางหลวง เล่นได้ตลอดเลย แทบจะไม่มีหลุดเลยครับ

เป็นอะไรที่ผมประทับใจมาก เล่นเหมือนเล่นอยู่ที่บ้านเลย

ดังนั้น ถ้าตั้งใจทำรถ ผมก็คาดหวังว่าจะทำได้ดี ราคาไม่แพง มีตัวเลือกเพิ่มมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
จุจุ CP มาเอง หายห่วง แน่นอน ทุนเค้าเยอะ
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ JeansZ

ยี่ห้อ MG เป็นยังไงหว่าไม่เคยได้ยิน แต่ผมว่าก็คงมาเหมือน Tata แหละครับ สู้รถตลาดไม่ได้
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: CP เอาจริง เตรียมเปิดโรงงานประกอบ MG ในไทยแล้วครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 13:42:33 »
MG ต่อให้มาจริง ดีจริง จะซื้อกันไหมครับ

หมื่นล้านนี่ได้แค่โรงงานผลิตนะนั่นยัง
ต้องมีศูนย์บริการทั่วประเทศอีก ซื้อรถดีๆ
แต่ไม่มีศูนย์ให้บริการก็ไม่ไหวนะครับ

ในสายตาผมยังไม่มี MG ตัวไหน
ที่สวยถูกใจเลย

แต่ก็เป็นนิมิตหมายที่ดีครับ ที่เราจะมีตัวเลือกมากขึ้น
ผู้บริโภคได้ผลประโยชน์มากขึ้น
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

Re: CP เอาจริง เตรียมเปิดโรงงานประกอบ MG ในไทยแล้วครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 13:45:29 »
นั่นสิ ทำไมเอาแบรนดีนี้มาก็ไม่รู้เหมือนกัน

เป็นผมนะ เอามาทั้งที เริ่มที่ Audi หรือ VW ไปเลย ขายได้แน่ๆ

หรืออยากทำรถราคาประหยัด ขายหลายประเทศ กำไรเยอะกว่า สไตล์ CP เค้า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 13:46:12 »
รอดูผลงานครับ อยากเห็นจริงๆ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 13:50:00 »

จอดขายที่หน้า 7-11 กันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 14:05:43 »
ซ่อมที่ 7 ฮาๆๆ มีทั่วไทย  ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 14:18:01 »

จอดขายที่หน้า 7-11 กันเลยทีเดียว

น่าสนใจนะครับ แบบว่าใน 7-11 มีน้ำมันเครื่อง และอะไหล่เล็กๆน้อยๆขาย
และก็รับ service ง่ายๆ แบบเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง หรือเช็คเบื้องต้น หากมีอะไรมากก็ค่อยไปศูนย์ 555
คงสะดวกสุดๆหละงานนี้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 14:39:14 »
สู้ๆๆ  เป็นกำลังใจให้มาไวๆนะครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 14:42:22 »
จะซื้อรถเมื่อไหร่ก็แวะมา เซ..เว่น อิเลฟเว่น ตึ
รับน้ำมันเครือง กับ ซาลาเปาเพิ่มมั้ยค่ะ ฮ่าๆ

ซื้อรถแล้วเอาแต้มมาแลก โต๊ะเก้าอี้ 7-11 คงได้เป็นชุดๆทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2013, 14:45:01 โดย porasit33 »

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 14:53:45 »
หน้าตาพอไปวัดไปวาได้ไหมครับ

คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 14:59:34 »
หน้าตาพอไปวัดไปวาได้ไหมครับ

ไปวัดน่าจะไปได้อยู่ครับ แต่ถ้าวัดที่ไกลๆมากๆ ถนนจะไม่ค่อยดี หน้าตาแบบนี้จะไปลำบากครับ ช่วงล่างจะไม่ไหวเอาครับ  :P :P

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 15:07:36 »
ในความจริงอาจขายในแมคโครเลยก็ได้ แบบเซอวิสครบ ระหว่างรอก็ไปซื้อของแมคโครได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 15:19:30 »
ในความจริงอาจขายในแมคโครเลยก็ได้ แบบเซอวิสครบ ระหว่างรอก็ไปซื้อของแมคโครได้

เป็นไปได้ครับ ข้างๆก็มี 7-11 เปิดให้บริการด้วยซะเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 15:35:02 »
ผมว่าครบวงจรแล้วมั๊งครับ Cp  ;D จุดแข็งคือมีโรงเรียนเปิดทั่วประเทศเรียนจบงานรอให้ทำในเครือซีพีเพียบเบย

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 15:49:52 »
เงินเค้าเยอะครับ CP เรื่องลงทุนด้านยานยนต์ นี่พูดกันมาตั้งแต่ ผมเรียน ม.4

ตอนนี้ ผมจบ ป.ตรี ทำงาน true มา 2 ปีแล้ว เพิ่งจะเป็นรูปเป็นร่าง

ช่วงนี้เค้าลงทุนเยอะจริงไรจริง กำลังสร้าง สถาบันผู้นำเครื่อง CP อีกที่ปากช่อง

อภิมหาโปรเจค นึกง่ายๆ รูปทรง คล้ายๆ ทำเนียบขาว ครับ อลังการเว่อร์

ซื้อ เจนีวา เมืองทอง , ภคิน, ไทยซัมมิท บลาๆๆๆๆ สร้าง ทรูทาวเวอร์ 2 อีก 3 ตึก
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 16:10:10 »
หางานเสริมให้ AF ได้แล้วสินะ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 16:47:33 »
เก็บสแตมป์รอ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 16:53:53 »
เชื่อว่าอีกไม่นาน CP จะทำ มอเตอร์ไซค์ ขายด้วย

ออฟไลน์ tate_27

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 17:12:23 »
ดีครับ  มีตัวเลือกเยอะๆ  แถมเป็นคนไทยลงทุนเองด้วย (แม้จะมีจีนร่วมด้วย51% ก็ตาม)

...แต่เค้ารวยจนน่ากลัวจริงๆ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 17:46:50 »
งานนี้สนุกแน่ๆครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 17:58:14 »
อนาคตอาจจะมีสายการบิน CP(แต่ไม่ใช่เจ้าเดียวกะคาเธ่ย์แปซิฟิก) สายการเดินเรือสมุทร, สวนสนุกCP, และอื่นๆอีกตามมาก็ได้นะ เพราะเงินมีเป็นโกดังๆ