ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นน้ำท่วมวันนี้ ผมนี่ ไม่กล้าซื้อรถมือสองเลย  (อ่าน 10440 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
Re: เห็นน้ำท่วมวันนี้ ผมนี่ ไม่กล้าซื้อรถมือสองเลย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 17:32:46 »
เคยศึกษาเรื่องภูมิศาสตร์ อยู่พักหนึ่ง บางพื้นที่ของ กรุงเทพ ต่ำกว่าระดับน้ำเจ้าพระยา อีกนะครับ
บางคลองก็ต่ำกว่าเจ้าพระยา แล้วน้ำมันไหลไปได้ไง

ดังนั้น การระบายน่ำ ต้องอาศัยระบบสูบน้ำ

แต่ความสามารถของระบบสูบน้ำ กทม นั้น รองรับกับปริมาณฝนตกแค่ ไม่กี่ mm
แล้วกว่าน้ำจะไหลไปรวมกันที่จุดสูบ เช่นบึงพระราม 9
มันก็ขังสิครับ ถนนขวางทางน้ำ ตึกขวางทางนำ ผังเมืองแย่ๆ ท่อตันจากขยะ

ฉะนั้น ทำใจและใช้รถยกสูงครับ

http://www.waterforthai.org/th/canal-report
http://www.thaiwater.net/bmadrainage/index.php?model=bmawater
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: เห็นน้ำท่วมวันนี้ ผมนี่ ไม่กล้าซื้อรถมือสองเลย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 17:49:05 »
ไปซื้อรถมือสองที่ใช้บนดอยดิครับ 555+
รถบนดอย เครื่องก็หนักนะครับ ปีนเขาบ่อยใช้แรงบิทรอบเครื่องสูง ทางขรุขระ ลูกหมากช่วงล่างอีก

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 18:11:07 »
ผมถึงไม่อยู่กทมแล้ว เบื่อ รถติด ร้อนอบ ฝนตกน้ำท่วม อาหารแพง ควันไอเสียเยอะ

ตอนจบใหม่ๆทำงานใกล้บ้านตรงพญาไท ดีใจมาก อยู่ได้เกือบปีคิดว่าโชคร้ายจริงๆ ตอนนี้อยู่ต่างจังหวัดสงบดีไม่คิดไปกทมอีก

ภูมิแพ้กรุงเทพ.

เคยทำงานแถวสถานีพญาไทเหมือนกัน  อยู่ได้เดือนเดียว ลาขาด กลับมาอยู่บ้านนอก เงินเดือนน้อยกว่านิดนึง  แต่สิ้นเดือนกลับมีเงินเหลือเยอะกว่า

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 19:40:56 »
X3 นี่ลุยน้ำแค่ครึ่งล้อก็คงราวๆ 20 cm เครื่องพังแล้วเหรอครับ  :'( ไม่สมกับเป็น SUV เลย พังง่ายไปไหม แต่ก็เคยได้ยินว่าแค่ขับผ่านน้ำเคยมีคนโดนไฟเครื่องโชว์ง่ายๆ เลย

มีใครเห็น GLA, GLC เอาไปลุยน้ำสูงบ้างหรือยัง อยากรู้ว่าค่ายไหนจะแน่กับสภาพถนนสไตล์ไทยๆ บ้าง  ::)

เห็น s7 ในภาพแล้วเสียวแทนเจ้าของเลย จอดดีกว่าไม๊เกิดน้ำเข้าเครื่องข้อเหวี่ยงคด ลูกแตก ฝาร้าว คงสะอึกแน่ bsi ไม่coverกรณีนี้นะครับ เคยมีกรณี x3 ไปลุยครึ่งล้อแล้วก้านคด แค่เปลี่ยนก้านอย่างเดียวเกือบสองแสน ถ้าเจ้งหนักๆมายกเครื่องใหม่ก็พอๆกะ c segment คันนึง  :'(
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 20:01:04 »
ผมไม่ค่อยกลัวเรื่องรถลุยน้ำนะ บางคนกลัวรถสนิมกิน ระบบไฟฟ้ารวน เครื่องมีปัญหา เอาตามตรงก่อนซื้อรถก็ดูสภาพรถก่อนซื้อ ลองรถกันอยู่แล้ว ยิ่งรถเข้าศูนย์ตลอดนี่เช็คประวัติได้อีก ดูไม่น่ากลัวอะไร

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 20:03:59 »
เคยศึกษาเรื่องภูมิศาสตร์ อยู่พักหนึ่ง บางพื้นที่ของ กรุงเทพ ต่ำกว่าระดับน้ำเจ้าพระยา อีกนะครับ
บางคลองก็ต่ำกว่าเจ้าพระยา แล้วน้ำมันไหลไปได้ไง

ดังนั้น การระบายน่ำ ต้องอาศัยระบบสูบน้ำ

แต่ความสามารถของระบบสูบน้ำ กทม นั้น รองรับกับปริมาณฝนตกแค่ ไม่กี่ mm
แล้วกว่าน้ำจะไหลไปรวมกันที่จุดสูบ เช่นบึงพระราม 9
มันก็ขังสิครับ ถนนขวางทางน้ำ ตึกขวางทางนำ ผังเมืองแย่ๆ ท่อตันจากขยะ

http://www.waterforthai.org/th/canal-report
http://www.thaiwater.net/bmadrainage/index.php?model=bmawater

คนเป็นผู้บริหาร กทม. ถ้าไม่มีข้อมูลพวกนี้ก็ไม่รู้จะพูดอะไรแล้วละครับ  แต่ดูเหมือนแผนรับมือ(เช่นสูบน้ำออกจากคลองไว้ก่อน)แทบไม่มีเลย

อีกไม่เกิน 30-50 ปี ที่บอกว่ากรุงเทพฯ อาจต้องสร้างเขื่อนกั้นและสูบน้ำออกถึงจะอยู่ได้ คงจะจริงสินะ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 20:07:42 »

คนเป็นผู้บริหาร กทม. ถ้าไม่มีข้อมูลพวกนี้ก็ไม่รู้จะพูดอะไรแล้วละครับ  แต่ดูเหมือนแผนรับมือ(เช่นสูบน้ำออกจากคลองไว้ก่อน)แทบไม่มีเลย

อีกไม่เกิน 30-50 ปี ที่บอกว่ากรุงเทพฯ อาจต้องสร้างเขื่อนกั้นและสูบน้ำออกถึงจะอยู่ได้ คงจะจริงสินะ

ไม่แน่ใจว่า เคยเห็นข่าวว่า เคยมีคณะไปศึกษาดูงานกันที่ Netherlands ที่นั้น พื้นที่อยู่ต่ำกว่าระดับน้ำทะเลพอสมควรเลย

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 20:10:58 »
อยากเข้าไปเคาะกระจกถามเจ้าของ 7 seriesสีขาวคันนั้นว่าผมมีโฟมยกรถเหลือจากตอนน้ำท่วมปี54 เอาไหมม??  สงสารรถเหลือเกิน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 20:18:41 »
ผมถึงไม่อยู่กทมแล้ว เบื่อ รถติด ร้อนอบ ฝนตกน้ำท่วม อาหารแพง ควันไอเสียเยอะ

ตอนจบใหม่ๆทำงานใกล้บ้านตรงพญาไท ดีใจมาก อยู่ได้เกือบปีคิดว่าโชคร้ายจริงๆ ตอนนี้อยู่ต่างจังหวัดสงบดีไม่คิดไปกทมอีก

ภูมิแพ้กรุงเทพ.

+1 คับ

ผมเองตอนนี้อยากย้ายไปอยู่นนทบุรีละคับ

จริงอยู่ช่วงปี 54 น้ำจะท่วม แต่อย่างน้อยๆ การบริหารจัดการน้องน้ำของนนทบุรี เจ๋งกว่า กทม. ที่มีอุโมงยักษ์แน่นอน เพราะส่วนที่เขากันได้ เขาทำได้จริงๆ และไม่ท่วมครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 20:37:51 »

ไม่แน่ใจว่า เคยเห็นข่าวว่า เคยมีคณะไปศึกษาดูงานกันที่ Netherlands ที่นั้น พื้นที่อยู่ต่ำกว่าระดับน้ำทะเลพอสมควรเลย

นั่นละฮะทั่นผู้ชม :-* :-* :-*

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 22:21:42 »
ไม่ได้กวนนะ แต่ไม่เข้าใจตรรกะรถมือสองหรือมือหนึ่งมันลุยน้ำได้มากกว่ากัน?
ถ้าบอกว่ารถที่ขาดการดูแลที่ดี หรือรถที่เก่ามากๆ ก็ว่าไปอย่าง แต่ก็ไม่ใช่สาเหตุทั้งหมดที่ลุยน้ำได้น้อยอยู่ดี เหอๆ
ไม่กล้าซื้อรถมือสองเพราะเป็นรถโดนน้ำท่วมมานะครับ คงเข้าใจอะไรผิด

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 23:17:49 »
ผมมีประสบการณ์ขับรถลุยน้ำ "รอการระบาย" ปี 54  ที่หน้าดอนเมือง  น้ำสูงระดับแตะกระจกข้าง  ท่วมฝากระโปรงทั้งหมด  ฝากเทคนิคเล็กๆคือ ปิดแอร์  ปิดพัดลม  ใช้เกียร์ต่ำ ขณะวิ่งฝ่าน้ำครับ

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 02:39:00 »
X3 นี่ลุยน้ำแค่ครึ่งล้อก็คงราวๆ 20 cm เครื่องพังแล้วเหรอครับ  :'( ไม่สมกับเป็น SUV เลย พังง่ายไปไหม แต่ก็เคยได้ยินว่าแค่ขับผ่านน้ำเคยมีคนโดนไฟเครื่องโชว์ง่ายๆ เลย

มีใครเห็น GLA, GLC เอาไปลุยน้ำสูงบ้างหรือยัง อยากรู้ว่าค่ายไหนจะแน่กับสภาพถนนสไตล์ไทยๆ บ้าง  ::)

เห็น s7 ในภาพแล้วเสียวแทนเจ้าของเลย จอดดีกว่าไม๊เกิดน้ำเข้าเครื่องข้อเหวี่ยงคด ลูกแตก ฝาร้าว คงสะอึกแน่ bsi ไม่coverกรณีนี้นะครับ เคยมีกรณี x3 ไปลุยครึ่งล้อแล้วก้านคด แค่เปลี่ยนก้านอย่างเดียวเกือบสองแสน ถ้าเจ้งหนักๆมายกเครื่องใหม่ก็พอๆกะ c segment คันนึง  :'(
วินาทีนี้ขอเชียร์ รถของ พี่toyota อะครับ พี่แกทำเครื่องมากสู้น้ำบ้านเราจริงๆ เมื่อคืนผมจัดมาแล้วครับ ลุยถึงตราโตโยต้าเลย ที่สำคัญมันคือ yaris 2015 ของผมเอง ยอมจริงๆครับ ผมขับเร็วด้วยกลัวมันดับ เห็น accord civic งิ ไม่ค่อยรอดทั้งนั้นเลย พี่ฮอนเขาน่าจะออกแบบมาสวยๆไม่เหมาะกับการลุบน้ำนะครับ  นอกจาก jazz city  ตัวก่อนนี่ ก็ลุยได้โหดมากเหมือนกัน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 09:33:45 »
ใน BMW Website มีหัวเรื่องการลุยน้ำด้วยครับ (แต่ก็ไม่ได้บอกอะไรมากครับ)  8) 8)

http://www.bmw.co.th/th/th/bmw-flood-prevention.html
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 11:15:10 »

วินาทีนี้ขอเชียร์ รถของ พี่toyota อะครับ พี่แกทำเครื่องมากสู้น้ำบ้านเราจริงๆ เมื่อคืนผมจัดมาแล้วครับ ลุยถึงตราโตโยต้าเลย ที่สำคัญมันคือ yaris 2015 ของผมเอง ยอมจริงๆครับ ผมขับเร็วด้วยกลัวมันดับ เห็น accord civic งิ ไม่ค่อยรอดทั้งนั้นเลย พี่ฮอนเขาน่าจะออกแบบมาสวยๆไม่เหมาะกับการลุบน้ำนะครับ  นอกจาก jazz city  ตัวก่อนนี่ ก็ลุยได้โหดมากเหมือนกัน

ไม่แน่ใจว่า honda หลังๆทำท่อดูดอาดาศตรงแถวลิ้นหน้ารึเปล่า ถึงได้เจอน้ำท่วมแล้วสะอึกแบบนี้?

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 19:43:06 »
กำลังรีบๆธุระ. ฝนตกรถติด...

เห็นรถslide on. อยุ่หลาย4คัน จากสายตาที่มองเห้น

ด้วยความหาอะไรแก้เซง. ไลนหาเพื่อนที่ตามมาห่างๆว่า

รถรุ่นไหน.?

.2ใน4คันนั้น คือ...
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 03:08:32 »
กำลังรีบๆธุระ. ฝนตกรถติด...

เห็นรถslide on. อยุ่หลาย4คัน จากสายตาที่มองเห้น

ด้วยความหาอะไรแก้เซง. ไลนหาเพื่อนที่ตามมาห่างๆว่า

รถรุ่นไหน.?

.2ใน4คันนั้น คือ...

คืออะไรอะครับบบบบ

ออฟไลน์ DolbyNR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 08:40:09 »
จังหวัดอะไรก็น้ำท่วมได้ครับ
น้ำไม่ได้ท่วมเฉพาะที่กรุงเทพนะครับ

จากที่เราดูดน้ำบาดาลขึ้นมาใช้ตลอด ก็จะทำให้ดินทรุดตัวลงเรื่อยๆ
และจริงๆแล้วพื้นดินก็ทรุดตัวลงตามธรรมชาติอยู่แล้วด้วย

ประกอบกับมีคนทรามๆ มักง่ายทิ้งขยะ ของเหลือใช้ต่างๆลงตามพื้น, ท่อระบายน้ำ, หรือ แม่น้ำลำคลอง อยู่ตลอดเวลา

เช่นร้านค้าต่างๆ ที่ "เราๆ ท่านๆ" ก็เข้าไปซื้อ ไปอุดหนุนพวกเขาอยู่ตลอดเวลา ด้วยเหตุผลต่างๆ แม้จะรู้ว่าเขาทำไม่ดี

แถมคนที่ดูแลกฎหมายก็ห่วยแตก

มันก็ยิ่งทำให้น้ำท่วมนานขึ้นนะครับ
 >:(

+++++++++++++++++++++++++++  9ล9