ผู้เขียน หัวข้อ: city2014 vs civic fb สมรรถนะ,ค่าดูแล ต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ  (อ่าน 6993 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ตอนแรกมอง city2014 มือสองไว้ครับ ตัว sv ปี14-15 ราคาประมาณ5แสนนิดๆ
แต่พอมาดู fb รุ่น s ประมาณปี14 เห็นว่าราคาต่างกันนิดเดียว
เลยอยากทราบเกี่ยวกับสมรรถนะในการเดินทาง และค่าบำรุงรักษาของ2ตัวนี้ ว่าต่างกันมากน้อยขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

Re: city2014 vs civic fb สมรรถนะ,ค่าดูแล ต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 10:03:26 »
สมรรถนะ FB น่าจะดีกว่าพอสมควร
ส่วนการดูแลรักษา ไม่ต่างกันมากครับ เพิ่มคงไม่เกิน 10%  ในเรื่องของค่าอะไหร่

ออฟไลน์ earrt

Re: city2014 vs civic fb สมรรถนะ,ค่าดูแล ต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 10:10:49 »
ดีว่าทุกด้านครับ แนะนำให้เปลี่ยนใจ

ภายในที่ใหญ่กว่า

ภายนอก กว้างกว่า และหลังคาเตี้ยกว่า

เป็นเครื่อง 1.8 ที่ใช้ E85 ได้นั้น ไม่มีปัญหาเหมือนตอน 1.8 ของ FD ก่อน MC ที่มีเสียงต๊อกๆ

เกียร์ออโต้ 5 speed ไม่ใช่ CVT

ดิสเบรค หน้าหลัง

ซ่อมข้างนอกไม่ต่างกันกับ CITY หรอกครับ

ปล.เชียร์สุดใจ จากคนที่เคยจอง FB 1.8MT แล้วไม่ได้

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 11:29:15 »
ผมใช้ civic fd มาตลอดชีวิตการใช้รถ หลัง ๆ ได้รถเล็กมาใช้สลับ yaris 1.2 city sv vsa 2013 vios 2015 สำหรับผมถือว่าทดแทนกันได้ แต่เหมือนกันมั๊ย ตอบทันทีเลย ไม่ครับ ตอนเดินทางไกลถ้าเลือกได้ผมก็อยากขับ c-seg ขึ้นไป ผ่อนคลายกว่าเยอะ (ยกเว้นว่า b-seg คันนั้นเป็น sonic fiesta 2 แต่เอาเข้าจริงอาจจะปรับตัวไม่ได้กับอัตราเร่งหรือพื้นที่ภายในห้องโดยสาร) ในเมืองขอแค่ eco car หรือ b-seg พอ

ค่าบำรุงรักษาไม่ต่างกันมากครับ ผมดูแลทุกคัน ทั้งอู่ทั้งศูนย์ ที่ต่างแน่ ๆ คืออัตราสิ้นเปลืองน้ำมันในเมือง สภาวะเดียวกัน ขับแบบเดียวกัน ยังไง city ก็ประหยัดกว่า civic ยิ่งเป็น cvt แล้วด้วยผมว่ายิ่งประหยัดกว่ารุ่นก่อนหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2017, 11:32:29 โดย Joii »

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 11:29:54 »
FB เกาะกว่า ภายในหรู + กว้างกว่า เกียร์ทนกว่า (และกระตุกกว่าหน่อยนึง) เบรคดีกว่า

ประหยัดด้อยกว่า 5 - 10% ซึ่งไม่ใช่นัยยะสำคัญอะไร เมื่อแลกกับอัตราเร่งที่ดีกว่า (มาก)

เรื่องดูแลรักษาเหมือนกันครับ แค่ไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับ CVT เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 11:30:57 »
city จะเป็นรถเทรนใหม่กว่า civic ครับ เพราะออกมาทีหลัง

ส่วนดีคือประหยัดกส่ามาก เพราะเครื่องเล็ก แถมเป็นเกียร์ cvt และช่วงล่างจะนุ่มกว่า

ข้อเสีย เป้นรถ segment ต่ำกว่า เครื่องเล็กกว่า สมรรถนะต่างๆ เลยเป้นรองแทบทุกด้าน

ปล. ค่าบำรุงรักษาประจำรอบ ใกล้เคียงกัน ค่าอะไหล่สึกหรอ ก็ พอๆ กัน ครับ

จะมีแต่อะไหล่หลักที่แตกต่าง แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยๆ เคสนี้ civic ได้เปรียบกว่าเยอะ

คือถ้าเพราะไม่ตกรุ่น ราคาคงไม่ลงมาใกล้กับ city ได้

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 12:22:48 »
ยาง City ขอบ 15 ราคาเส้นละ 3,500 ก็ได้ยางดีๆแล้ว
ยาง Civic ขอบ 17 ราคายี่ห้อดีๆ 6,000+

เรื่องอื่นไม่รู้แต่ต่างแน่ ในใจผมว่าต่าง 20-30%
ชิ้นส่วนที่บริษัทผมขายให้ Civic แพงกว่า City ประมาน 80 %

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 12:49:54 »
ผมใช้ civic fb m/t
ที่เรียกไปเคลมฟรี มีถุงลม กับ ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิง
ส่วนมาก เติม e85 ก็ยังใช้งานได้ปกตินะ 50,000 ก.ม. แล้ว

ถ้าอยากได้ civic fb ลองหาตัว minor change รถสีอ่อนเช่นสีขาว ได้ภายในสีดำ กระจกมองข้างมาไฟเลี้ยวในตัวทุกรุ่นย่อย

ตัวก่อนปรับโฉมบางคันไปเปลี่ยนกระจังหน้าเป็นตัว minor change ก็มี

เจ้าของเก่าอาจซื้อ ulitmate care ไว้ ถ้ามีก็ดีไป

ค่าเช็คระยะดูในเวป honda ครับคร่าวๆ แต่จ่ายจริงแพงกว่านี้ ทั้งค่าแรง และอะไหล่ แต่จ่ายเพิ่มไม่มาก
https://www.honda.co.th/service/periodical/detail

สมรรถนะ civic น่าจะดีกว่า city

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 12:59:26 »
ซ่อมเบาๆ เปลี่ยนถ่ายตามระยะ ค่าดูแลรักษาแทบไม่ต่างกัน

แต่ถ้าใช้รถนานๆ ประเภท 8-10 ปี
เอาเป็นว่า ถึงจุดที่ต้องเปลี่ยนอะไหล่
อันนี้ civic แพงกว่า

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 13:29:13 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
ตอนแรกไม่ได้มองซีวิคเพราะคิดว่าคงเกินงบครับ แต่พอมาเห็นว่าราคามันชนกันเพราะซีวิคตกรุ่นพอดี เลยสนใจครับ
ตั้งใจหารถมาใช้งาน ไม่ได้สนใจเรื่องตกรุ่นอยู่แล้วครับ เน้นที่สมรรถนะมากกว่า

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 13:51:23 »
ผมใช้ Civic FB อยู่นะครับ ก่อนจะซื้อก็มี City 2014 มาเป็นตัวเลือกเหมือนกัน
City ดีกว่าในเคสคุณแค่สองอย่างในความเห็นผม
1. ถุงลม 7 ใบ
2. VSA
ที่เหลือ Civic ดีกว่า ค่าเช็คระยะไม่ได้ต่างกันมาก  ค่าน้ำมันอาจจะเปลืองกว่า แต่ผมว่ามันไม่ได้ห่างกันมากจนคุณจ่ายไม่ได้
แนะนำว่าถ้าออก Civic จริงๆลองเบรคดูก่อน ถ้าคุณชอบก็จบ ไม่งั้นก็เปลี่ยนผ้าเบรค เพราะตัว S ได้จานเบรคหน้าเล็กกว่าตัว E ขึ้นไป ผ้าเบรคก็ใช้ของ City

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 15:00:02 »
ผมว่าไม่ต่างกันมาก ถ้าใช้รถทั่วไป ไม่ได้มีคนนั่งเต็มคันตลอด หรือเดินทางไกลบ่อยๆ

ออฟไลน์ Clcohol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 15:27:54 »
สมรรถนะ CIVIC FB ดีกว่าครับ ข้างในกว้างกว่านั่งสบายกว่า ส่วนค่าดูแลจะพอๆกันครับ ต่างกันไม่มาก ยกเว้นค่าเปลี่ยนยางรถที่ขนาดล้อต่างกัน Civic FB ถ้าของใหย๋กว่า City2014 ก็แพงกว่าเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 16:40:54 »
ถ้าเเบบนี้ผมขอ fb 1.8 ไม่s ก็ e  คับ เหมือนโจทย์ผมตอนนี้  ตัวเลือกเเบบเดียวกัน
ราคามือสอง รุ่น s กับ  e  ต่างนิดเดียว ครับ 

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 16:48:14 »
FB คันก็ไม่ได้ใหญ่นะครับ อาจจะแค่ความกว้างด้านข้างมากกว่า  City เป็นรถเจนใหม่เหมือนกับ FC ช่วงล่างก็ดี ความนุ่มนวลก็ถือว่าโดดเด่น โครงสร้างของตัวรถและระบบความปลอดภัยก็พัฒนาขึ้นมาก ถ้าชำนาญเกียร์ CVT City กดแป็บเดียวก็ 160 แล้ว  สมรรถนะไม่ได้แตกต่างกันมาก ขึ้นอยู่กับความชำนาญของคนขับ

FB มันดูเป็นรถเก่าเพราะถูกรัศมีของ FC กลบหมด รถเจนต่อกันแต่มันมีความต่างกันมาก  ขณะที่ City ดูเป็นรถเจนใหม่มีความคล้ายคลึง FC กับ Accord  ถ้าจะเล่น Civic ต้อง FC เท่านั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สมรรถนะต่างกันพอสมควรครับ ความแรงความมั่นใจ
City SV ได้ความปลอดภัย+ของเล่นเยอะ
Civic S โล้นแบบมากถึงมากที่สุด
การซ่อมบำรุง ถ้าไม่เปลี่ยนของใหญ่ๆต่างกันแบบแทบไม่รู้สึก

ออฟไลน์ NoBiReacto

City svระบบความปลอดภัยมากกว่าFB s ครับFb sโล้นมาก ช่วงล่างcity นิ่มกว่าแต่จะโคลงๆหน่อยส่วนfbจะแข็งกง่าแต่ไม่โคลงเท่า ปล.ขับซิตี้อยู่เชียร์ซิตี้ครับ555

ออฟไลน์ CNX

เคยใช้FB office
ขับ เอกมัย-ปทุม-อยุธยา-เอกมัย
ทางด่วน วงแหวน

E85 อัตราสิ้นเปลือง 11-12กม./ลิตร ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ plus

จานเบรคหน้า fb 1.8 s ขนาด 262 มิลเท่าcity  gm6/jazz ge  ครับ ถ้า 1.8e-2.0 จานเบรคหน้าขนาด  280มิล ครับ เดิมๆโรงงานครับ