ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่จะออกแล้ว รถเก่าจะลดราคามากไหมครับ  (อ่าน 9580 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ใกล้มอเตอร์โชว์แล้ว  ปกติของตลาดรถยนต์พอรุ่นใหม่มาแล้ว  รถเก่าตกรุ่นราคาจะลดเยอะไหมครับ

อยากทราบว่าพวกรถยนต์ที่เปิดตัวใหม่ๆ นี่จะมีโปรโมชั่นแรงๆไหมครับ แบบของแถมจัดเต็มป่าวครับ

ปีที่ผ่านมาเป็นไงครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: รถใหม่จะออกแล้ว รถเก่าจะลดราคามากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 22:32:48 »
หลายปีก่อนเคยไปถามครับ เขาบอกว่าราคาต่างกันนิดเดียว แต่ปัจจุบันไม่ทราบครับ

GreenG

Re: รถใหม่จะออกแล้ว รถเก่าจะลดราคามากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 22:42:21 »
ผมรู้แต่ว่า ถ้าซื้อรถคราวหน้า ถ้าเลือกได้ ไม่รีบใช้รถ จะซื้อตอนที่มันใกล้จะตกรุ่น ราคา โปร แรงสะใจดี

ไม่สนใจหรอกว่าตกรุ่นไหม เพราะซื้อมาใช้ได้ซื้อมาอวดครับ ;)

ออฟไลน์ Mortred

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 23:17:44 »
ผมรู้แต่ว่า ถ้าซื้อรถคราวหน้า ถ้าเลือกได้ ไม่รีบใช้รถ จะซื้อตอนที่มันใกล้จะตกรุ่น ราคา โปร แรงสะใจดี

ไม่สนใจหรอกว่าตกรุ่นไหม เพราะซื้อมาใช้ได้ซื้อมาอวดครับ ;)

พูดได้ดีครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 09:02:16 »
รถตกรุ่นราคาลดเยอะครับ 1 - 3 แสนมีให้เห็นในบางรุ่น
ซื้อมาใช้ยาวๆคุ้มมากครับ แต่ถ้าเปลี่ยนรถอาจไม่คุ้ม
เพราะเปลี่ยนรุ่นราคาจะตกไปมากๆเลยครับเวลาขายต่อ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 09:04:54 »
แล้วแต่ว่า stock เก่าเหลือมากน้อยแค่ไหน
ถ้าเหลือเยอะ รุ่นใหม่จ่อเปิดตัวแล้ว หรือรุ่นใหม่มาแล้วยังเหลือรุ่นเก่าอยู่ อันนี้ลดเยอะครับ น่าจะ 20% จากราคาตั้ง
แต่ถ้าเหลือไม่มาก อาจจะให้ผ่อน 0% แถมประกัน ในรถรุ่นที่ขายดีอยู่แล้ว

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ lovehome

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 11:13:39 »
น่าแปลกครับ รถเก่าราคาหน้าเต็นท์ ไม่ลดตามยังปกติอยู่ แต่ถ้าไปขายจะกดราคาว่าราคาตลาดมันลงมาเยอะเนื่องจากรถคันแรก  แล้วมันจะขายได้ไหมนี่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 16:25:58 »
ลดเยอะครับ เยอะมากๆด้วย

ยิ่งช่วงนี้ยิ่งจัดหนัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2013, 16:43:45 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 16:32:18 »
ถ้าเป็นรถใหม่ตกรุ่นนี่ลดเยอะครับ ส่วนรถเก่าหน้าเต๊นท์ราคาจะไม่ลดมาก นอกจากเราจะไปขายรถให้เตีนท์อันนี้กดราคาสุดๆครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 16:39:30 »
น่าแปลกครับ รถเก่าราคาหน้าเต็นท์ ไม่ลดตามยังปกติอยู่ แต่ถ้าไปขายจะกดราคาว่าราคาตลาดมันลงมาเยอะเนื่องจากรถคันแรก  แล้วมันจะขายได้ไหมนี่

สายป่านเค้าอาจจะยาวครับ หรือไปซื้อจริงต่อได้อีกเพียบเลย ถ้าเป็นเต้นท์ที่บ้านผมขายขาดทุนก็หลายคันกำไรนิดหน่อยก็รีบเอาโดยถัวๆแล้วแทบไม่ได้อะไรเลยแต่เป้าหมายคือการระบายรถออกไปขายแต่ไม่รับเข้าหน่ะครับจากมี 20 กว่าคันเหลือไม่ถึง 10 แว้วเกรงว่าปีหน้าจะยิ่งร่วงไปอีก ไม่ใช่ตลาดมือหนึ่งที่ปั่นป่วนอย่างเดียว ตลาดมือสองก็ปั่นป่วนไม่แพ้กันเลยทีเดียว คนหันไปออกป้ายแดงกันเยอะทั้งส่วนลด ของแถม ดอกถูกๆใครจะไปซื้อมือสองกันเลยทำให้มือสองราคาร่วง พอมือสองราคาร่วงคนที่จะขายเพื่อไปเอาคันใหม่ก็ขายไม่ได้ราคาก็ไม่ซื้อ รถรุ่นใหม่ๆก็เปิดตัวกันเพียบน่าซื้อทั้งนั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 16:45:51 »

สายป่านเค้าอาจจะยาวครับ หรือไปซื้อจริงต่อได้อีกเพียบเลย ถ้าเป็นเต้นท์ที่บ้านผมขายขาดทุนก็หลายคันกำไรนิดหน่อยก็รีบเอาโดยถัวๆแล้วแทบไม่ได้อะไรเลยแต่เป้าหมายคือการระบายรถออกไปขายแต่ไม่รับเข้าหน่ะครับจากมี 20 กว่าคันเหลือไม่ถึง 10 แว้วเกรงว่าปีหน้าจะยิ่งร่วงไปอีก ไม่ใช่ตลาดมือหนึ่งที่ปั่นป่วนอย่างเดียว ตลาดมือสองก็ปั่นป่วนไม่แพ้กันเลยทีเดียว คนหันไปออกป้ายแดงกันเยอะทั้งส่วนลด ของแถม ดอกถูกๆใครจะไปซื้อมือสองกันเลยทำให้มือสองราคาร่วง พอมือสองราคาร่วงคนที่จะขายเพื่อไปเอาคันใหม่ก็ขายไม่ได้ราคาก็ไม่ซื้อ รถรุ่นใหม่ๆก็เปิดตัวกันเพียบน่าซื้อทั้งนั้น
ไม่ดีเลยครับ แบบนี้ ;)

ขอแนวคิดว่าควรใช้รถเท่าไรจึงจะคุ้มครับ แบบราคามือสองตกไม่แรงแล้ว ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 08:29:56 »
ยิ่งใช้ยาวยิ่งตกน้อยครับกราฟจะเป็นแบบ exponential ช่วงปีแรกๆจะตกเยอะมากสำหรับผมใช้ราวๆ 10 ปีครับ ราคารถ 3 ปี กับ 5 ปีต่างกันเยอะ แต่ 7 ปี กับ 10 ปีไม่ค่อยต่างกันมาก ส่วนตอนซื้อจะเอาคุ้มสุดๆก็ซื้อดาวน์ผ่อนต่อรถไม่เกิน 3 ปีประหยัดดอกไปเยอะมากๆราคาก็ผ่านปีแรกๆที่ร่วงหนักๆไปแล้วแต่ต้องดูรถเป็นและเปลี่ยนสัญญาเท่านั้น

จริงๆแล้วคุ้มที่สุดขึ้นอยู่กับช่วงเวลาและเงื่อนไขตัวเราเองมากกว่าครับเปลี่ยนเมื่อจำเป็นต้องเปลี่ยนไม่ใช่อยากเปลี่ยนแบบนี้ยังไงก็คุ้ม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 12:41:02 »
แล้วแต่มุมมองมั้งครับ
ผมกลับอยากได้รถ ออกใหม่มากกว่านะครับ
มองว่าตอนขายต่อ (หลังใช้ประมาณ 5 ปี)
มันยังเป็นรถโมเดลใหม่กว่าได้ราคาดีกว่า
และก็ เราได้ ขับรถที่ คนยังใช้น้อยในถนนก่อนใคร
(นิสัย ซูนิโอะ ชัดๆ)

แต่จริงๆ ก็แค่มุม มองแหละครับ
^^"