ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Focus 1.6 ecoboost จะเข้าไทยไม๊ครับ  (อ่าน 11885 ครั้ง)

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Ford Focus 1.6 ecoboost จะเข้าไทยไม๊ครับ
« เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 06:09:18 »
Ford Focus 1.6 ecoboost จะเข้าไทยไม๊ครับ พอดีมีเพื่อนสนใจอยู่
ส่วนตัว 1.6 ที่ขายอยู่ตัว Sport น่าจะมาเมื่อไหร่ครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2012, 16:32:09 โดย TorTy »

ออฟไลน์ amadasus

• Jr. Member
  • **
Re: Ford Focus 1.6 ecoboost จะเข้าาไทยไม๊ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 06:34:13 »
ตามความรู้สึกน่าจะอีกเป็นปี หรือ 1.6 Ecoboot ก็อาจจะไม่เข้าไทยก็ได้ครับ แต่ที่แน่ๆ ตัว TDCI น่าจะเข้าไทยอีกสัก 2-3 ปี
จริง ๆ แล้วจะเข้าตอนไหน ตัวไหนจะเข้ามา ตอนนี้ผมว่ายังยืนยันอะไรมะได้หลอกต้องดูยอดขายของตัวปัจจุบันประกอบ

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: Ford Focus 1.6 ecoboost จะเข้าาไทยไม๊ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:03:41 »
แค่รู้ว่ามา ก็จะรอแล้วครับ ผมว่าฟอร์ดใจดำ ไม่เห็นใจคนรักดีเซลในบ้านเรา

2.0 เอสที เกียร์ธรรมดา มาหน่อย

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:06:44 »
ไม่แน่นอนครับ ตอนนี้เครื่อง 2.0 กับ 1.6 NA ก็ขายดีอยู่ ยังไม่มีความจำเป็นต้องเปอดเครื่องใหม่มาขายครับ
ผมว่าอาจจะต้องรอถึง minor change หรือ อาจจะไม่มาครับ ยังบอกตอนนี้ไม่ได้ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:09:56 »
ผมว่าโฟกัสดีเซลน่าจะมาก่อน1.6eco ส่วนเฟียสต้ามีลุ้น1.0eco ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ suarez_7

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:17:26 »
พึ่งไปเอา2.0 มา

ขอบอกว่า คิดไม่ผิดที่เสี่ยงเลือกฟอร์ดจริงๆ อลังการมาก ระบบเยอะจริงๆ เยอะจนตอนนี้ยังใช้ไม่ค่อยครบเลยครับ แต่คิดว่าอีกสักพักก็คงชินขึ้น

ทำให้ผมรู้สึกว่า ฟอร์ดให้ได้ขนาดนี้(มากกว่าที่คิดว่าจะได้ซะอีก) แล้วพี่ H กับพี่ T ทำมั๊ยไม่กล้าให้ ทั้งที่ราคาตัวtopก็แพงกว่าฟอร์ดซะอีก งง ครับ งง

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:20:22 »
ส่วนตัวก็อยากได้ TDCi หรือ ecoboost นี่แหล่ะ อันไหนก็ fin แต่มันจะมาเหรอ ecoboost คงต้องลุ้นกันเหนื่อย

ไปลองขับตัว 2.0 เบนซินมาก็ว่าจี๊ดสุดแล้วนะครับ ดึงกว่า Civic พอสมควรเลย
แต่จะเสียอารมณ์ตอนออกตัวนิดหน่อยเพราะครัชเลียนานไปนิดกว่าแรงฉุดจะมา
โดยรวมขับสนุกมากเกียร์ฉลาดกว่าเฟียสต้าเยอะ คงเป็นเพราะเครื่องยนต์ใหญ่กว่าเลยเซตไ้ด้ง่ายกว่า
กดเป็นมาไม่คิดนาน ดูจากตัวเลข realtime ก็ประหยัดเว่อร์พอๆเฟียสต้าเลย ที่ความเร็ว 100 ตัวเลขบอก 5l/100km
หรือ 20km/l แต่ในเืมืองเห็นคนที่รับรถไปแล้วเค้าว่าจะกินดุเหมือนกันมีต่ำกว่า 10km/l

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:48:03 »
ถ้าเทียบราคารุ่นต่อรุ่นในพิกัดเดียวกัน FOCUS ถือว่าให้มาเยอะกว่าเพื่อนๆ ทั้ง ด้าน Performance และ ของเล่นครับ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:53:44 »
ส่วนตัวก็อยากได้ TDCi หรือ ecoboost นี่แหล่ะ อันไหนก็ fin แต่มันจะมาเหรอ ecoboost คงต้องลุ้นกันเหนื่อย

ไปลองขับตัว 2.0 เบนซินมาก็ว่าจี๊ดสุดแล้วนะครับ ดึงกว่า Civic พอสมควรเลย
แต่จะเสียอารมณ์ตอนออกตัวนิดหน่อยเพราะครัชเลียนานไปนิดกว่าแรงฉุดจะมา
โดยรวมขับสนุกมากเกียร์ฉลาดกว่าเฟียสต้าเยอะ คงเป็นเพราะเครื่องยนต์ใหญ่กว่าเลยเซตไ้ด้ง่ายกว่า
กดเป็นมาไม่คิดนาน ดูจากตัวเลข realtime ก็ประหยัดเว่อร์พอๆเฟียสต้าเลย ที่ความเร็ว 100 ตัวเลขบอก 5l/100km
หรือ 20km/l แต่ในเืมืองเห็นคนที่รับรถไปแล้วเค้าว่าจะกินดุเหมือนกันมีต่ำกว่า 10km/l

ถ้าจะ Fin ทั้งทีขอเป็น Plug-in Hybrid แล้วราคาเพิ่มไม่เยอะดีกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:59:12 »
เพิ่งได้มีโอกาสทดลองขับ Volvo S60 1.6 ecoboost
ประัทับใจมากครับ

เครื่องตัวนี้ ใช่มั๊ย ที่มีโอกาสจะมาลงในโฟกัส
คือมันมีัสมรรถนะโอเคเลยทีเดียวครับ
เสียงเครื่องตอนแรกคิดว่าจะดังเพราะเป็นเทอร์โบ แต่ก็เปล่าเลย

สรุปฟินมากครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:16:39 »
น่าจะมาแค่1.0Eco  ในปีหน้านะคับ

ออฟไลน์ Navapol11za

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 12:33:52 »

ขอบอกว่า คิดไม่ผิดที่เสี่ยงเลือกฟอร์ดจริงๆ อลังการมาก ระบบเยอะจริงๆ เยอะจนตอนนี้ยังใช้ไม่ค่อยครบเลยครับ แต่คิดว่าอีกสักพักก็คงชินขึ้น

ทำให้ผมรู้สึกว่า ฟอร์ดให้ได้ขนาดนี้(มากกว่าที่คิดว่าจะได้ซะอีก) แล้วพี่ H กับพี่ T ทำมั๊ยไม่กล้าให้ ทั้งที่ราคาตัวtopก็แพงกว่าฟอร์ดซะอีก งง ครับ งง

เหมือนผมและ ก่อนออกนิวเรนเจอก็กลัวเหมือนกัน พอได้มาขับแล้ว อยากบอกว่าดีใจมากที่ใช้ฟอร์ด ราคาถูกกว่า ออฟชั่นดีกว่า ขับดีกว่ามากชัดเลย นิ่ง มั่นใจทุกโค้งเลย จนแทบอยากขายน้องติสไปเอามาอีกคันเลย ตอนนี้ก็อาศัยดูโฟกัสไปพลางๆ อยากขายน้องติส1.8มาเอาโฟกัส1.6 เหลือเกิน  ออฟชั่นความปลอดภัยมาครบเลย ปลอดภัยกว่า เท่กว่า นิ่ง เงียบ แน่น ภายในสวยกว่าเยอะเลย แรงอาจน้้อยกว่าแต่ก็น่าจะดีกว่าแรงแบบน้องติสที่ต้องคอยเบรคจ๋าตอนเข้าโค้งแบบนี้ ไม่มีระบบ esp tcs  hill มาให้แบบ 1.6 โฟกัสเลย ยิ่งคิดก็เสียดาย ออกมาไวไป1ปี ราคาก็แพง เฮ้อหยุดคิดไม่ได้เลยตอนนี้ ใครอยากได้trd 1.8ขาว มั่ง pm มาเลย
    ปล ใครรู้มั่งว่าตอนนี้trd ขายกันเท่าไรมะถึงปีเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2012, 13:15:00 โดย Navapol11za »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 12:44:07 »

เหมือนผมและ ก่อนออกนิวเรนเจอก็กลัวเหมือนกัน พอได้มาขับแล้ว อยากบอกว่าดีใจมากที่ใช้ฟอร์ด ราคาถูกกว่า ออฟชั่นดีกว่า ขับดีกว่ามากชัดเลย นิ่ง มั่นใจทุกโค้งเลย จนแทบอยากขายน้องติสไปเอามาอีกคันเลย ตอนนี้ก็อาศัยดูโฟกัสไปพลางๆ อยากขายน้องติส1.8มาเอาโฟกัส1.6 เหลือเกิน  ออฟชั่นความปลอดภัยมาครบเลย ปลอดภัยกว่า เท่กว่า นิ่ง เงียบ แน่น ภายในสวยกว่าเยอะเลย แรงอาจน้้อยกว่าแต่ก็น่าจะดีกว่าแรงแบบน้องติสที่ต้องคอยเบรคจ๋าตอนเข้าโค้งแบบนี้ ไม่มีระบบ esp trc hill มาให้แบบ 1.6 โฟกัสเลย ยิ่งคิดก็เสียดาย ออกมาไวไป1ปี ราคาก็แพง เฮ้อหยุดคิดไม่ได้เลยตอนนี้ ใครอยากได้trd 1.8ขาว มั่ง pm มาเลย
    ปล ใครรู้มั่งว่าตอนนี้trd ขายกันเท่าไรมะถึงปีเอง
Focus ใครเห็นก็เลิฟครับ แต่ต้องลองนั่งดูก่อนนะ
H.

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 13:45:12 »
เพิ่งได้มีโอกาสทดลองขับ Volvo S60 1.6 ecoboost

เครื่องตัวนี้ ใช่มั๊ย ที่มีโอกาสจะมาลงในโฟกัส
คือมันมีัสมรรถนะโอเคเลยทีเดียวครับ
เสียงเครื่องตอนแรกคิดว่าจะดังเพราะเป็นเทอร์โบ แต่ก็เปล่าเลย

ford ไม่เอามาทับไลน์ volvo แน่นอน

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 14:00:41 »

ford ไม่เอามาทับไลน์ volvo แน่นอน

ถ้ายอดเริ่มหด โดนซีวิค มาสด้า3 ซิลฟี่ ทิ้งห่างไปเรื่อยๆ ก็คงได้มีกระตุ้นตลาดครับ แต่คาดว่าคงเป็น version 150ม้า ตัว 180ม้า คงได้แค่ฝัน

เพราะปกติยอดขายหลักจะอยู่ในรุ่น 1.6 ตัว TDCi ไม่ได้เป็นตัวทำกำไรเท่าไหร่อยู่แล้ว จะเอามาเมื่อไหร่ก็ไม่ค่อยมีผลด้านกำไร ได้แค่ภาพลักษณ์

ถ้า Ecoboost 1.6 150ps มาแล้วราคาไม่เข้าไปใกล้ 2.0 จนเกินไป ผมว่ายอดได้เดินเร็วแน่ แต่คงยังไม่ใช่เร็วๆนี้

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 14:07:45 »
เมื่อนอกเค้ามีข่าว เรื่องเหลา พื้นที่ห้องโดยสารใหม่บ้างป่าวครับ

โดยเฉพาะใต้คอนโซลหน้า ตรงขา

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 14:27:45 »

ถ้ายอดเริ่มหด โดนซีวิค มาสด้า3 ซิลฟี่ ทิ้งห่างไปเรื่อยๆ ก็คงได้มีกระตุ้นตลาดครับ แต่คาดว่าคงเป็น version 150ม้า ตัว 180ม้า คงได้แค่ฝัน

เพราะปกติยอดขายหลักจะอยู่ในรุ่น 1.6 ตัว TDCi ไม่ได้เป็นตัวทำกำไรเท่าไหร่อยู่แล้ว จะเอามาเมื่อไหร่ก็ไม่ค่อยมีผลด้านกำไร ได้แค่ภาพลักษณ์

ถ้า Ecoboost 1.6 150ps มาแล้วราคาไม่เข้าไปใกล้ 2.0 จนเกินไป ผมว่ายอดได้เดินเร็วแน่ แต่คงยังไม่ใช่เร็วๆนี้

น่าเสียดายนะครับ จริงๆฟอร์ดน่าจะเอาเทคโนโลยีตัวเองมาสร้างจุดขาย
หรืออาจติดในเรื่องสัญญากันอยู่มั้ง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 16:51:00 »
ปลาย 2013-ต้น2014 เจอกัน(มั้งเพราะเคยอ่านบทความเจอผ่านๆ)  8) 8) 8)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 19:02:05 »
มีแนวคิดอีกแนวครับ

ซื้อ volvo ไปเลย เพราะ ถ้า 1.6 ecoboost ลองคิดดูครับว่าราคามันจะสักเท่าไหร่ ท๊อปๆอาจจะมี 1.3 ล้าน หรือมากกว่านั้นหรือไม่ เพิ่มอีกนิด ได้ volvo ไม่ต้องรอนานดีกว่าหรือไม่ ลองคิดดูเล่นๆคร้าบบบบ  ;D