ผู้เขียน หัวข้อ: คดีลุงวิศวะผมว่าชั้นต้นตัดสินสมเหตุผลแล้วนะ  (อ่าน 9568 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
ดูจากคลิปในรถลุงเอง ตั้งแต่เริ่ม ฟังคำพูดก็อยากจะวิวาทกับเด็กอยู่แล้ว
ประมาณหมั่นใส้รถตู้กับกลุ่มเด็กตั้งแต่ยังไม่จอดขวางแล้ว พอมาขวางก็ของขึ้นเลย
แถมมีเสียงผญ บอกให้เอาปืนมาอีก
รถตู้มันจะจอดให้คนลงแวะซื้อของตรงนั้น มันก็จอดรอแบบนั้นละ
ผมเจอบ่อย แบบนี้ผมไม่มาบีบแตรตะโกนว่าทำไมจอดแบบนี้หรอกมันเหมือนยั่วยุ

ผมเดินลงไปบอกคนขับเลย ขอโทษนะครับ รบกวนช่วยเลื่อนรถนิดนึงครับพอดีจะออกครับ
พูดดีๆแบบนี้ได้ผลทุกครั้ง อีกฝ่ายจะเกรงใจและรีบเลื่อนเลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: คดีลุงวิศวะผมว่าชั้นต้นตัดสินสมเหตุผลแล้วนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 12:40:34 »
คหสต.

ประเทศไทยกฎหมายพกพาอาวุธปืนตลกไป
คือถ้าไม่แยกเครื่องกระสุน ก็ตีส่อเจตนาอื่นๆ เช่น พร้อมวิวาท ได้

ประเด็นนี้ควรจะคิดนิดนึง สำหรับคนออก กม. (มหาดไทย?) ว่า
ปืนมันควรจะใช้ได้ตอนที่ควรใช้ ถ้าให้คนพกพาถูกกฎหมายใช้ประโยชน์ลำบาก
มีก็เหมือนไม่มี ถึงเวลาโดนยิงตายพอดีกว่าจะบรรจุกระสุนทัน บรรจุไว้ก่อนก็ส่อเจตนาอีก

ส่วนการตีความตามหลักฐานซึ่งน่าจะมีมากกว่าที่เผยแพร่ออกสื่อ ก็คงชัดเจนอยู่ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Devil13

Re: คดีลุงวิศวะผมว่าชั้นต้นตัดสินสมเหตุผลแล้วนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 12:47:51 »
1.ลุงเค้ากำลังจะออกจากร้านแล้ว ตีไฟออกแล้วแต่รถตู้จงใจมาจอดขวางเลย
2.เมียลุงลงไปบอกแล้ว แต่รถตู้ไม่ขยับ ยิ่งจงใจกวน ลุงจึงบีบแตร

มันมีหลายคลิป ผมไม่ได้นั่งดูจนหมด แต่คิดว่าฉนวนคงมาจากตรงนี้

ส่วนตัวคิดว่าศาลตัดสินถูกบางอย่าง ไม่ถูกทั้งหมด

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
Re: คดีลุงวิศวะผมว่าชั้นต้นตัดสิ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 12:48:27 »
ผมว่า ศาลชั้นต่อไป ทนายก็คงแก้ประเด็นที่ศาลชั้นต้น ตัดสินไปแล้วได้... คดีอาจจะพลิกก็ได้นะ อยู่ที่ทนายแหละครับ แต่ถ้าเหตุผลที่แถลงมา ผมก็ว่า สมเหตุสมผลได้เหมือนกัน เพราะเลี่ยงที่จะไม่เกิดได้ แต่ดันตามไปทำให้เกิด... คือ เหตุจากความมั่นใจที่ม่ี... "ปืน" และเตรียมการการ "ยิง" ไว้

แต่ถามว่า ถ้ายิงไม่ตายล่ะ ครั้งหน้าพกได้ กระสุนอย่าพึ่งใส่ (พูดในคลิปก็ได้นะว่า แม่ๆๆ ใส่กระสุนให้ที เอาไว้เผื่อป้องกันตัว) เพราะทนายฝั่งคนตาย ใช้คลิป และคำพูดในคลิป เป็นประโยชน์อย่างมาก จนผลเสียมาตกกับฝั่งที่โดนบุกรุกและล้อมจะทำร้ายได้

ทนายฝั่งวิศวะคงไม่เก่งพอครับ ผมว่านะ...

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 12:50:04 »
อันตรายมีทุกเมื่อ แต่ให้พกปืนไว้ทำอะไรครับ ผมก็มีน่ะ แต่เอาไว้ไปแค่สนามยิงปืนซ้อมยิงเล่นๆ ใช้ทำอะไรไม่ได้เลย ซื้อสวัสดิการมาตอนซื้อบอกใช้ปกป้องทรัพย์สิน ป้องกันอันตราย

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 13:10:23 »
ต้องอ่านตัวคำตัดสินครับ .. ท่านว่าเหตุเริ่มจากตามไปหาเรื่องเค้าก่อน

https://www.khaosod.co.th/special-stories/news_1614983

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 13:15:48 »
ประเด็นคือลุงแกขับตามรถตู้ไปอีกไง นั่นแหละที่ศาลเค้ามอง
เหมือนลุงเองก็ไม่ยอมจบ จนสุดท้ายมีศพหนึ่งศพ

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 13:16:00 »
ผมติดตามอยู่ ผมว่าลุงกับปืน ไหลตามน้ำไปกับวัยรุ่น
ถ้าลุงไม่มีปืน ลุงไม่ไหล

ถ้าดูคลิปดีๆ อารมณ์ลุงเหมือนเด็กช่าง มีของพร้อมบวกครับ
ถ้าเป็นผม มีปืน กับ ไม่มีปืน การกระทำจะต่างกันครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 13:20:11 »
1.ลุงเค้ากำลังจะออกจากร้านแล้ว ตีไฟออกแล้วแต่รถตู้จงใจมาจอดขวางเลย
2.เมียลุงลงไปบอกแล้ว แต่รถตู้ไม่ขยับ ยิ่งจงใจกวน ลุงจึงบีบแตร

มันมีหลายคลิป ผมไม่ได้นั่งดูจนหมด แต่คิดว่าฉนวนคงมาจากตรงนี้

ส่วนตัวคิดว่าศาลตัดสินถูกบางอย่าง ไม่ถูกทั้งหมด
ลองฟังเสียงก้านไฟเลี้ยว กับเสียงประตูดีๆครับ หลังจากรถตู้มาจอดครับ
รถตู้มาจอดแล้ว คนในรถลุงพึ่งเดินมาขึ้นรถ ปิดประตู ลุงพูดกล้องๆมาตรงนี้
ลุงเปิดไฟเลี้ยว ง่ายๆลุงกะจะเอางานนี้แต่แรกแล้ว ส่งซิกผญจะเริ่มงาน
ลุงของขึ้นเอาแต่ใจ พูดไม่ดีใส่อารมณ์ อีกฝ่ายก็ไม่พอใจแค่นี้ต้องมาด่า แล้วรีบไปเลื่อนรถให้
ผญ เป็นเนวิเกเตอร์เลย เอาปืนมา มันตามมา คนชลบุรีหรือไง เบรดให้มันชนตูดเลย
เดี๋ยวเจอตำรวจพวกเดียวกัน โชว์กร่าง มีปืน รู้จักคน โชว์ใหญ่โต ฟังดูก็รู้ แม่นั่งไปด้วยยังขนาดนี้

คนจริงเขาลงมาเคลียกันครับ แนวยั่วยุเขาแล้วมาบอกป้องกันตัว
เด็กมันลงมาถามไม่เห็นมี มีด ปืนเลย แต่ยิงเขาเลยเกินกว่าเหตุ

ออฟไลน์ Neshz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 13:30:17 »

ลองฟังเสียงก้านไฟเลี้ยว กับเสียงประตูดีๆครับ หลังจากรถตู้มาจอดครับ
รถตู้มาจอดแล้ว คนในรถลุงพึ่งเดินมาขึ้นรถ ปิดประตู ลุงพูดกล้องๆมาตรงนี้
ลุงเปิดไฟเลี้ยว ง่ายๆลุงกะจะเอางานนี้แต่แรกแล้ว ส่งซิกผญจะเริ่มงาน
ลุงของขึ้นเอาแต่ใจ พูดไม่ดีใส่อารมณ์ อีกฝ่ายก็ไม่พอใจแค่นี้ต้องมาด่า แล้วรีบไปเลื่อนรถให้
ผญ เป็นเนวิเกเตอร์เลย เอาปืนมา มันตามมา คนชลบุรีหรือไง เบรดให้มันชนตูดเลย
เดี๋ยวเจอตำรวจพวกเดียวกัน โชว์กร่าง มีปืน รู้จักคน โชว์ใหญ่โต ฟังดูก็รู้ แม่นั่งไปด้วยยังขนาดนี้

คนจริงเขาลงมาเคลียกันครับ แนวยั่วยุเขาแล้วมาบอกป้องกันตัว
เด็กมันลงมาถามไม่เห็นมี มีด ปืนเลย แต่ยิงเขาเลยเกินกว่าเหตุ

ผมอยากให้ทนายโซเชียล (ใน Facebook) ทั้งหลาย อ่านคอมเม้นท์นี้จริงๆครับ
เผอิญผมไม่อยู่ทีมลุง โพสสวนกระแสทีโดนยับ 555555

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 13:36:05 »
ตามกฎหมายไทยแบบนี้ถูกต้องละครับ ถ้าเป็นที่อื่นค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 13:42:20 »
ลุงตายเพราะคลิปของแกเองนี่แหละครับ คือถ้าฟังตามในคลิปทั้งหมดคือ Gu จะบวกกับเด็กแม่มล่ะ ส่วนเด็กวัยนี้ไปเป็นฝูงมันก็ห้าวตามธรรมชาติของวัย ผู้ใหญ่หัวร้อนกับเด็กห้าวเห่อ...มอยมาเจอกันก็จบแบบนี้แหละครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 13:52:03 »
และจุดที่ลุงมาจอดตรงวงเวียน คือจุดที่ลุงจะปิดงานละว่าง่ายๆ คือ
ลุงจอดตรงนั้น แล้วรถตู้มาจอดข้างหน้าซึ่งห่างจากรถลุงพอสมควร
ลุงออกขวาไปได้สบาย แต่ลุงไม่หลีกเลี่ยงไป ต้องการประทะ
ถ้าผมเป็นลุง พอวัยรุ่นกูรกันมา ผมล๊อครถ
แง้มกระจกตะโกนด่าเด็กแล้วปิดกระจก ยั่วให้เด็กมันทุบรถเสียหาย
ไปแจ้งความเอาคลิปตัดเสียงโชว์ ถูกรุมทำร้ายทุบรถเสียหาย
แต่ลุงเลือก เปิดกระจกโชว์ของกูมีปืน ถามเด็กมีไรๆ
เด็กมือเปล่านะครับ ลุงอยู่ในรถปิดรถก็จบ ถ้าเด็กทุบกระจก จนไม่ไหว
ทำไมไม่ออกขวาเลี่ยงประทะ
ง่ายๆเตรียมปืนตั้งแต่รถตู้จอดขวาง จะต้องยิงเด็กเกรียนให้ได้คืนนี้
ตะโกนด่าเปิดงาน ขับรถยั่วยุ พาไปยิงทิ้งปิดงาน หงายการ์ดป้องกันตัว

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:02:02 »

ผมอยากให้ทนายโซเชียล (ใน Facebook) ทั้งหลาย อ่านคอมเม้นท์นี้จริงๆครับ
เผอิญผมไม่อยู่ทีมลุง โพสสวนกระแสทีโดนยับ 555555

คนจริงเจอปืนจริงผลที่ออกมาก็ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:03:30 »
เห็นด้วย เหมือนยั่วยุอยากมีเรื่องครับ

ลุงน่าจะเจ้าถิ่นด้วยละ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:13:04 »
ยังเหลืออีกสองศาลครับ  เดาว่าอาจไม่ติดเลยก็ได้ยังไงลงไว้ก่อนดีที่สุดมากน้อยไม่สำคัญเดวอนาคตเรื่องเงียบๆ เงินหนาๆโป๊ะผู้เสียหายเสียงก็อ่อยลง  อัดเงินใส่กระบวนการถึงๆยังไงก็หลุด เห็นมาหลายคดีแล้วจากที่เคยอยู่ในวงการนี้
ถ้าไปอ้างป้องกันเหตุยกเว้นโทษได้สังคมคงไม่พอใจ ทะเลาะวิวาท พกพาอาวุธ ฆ่าคนตายแต่ไร้ผิด เพราะคุกไทยและกม.ไทยรุ้ๆอยู่ลูบหน้าปะจมูก ไฟไหม้ฟางเรื่องเงียบโทษก็เงียบ ลงประหารเอาจริงมีกี่คนที่โดน ลงตลอดชีวิตติดจริงสิบปีออก ลงสิบปีติดจริงสี่ห้าปี 

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:20:14 »
ใช้ครับนี้แค่เริ่มต้น คดีนี้จบเอาเลวร้ายสุดถึงต้องติดคุกเต็มที่ก็ไม่เกิน2ปี
ถ้าวิ่งเต้นเส้นสายถึงก็รอลงอาญาคุมความประพฤติ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:21:26 »
งี้จะยิงใครก็ได้. อ้างว่าป้องกันตัว

อ่านคำพิพากษาให้จบๆกันหน่อยนะครับ

ไม่ใช่เป็นกลุ่ม2บรรทัด

ออฟไลน์ Philosophy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:29:21 »
ถึงฏีกาก็ยืนตามศาลชั้นต้นแหละครับกรณีนี้ศาลวินิจฉัยครบถ้วนสมบูรณ์ถูกต้องแล้ว ผมไม่มองว่าเค้าเป็นลุงซื่อๆเลยพฤติการณ์มันไม่ใช่เลยคนไทยมีปืนเกินหกล้านคนพกออกมาแล้วเป็นอย่างลุงนี่สังคมคงวุ่นวายน่าดู
ถ้าวันนั้นเค้าไม่พกปืนออกมาจะใจเกินร้อยแบบนี้ไหมไอ้มุกยิงนัดเดียวมันหลอกศาลไม่ได้หรอกครับกฏหมายมีหลักของมันอยู่ว่าถ้าคุณจะไม่ต้องรับโทษหรือได้รับการยกเว้นโทษมันจะต้องเข้าหลัก มีฏีกากรณีแบบเยอะมากเป็นบรรทัดฐานไม่ผิดไม่เพี้ยน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:45:40 »
งานนี้คนที่ดวงดีโชคดีสุดๆ คือ คนขับรถตู้
โดนลุงตะโกนด่า ไอ้เ-็บแม่ มึงมาดิ หยุดชะงักเกือบเดินไปหาลุงละ
แต่โชคดีคนขับรถตู้แค่บ่น แค่นี้ต้องมาด่ากันด้วย แล้วรีบไปเลื่อนรถ ดวงยังไม่ถึงฆาต
ผมเชื่อว่าถ้าคนขับรถตู้ เดินไปตามเรื่องกับลุงตั้งแต่ต้น ลุงก็ยิงปิดงานแน่ๆ
พอไม่ได้ปิดงาน ขับรถยั่วสานงานต่อ จอดเริ่มงานใหม่ สำเร็จ
เด็กซวยไม่ได้เกี่ยวกับตัวเลย เสือกไปตามงานคนอื่น
พกเพื่องานประมาณนี้อยู่แล้ว หรือไว้โชว์เบ่งข่มว่ามีของให้เด็กมันกลัว
แท็กทีมทำกันอย่างชำนาญการ ไม่ต้องศาลแค่คนทั่วไปก็ดูออก

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:50:07 »
ตอนเกิดเรื่องขึ้นแรกๆ ผมได้ดูคลิปที่ลุงยิงเด็ก (***) ผมก็ว่าสมควรแล้ว แต่เมื่อได้ดูทุกคลิปตั้งแต่ต้นเรื่อง ที่หน้าร้านขายของฝาก จนถึงขับรถตามบี้กลุ่มเค้าไป
ผมก็สรุปได้ว่า มวยถูกคู่แล้วครับ  แต่เสียที่คนตาย ไม่ใช่คนขับรถตู้

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:52:38 »
ช่วงแรกๆที่รู้ข่าวผมก็เข้าข้างลุงนะ แต่พอได้ดูคลิปตั้งแต่ต้นครอบครัวลุงก็ใช่ย่อยนะครับ ส่งเสริมกันให้โชว์ปืนขู่ จงใจเหยียบเบรคใส่ พูดว่าพวกมันไม่กล้าหรอกสุดท้ายโดนตามจนหงอได้ไปจอดให้คนช่วย นี่แหละคนจริงเจอคนจริง ศาลตัดสินถูกแล้วครับถ้าลุงไม่มีปืนคงไม่ห้าวเรื่องคงจบตั้งแต่รถตู้ขับออกไป

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:56:28 »
งานนี้คนที่ดวงดีโชคดีสุดๆ คือ คนขับรถตู้
โดนลุงตะโกนด่า ไอ้เ-็บแม่ มึงมาดิ หยุดชะงักเกือบเดินไปหาลุงละ
แต่โชคดีคนขับรถตู้แค่บ่น แค่นี้ต้องมาด่ากันด้วย แล้วรีบไปเลื่อนรถ ดวงยังไม่ถึงฆาต
ผมเชื่อว่าถ้าคนขับรถตู้ เดินไปตามเรื่องกับลุงตั้งแต่ต้น ลุงก็ยิงปิดงานแน่ๆ
พอไม่ได้ปิดงาน ขับรถยั่วสานงานต่อ จอดเริ่มงานใหม่ สำเร็จ
เด็กซวยไม่ได้เกี่ยวกับตัวเลย เสือกไปตามงานคนอื่น
พกเพื่องานประมาณนี้อยู่แล้ว หรือไว้โชว์เบ่งข่มว่ามีของให้เด็กมันกลัว
แท็กทีมทำกันอย่างชำนาญการ ไม่ต้องศาลแค่คนทั่วไปก็ดูออก
ไม่ถึงฆาตแต่ก็ตกงานเพราะเอารถบริษัทมารับงานนอก เอาจริงๆบริษัทคงรู้เรื่องอยู่แล้วล่ะ บางเจ้าเค้าก็ปล่อยๆกันทำเป็นมองไม่เห็น แต่พอมีเรื่องกระทบชื่อเสียงบริษัทโดนซองขาวแถมไม่ได้เงินชดเชยอีกเรียกว่าไม่ถึงฆาตแต่บักโกรกเลยทีเดียว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 15:04:15 »
ผมว่าศาลตัดสินสมเหตุสมผลเหมือนกันครับ
ลุงเองก็ใจร้อน ขับรถตามไปหาเรื่องเขา ถ้าแยกย้ายตั้งแต่รถตู้เลืีอนให้ ก็ไม่มีเหตุแบบนี้แล้วครับ

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 15:09:31 »
คนพกปืนส่วนใหญ่จะรู้กฎหมายป้องกันตัว แต่คนส่วนใหญ่ไม่ได้ศึกษาอย่างถี่ถ้วน ผลเลยคุกไงครับ

ถ้าสมัครใจทะเลาะวิวาทกฎหมายไม่คุ้มครอง ลุงแกมั่นใจว่าตัวเองรู้มากไปหน่อย คิดว่าไม่หนักเพราะป้องกันตัว เห็นได้จากแกสู้ในเรื่องป้องกันตัวอย่างเดียวเลยแพ้ หากแกสู้ในประเด็นเรื่องบันดาลโทสะ ผลคงไม่ออกมาหนักแบบนี้ อย่างน้อยก็ยังมีหวังว่าจะโดนเบาลง

ต่อให้อุทธรณ์ผลก็ไม่เปลี่ยนหรอกครับ หากไม่มีหลักฐานหรือพยานใหม่ เนื้อหาพิจารณาคดีไม่ว่าจะอุทธรณ์ หรือฎีกา เขาไม่สืบใหม่แล้ว ยึดตามศาลชั้นต้น เพียงแค่เปลี่ยนตัวผู้พิพากษา คณะลูกขุน จะมี 3 ศาล ก็จริง สำหรับคนที่ไม่รู้เขาสืบกันแค่ศาลชั้นต้นครับ หากไม่มีประเด็นใหม่ทุกอย่างครบถ้วนแล้ว เผลอๆ อุทธรณ์ไม่ผ่านด้วยซ้ำ แล้วจะซักค้านยังไงครับในเรื่องที่ศาลท่านว่าสมัครใจทะเลาะวิวาท ในเมื่อคลิปมันชัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2018, 15:13:12 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 15:12:41 »
ยอมรับเลยว่า สมัยที่เกิดเหตุการณ์นี้ใหม่ๆ ตอนนั้นอยู่ข้างวิศวกรนะคะ อาจจะเป็นเพราะเสพข่าวโดยอ้างอิงจากการสัมภาษณ์ของฝ่ายวิศวกรเป็นหลัก

แต่พอมีโอกาสได้มานั่งหาข้อมูลเพิ่มเติม ก็แอบคิดเหมือนกัน ว่าที่จริงเหตุการณ์มันไม่ควรจะบานปลายถึงขนาดนี้ โดยเฉพาะหลังจากที่ทะเลาะกันหน้าร้านเสร็จ รถตู้ก็เป็นฝ่ายออกไปก่อน (ถ้ารถเก๋งของวิศวกรออกก่อน แล้วรถตู้ตามมาหาเรื่องก็ว่าไปอย่าง) นี้เหมือนทางวิศวกรไม่ยอมจบ ขับรถตามไปหาเรื่องเขาต่อซะงั้น

คุณพ่อเราชอบยิงปืนเป็นงานอดิเรก ทุกครั้งที่ไปสนามยิงปืนนี้ คุณพ่อเราเก็บกระบอกปืนกับลูกกระสุนคนละมุมรถเลย (ปืนอยู่ในเก๊ะ กระสุนอยู่ท้ายรถ) คุณพ่อชอบบอกเสมอว่า การที่เรารู้ว่าตัวเองมีปืนติดตัว ทำให้เราควบคุมด้านมืดของเราได้ยากขึ้นในบางสถานการณ์ เพราะฉะนั้น ต้องทำให้หยิบออกมาใช้งานได้ยากที่สุดเท่าที่ทำได้ค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 15:16:50 »
ออกมาแบบนี้ กระแสสังคมจะเบาลง  ยังเหลืออีก 2 ศาลให้จำเลยสู้  ยังอีกนาน ติดตามชมกันต่อไป

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 15:50:46 »
ส่วนตัวผมไม่ชอบคนที่พกปืน แต่ผมก็ไม่อยากให้ลุงติดคุกหรือติดก็ไม่ควรเกิน1ปี ผมว่า10มันอาจจะมากไปนะครับ
ผมว่าคนขับควรโดนขั้นต่ำ1ปี ถ้าลุงโดน10

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 15:54:34 »
ลุงน่าจะสู้คดีต่ออีกหลายศาล เห็นได้ประกันตัวแล้ว ติดคุกจริงๆไม่น่าถึง 10 ปี ตามสไตล์กม.ไทย
ถ้าลุงเปลี่ยนมาพก สเปรย์พริกไทย หรือปืนสตั้นไฟฟ้า โทษคงไม่ขนาดนี้
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 17:19:53 »
ตอนนี้คิดแต่ว่าทำไมไม่โดนไอ้คนขับรถตู้หว่านั่นคู่กรณีโดยตรงนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น