ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่ๆที่เคยใช้ Kayaba Lowfer Sport ครับ  (อ่าน 4873 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
ขอสอบถามพี่ๆที่เคยใช้ Kayaba Lowfer Sport ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 20:16:53 »
คือตอนนี้ส่วนตัวใช้สตรัท Buddy Club ครับ เรื่องสมรรถนะน่าพอใจมาก แต่ปัญหาคือเวลาขับในเมือง เจอพื้นถนนไม่เรียบ เจอฝาท่อ เจอหลุม ขับๆไปกลับเครียดกว่าเดิมครับ

เลยมองมาหาชุดโช๊คและสปริงโหลดแทน เท่าที่เคยได้ยิน Eibach + Bilstein ก็แข็งเอาเรื่อง เลยมาสอบถามเป็นตัว Kayaba Lowfer Sport แทน

พี่ๆท่านไหนเคยใช้ หรือมีประสบการณ์กับโช๊คชุดนี้ รบกวนแชร์ให้ฟังหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ artunee

• Newbie
  • *
Re: ขอสอบถามพี่ๆที่เคยใช้ Kayaba Lowfer Sport ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 23:13:52 »
ผมเคยใส่กับ Swift ตัว 1.5 KYB Lowfer Sport + RSR Ti2000 ครับ

บอกตรง ๆ ว่า เลี่ยงได้เลี่ยงครับ กระด้างมาก กระด้างยิ่งกว่าพวกปรับเกลียวอีก ขนาดสปริง RSR ชุดนี้ก็ไม่ได้แข็งเท่าไหร่ เรียกได้ว่า หาความนุ่มนวลไม่เจอเลยแม้แต่น้อย

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
Re: ขอสอบถามพี่ๆที่เคยใช้ Kayaba Lowfer Sport ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 08:18:25 »
ผมเคยใส่กับ Swift ตัว 1.5 KYB Lowfer Sport + RSR Ti2000 ครับ

บอกตรง ๆ ว่า เลี่ยงได้เลี่ยงครับ กระด้างมาก กระด้างยิ่งกว่าพวกปรับเกลียวอีก ขนาดสปริง RSR ชุดนี้ก็ไม่ได้แข็งเท่าไหร่ เรียกได้ว่า หาความนุ่มนวลไม่เจอเลยแม้แต่น้อย

โอว ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ อย่างนี้คงต้องหาช๊อยส์อื่นแล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 08:52:58 »
เคยใช้ Eibach กับ โช้คเดิม ของ Civic EK และเปลี่ยนมาเป็น กาเบรียล ในตอนหลัง ยืนยันว่า Eibach นิ่มนะครับ นั่งสบายเชียว

แล้วก็มาใช้ RS*R Ti2000 มาจับกับ G/A/B SA อันนี้เด้งเป็นเกวียนเลย

ส่วน Bilstein B6 ... ขับในเมือง มาแบบคุณว่าเลย เก็บทุกเม็ด แข็ง ครับ แต่ข้อดีมันคือ วิ่งทางไกล แน่น และ นิ่ง เหมือนเป็นคนละคัน .. ถ้าจะใช้ในเมือง มองตัวอื่น แต่ถ้าเดินทางไกล เล่นได้ครับ

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 08:58:31 »
Bilstein มัน Runin นานครับ
ผมขับไป10,000โล+กับสปริงเดิม ถึงจะค่อยๆนุ่มลงเกือบจะใกล้เคียงเดิม และจัดการกับแรงสะเทือนได้ดีทำให้รถนิ่งมาก

แต่ถ้าจับกับสปริง eibach นี่ไม่แน่ใจครับ
เห็นมีแต่คนบอกว่ากระด้างซะมาก

ปล. ไม่ทราบว่า Bilstein ที่ใช้นี่เป็น B6 หรือ B8 ครับ

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 10:26:23 »
ผมเคยใช้ H-drive แล้วกระด้างเกิน(ที่รับได้)

ตอนนี้มาจบที่โช๊ค TEIN EnduraPro + สปริงขดทอง Tein H-Tech

ตอบโจทย์เรื่องนุ่มได้เยอะครับ เกาะกว่าเดิมๆพอสมควร ถ้าไม่ใช่สายมุดโหดบ่อย น่าจะชอบ

Lowfer เคยลองหาดู ของหายากเลยข้ามไป EnduraPro

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Hero Member
  • Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 12:55:29 »
ไม่ทราบว่ารถอะไรครับ?
อยากได้แน่น หนึบ นุ่ม แนวยุโรปลองหา Monroe Reflex หรือ Oespectrum
ดูไหมครับ ลองหาดูเพราะเขาทำมาบางรุ่น
ส่วน Tein Endura pro นี่เห็นเขาว่าเนียนไม่กระด้าง ใช้ได้ครับ ว่าจะลองดู
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 23:56:18 »
ผมใช้ตัวนี้กับ freed ตั้งแต่ออกรถใหม่ๆ จนขายรถไปตอนแสนกว่าโล ไม่รู้สึกว่ากระด้างเลยนะ ออกแนวเฟิร์มๆแน่นๆ แต่ถ้าเจอถนนห่วยๆสันคมๆก็มีตึงตังบ้างพอรู้สึก นั่งสบายประมาณกว่าลูกหลับได้สบายๆ