ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องขั้นตอนการทำงานของบริการของศูนย์บริการครับ  (อ่าน 3131 ครั้ง)

ออฟไลน์ aimmy

• Newbie
  • *
เนื่องจากรถผมชน จึงได้นำรถเข้าซ่อมที่ศูนย์บริการแห่งหนึ่ง ต้องทำการเปลี่ยนชิ้นส่วนตามใบเสนอราคาที่แนบมาครับ
ศูนย์ได้ทำเรื่องประเมินและทำการเคลมกับประกันภัยเรียบร้อย แล้วแจ้งผมว่าอะไหล่ที่จะมาวันที่ 8 มีนาคม
พอวันที่ 10 มีนาคม ผมก็โทรไปถามความคืบหน้า  ทางศูนย์แจ้งว่าอะไหล่มาไม่ครบ ขาดเพลาขับ 1 ชิ้น ทางศูนย์อะไหล่กลางบอกว่าของจะมาวันที่ 19 มีนาคม ผมก็ถามว่าแล้วจะดำเนินการต่ออย่างไร ศูนย์บอกว่าต้องรอเพลาขับมาก่อน
ผมก็ถามไปว่าแล้วทำไมไม่เอาบังโคลนหน้าขวา(Fender)  ประตูหน้าขวา และกันชนหน้าไปทำสีให้ผมก่อน หรือไม่ก็เปลี่ยนชิ้นส่วนอย่างอื่นไปก่อน เช่น ปีกนก อ่างน้ำมันเครื่อง เป็นต้น ศูนย์ก็บอกทำไม่ได้ เพราะต้องรอเพลาขับก่อน และนโยบายของศูนย์ก็คือ รถจะต้องขับได้ก่อนจึงจะทำการซ่อมสี ให้
ผมได้ปรึกษากับคนรู้จักและพิจารณาจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเลยมีข้อสงสัยจะถามว่า
1. เพลาขับยี่ห้อ H ของมันไม่มีในสต๊อกเลยเหรอครับ
2. ทำไมต้องรอเพลาขับก่อนทำ ถึงจะทำขั้นตอนอย่างอื่นต่อไปได้
3. ที่บ้านแฟนบอกว่าให้เข้าไปคุยกับผู้จัดการศูนย์เลย
4. ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ว่าผมควรทำอย่างไรต่อดีครับ

ป.ล. พรุ่งนี้แฟนผมจะเข้าไปคุยกับศูนย์บริการแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ฟังๆดูแล้วก็มาสะดุดต้องที่ว่ารถต้องขับได้ก่อนถึงจะทำสี มันคงมีความหมายประมาณว่าเค้าคงไปให้ข้างนอกทำสีให้น่ะครับที่0คงไม่ได้ทำสีเอง

ออฟไลน์ aimmy

• Newbie
  • *
เป็นศูนย์ที่มีการซ๋อมสีและตัวถังด้วยครับ
แต่ศูนย์บอกว่ารถต้องขับให้ได้ก่อน ลืมบอกไปนิดนึงครับ
ศูนย์บอกว่าต้องเอาไปตั้งศูนย์ให้ได้ก่อน ถึงจะซ่อมสีครับ

ขอโทษครับ ที่พิมพ์ตกไป

ออฟไลน์ udis

ขับได้ก็เึคลื่อนย้ายสะดวกมั้้งครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
ผมว่านะ ถ้าทำสีก่อนซ่อม เกิดซ่อมแล้วไปโดนอะไรมา ก็ต้องทำสีกันใหม่อีกใช่ป่าวครับ เป็นการสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ การตอนการทำสี เป็นขั้นตอนที่เกิดมลพิษกับอากาศค่อนข้างเยอะอยู่แล้วอ่ะครับ รถก็ควรจะขับได้ก่อนนะ ถึงจะไปทำสี ไม่งั้นจะให้ลากไปทำ มันก็คงไม่ค่อยดีมั้งครับ

ส่วนขั้นตอนการซ่อม  อันนี้ไม่รุ้แฮะ ถ้ารถขับหน้า เพลาขับก็สั้นนิดเดียวเองใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ vellcap

แล้วแต่นโยบายแต่ละที่ครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ในความคิดผมนะ

-ถ้าไม่มีเพลาขับน้ำมันอาจรั่วหยดเละเทะ   
-พ่นสี ดึงตัวถัง  เชื่อม ตัด ต่อ  มันต้องเคลื่อนย้ายนะ
-ถ้าตั้งศูนย์มาก่อน จะดีกว่า รอพ่นเสร็จแล้วเอาไปตั้งศูนย์ตรงที่ถ้าวิ่งเทสท์แล้วมีรอย ก็ซ่อมทีเดียว 

ส่วนเรื่องอะไหล่รอนาน ไม่ทราบจริงๆ ครับ 

เคยมีประสบการณ์ประมาณนี้ครับ แต่ไม่รุนแรงขนาดนี้ เพียงแต่ต้องรออะไหล่ใต้ท้องรถให้เรียบร้อยแล้วค่อยทำสีครับ ;)