ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกผ้าดรัมเบรคหลังยี่ห้ออะไรดีครับ  (อ่าน 8415 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ผมใช้ vios gen 2 ครับ เบรคหลังเป็นดรัมเบรคตอนนี้ใกล้หมดเเล้ว เปลี่ยนของโตโยต้าก็เเพง เลยกะว่าจะไปเปลี่ยนร้านเเถวบ้านครับ มีอยู่ 3 ยี่ห้อครับ

1. Bendix
2. Girling
3. TRW

3 ตัวนี้ราคาไล่ๆกันครับ ขับในเมือง 60 นอกเมือง 40 ขับไม่เกิน 140 นั้ง 2 คนส่วนใหญ่ มีนั้ง 4 คนบ้างบางครั้ง

ควรเลือกตัวไหนดีครับ

ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
Re: เลือกผ้าดรัมเบรคหลังยี่ห้ออะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 21:35:25 »
สมัยก่อนผมใช้ Girling กับวอลโว่ 940

ผ้าเบรคนุ่ม จับดี ไม่มีเสียง แต่หมดเร็วมากๆ แต่สมัยนี้ได้ยินว่าทำในจีน เลยไม่ได้ลองครับ เพราะขายรถไปแล้ว

ถ้าจะเอา Bendix ก็โอเคครับ ดรัมไม่ค่อยรับภาระเยอะเท่าดิสก์เบรค

แต่ไหนๆจะเปลื่ยนผ้าเบรคแล้ว ถือโอกาสนี้เช็คสภาพลูกยางแม่ปั้มเบรคล่างว่ามีรอยฉีกขาดหรือเปล่า (หรือจะเปลื่ยนเลยก็ดีเหมือนกัน) และ เปลื่ยนถ่ายน้ำมันเบรคใหม่ทั้งหมดก็โอเคนะครับ ปลอดภัยทั้งรถทั้งคน

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
Re: เลือกผ้าดรัมเบรคหลังยี่ห้ออะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 09:52:34 »
ของเดิมติดรถครับยี่ห้อ ADVICS ที่ศูนย์บริการหรือบางอย่าง ACT. ก็มีขาย ราคาจะถูกกว่าเปลี่ยนที่ 0 บริการครับ

หรือร้านอะไหล่ใหญ่ๆก็จะเริ่มมีผ้าเบรคเดิม OEM TOYOTA ขายแล้วครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 10:42:50 »
ถามเปนความรู้ครับ ราคาแต่ละตัวประมาณเท่าไหร่ครับ
กับถามจขกท ว่าดรัมเบรกตัวเก่าวิ่งไปกี่แสนโลแล้วครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 12:11:06 »
ไม่เกินพัน เปลี่ยนผ้าหน้า2ครั้งค่อยหลัง1

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 21:58:45 »
ถามเปนความรู้ครับ ราคาแต่ละตัวประมาณเท่าไหร่ครับ
กับถามจขกท ว่าดรัมเบรกตัวเก่าวิ่งไปกี่แสนโลแล้วครับ

ราคาเเต่ละตัว 600-750 บาทครับ ค่าเปลี่ยน 300

รถผมตอนนี้ 91000 กิโลคับ ผมเบรคเยอะครับ ขับเร็วประมาณนึงเลยหมดไวครับ
2010 VIOS