ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจจะออก SUV งบ 2ล้าน +/- สำหรับเป็นรถคันเดียวในบ้าน  (อ่าน 4433 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigtai

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ ppv อยู่แต่ตอนนี้เกษียณแล้ว จึงอยากได้รถที่ขับแล้ว นิ่มนวลและดูภูมิฐาน  ที่สนใจคือ CRV RS กับ KIA Soranto PHev กับ Avartr11 ที่จะเปิดตัวปีหน้า ชอบรถสูงและใหญ่ ปกติใช้รถน้อย ประมาณ 10000กมต่อปี และอยู่ใกล้ กทม คิดว่ารถคันนี้อาจจะเป็นคันสุดท้ายแล้วก่อนที่จะขับรถไม่ไหว สมาชิกมีความเห็นว่าอย่างไร หรือควร
จะไปเล่น GLC 220d ตัวใหม่ที่พึ่งออกเพื่อให้จบเลย

ออฟไลน์ Adios2nd

• Jr. Member
  • **
ถ้าใช้รถน้อย ใช้ยาวๆ ไม่มอง PPV ต่อเหรอครับ?

Fortuner ตัวท็อป หรือ Mu-X ตัวท็อป
ไม่ก็ Innova Zenix

ในตัวเลือก CRV ขับดี และไม่ต้องกังวลอะไรเท่าไหร่

ตัวเลือกอื่น ถ้าจะซื้อคงเพราะแค่อยากลอง...ให้ได้รู้อ่ะครับ
เช่น ขอลองเบนซ์ซักทีในชีวิต อะไรทำนองนั้น

แต่ถ้าใช้ยาวๆ ลองเทียบ CRV กับ Innova ดูครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณที่มาแนะนำให้อยู่ในจุดเหมาะสมครับ ตัวเลือก ppv ก็ยังมีอยู่  everest v6 กับ Fortuner next gen หากตัวใดมาก่อนก็คงจะเลือกตัวนั้นเพราะสู่งใหญ่อย่างที่ชอบและเหมาะกับชานเมือง

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
CRV ดีอยู่แล้ว หรืออาจจะรอตัวที่คุณสนใจอยู่ก็ได้ แต่ขอทีอย่าไปอวาต้าหรือ GLC 220Dเลย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ขอมองต่างหน่อยครับ
เห็นมี GLC โผล่มาใน list ถ้ามันค้างคาอยากลอง Benz แล้วไม่ได้เดือนร้อนอะไร ก็จัดเลยครับ ก่อนที่จะขับไม่ไหว หรือรู้สึกไม่กล้าขับ
แต่ต้องเตรียมใจเรื่องการซ่อมบำรุงด้วยนะครับ สาแก่ใจแล้วก็ขาย ไปออกพวก C-SUV ต่อครับ

อายุเยอะขึ้น ไม่ค่อยเชียร์ PPV ครับ มันสูง ต้องปีนต้องโหน โอกาศพลาดก็มีเยอะ
เก๋งเตี้ยๆก็ไม่ค่อยเชียร์ ขนาดคนทั่วไป ถ้าออกกำลังกายหนักๆ ปวดกล้ามเนื้อยังเข้าออกลำบากเลย...

ส่วนตัว เชียร์ CR-V ครับ น่าจะดูแลง่าย ใช้งานง่ายครับ

KIA Soranto PHev ผมยังไม่เห็นราคาครับ แต่คิดว่า 2.4++ แน่ๆ ส่วนตัวกังวลเรื่องราคาและจำนวนศูนย์บริการครับ

Avartr11 ไม่กล้าเชียร์ครับ แบรนใหม่ไม่รุ้ว่าถ้าต้อง Service จะเป็นยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2023, 17:19:32 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ bennieT8

จากเงื่อนไขที่บอกมา  เลือก CRV เถอะครับ  เกษียณแล้วควรใช้รถและขับเที่ยวอย่างมีความสุข+สบายใจ  อย่าไปเสี่ยงปวดหัวปวดใจกับแค่ความอยากลองเลยครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ผมกลับมองมุมต่าง...
ถ้าท่านอยู่ในวัยเกษียณ อยู่ใน กทม. และเงินไม่ใช่ปัญหา
ท่านชอบ อยากได้รถรุ่นไหน ท่านจัดเลยครับ ถือว่าเป็นรางวัลชีวิต...การได้ขับรถที่ชอบไปในที่ต่างๆ ผมว่ามันคือความสุขอย่างหนึ่งของชีวิต

ถ้าไม่ติดเงื่อนไขข้างบนทั้งหมด ผมว่าไม่น่าห่วงเรื่องซ่อมบำรุง ยังไงก็เอาอยู่ครับ มีคลับผู้ใช้คอยช่วยเหลือกันได้อยู่แล้ว ถึงแม้อยาคตถ้าบริษัทรถยนต์ม้วนเสื่อกลับประเทศ ก็ยังสั่งอะไหล่จากต่างประเทศได้แน่นอน

3 รุ่นนี้ ผมไม่บอกว่าตัวเลือกไหนดีสุด ท่านควรพาภรรยา/คนในครอบครัวไปทดลองขับ แล้วตัดสินใจอีกทีครับ :)

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมเคยถามความเห็นสมาชิกครอบครับ ภรรยาชอบ ppv เพราะสูงดี แต่ลูกสาวชอบ Benz หรือ bmw
ท้ายสุดคงพาภรรยาไปดูด้วยกัน ส่วนลูกอยู่ กทม
นานๆกลับบ้านที คงไม่ว่าอะไร

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ขอนุญาตออกความเห็นและให้ข้อมูลครับ ถ้าจะเกษียณแล้วถ้าไม่มีรายได้เข้ามา ผมไม่แนะนำ glc เลยครับ ค่าบำรุงรักษา+ประกันถือว่าสูง ถึงแม้จะขับปีละ 10,000 กิโล แต่ค่าบำรุงรักษาปีละ 15,000 รอบพิเศษ 40,000 (กรองดีเซล 10,000) เปลี่ยนน้ำมันเกียร์อู่นอก 9,000-10,000 เปลี่ยนศูนย์ 15,000+ ประกันชั้น 1 50,000+

ส่วนตัวเชียร์ CRV อยู่กันได้นานๆ ขับสบายๆ ส่วนรถแปลกๆ เอาไว้เช่าขับดีกว่าครับ

แต่ ถ้ามี passive income ค่ารักษาพยาบาลเบิกได้, ลองเบนซ๋สักครั้งก็ไม่เสียหาย แต่ลองๆ หาอู่นอกหลังหมดประกันด้วยครับ

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
CRV ตัว eHev แล้วเงินที่เหลือไปซื้อ Neta V ครับ จบครบทุกความต้องการ

ออฟไลน์ kiwiwi

วันก่อนไปรับคุณแม่ ผมขับ mini f60 ตอนใช้ยาง rft ติดรถตั้งแต่ป้ายแดง

แม่ผมชมรถผมใหญ่เลย(แม่เพิ่งเห็นครั้งแรก)​ ดีไซน์ดีนู่นนี่นั้น บลาๆๆๆ มาจบตรงที่ ดูนั่งแล้วไม่อึดอัด และ นิ่มกว่า glc 220d ของน้องชาย ผมร้อง "ห๊ะ" ในใจหนักมาก ยังมีรถที่แข็งกว่า โกคาร์ทอีกเหรอเนี่ย!!!

ผมไม่ได้จะบอกให้พี่ไปออก countryman นะครับ พอดีเห็นว่าพี่อยากได้อะไรที่นุ่มๆ ผมเองก็ไม่เคยนั่ง glc ของน้องชายผมด้วย ผมเคยนั่ง x1 ของเพื่อน มันนุ่มกว่า countryman เสียอีก แล้วถ้าแม่ผมพูดแบบนั้น glc จะขนาดไหน

ผมอยากให้พี่ไปลอง subaru forester ดูครับ ไหนๆพี่ก็มี choice รถซ่อมยาก รถซ่อมแพง อยู่ในตัวเลือกแล้ว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ต้องลอง​  next gen everest ครับ​  มันแทบไม่มีอาการดีดแล้วนะครับ
นอกตัวเลือกอยากให้ลอง
Forster,  5008​ ,  cx8.และ​ santa fe​ครับ

ตอนผู้ใหญ่ที่บ้านเกษียณอายุ​ รับบำนาญ​ 6  หลัก​   
มีเงินก้อนตอนออกราว​3 ล้าน
ให้เล่นยุโรปคิดว่าตึงมือครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ spn

ตอนผู้ใหญ่ที่บ้านเกษียณอายุ​ รับบำนาญ​ 6  หลัก​   
มีเงินก้อนตอนออกราว​3 ล้าน
ให้เล่นยุโรปคิดว่าตึงมือครับ

SUV คันเดียวในบ้าน ผมว่าไปทาง CX-8 / CRV ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2023, 20:55:33 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ city552

CRV TURBO
Toyota Zenix
Isuzu Mu-x 3.0

ผมมองประมาณนี้ ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้าน
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Spada_Valess

Avartr11 / tesla model y ครับ

ออฟไลน์ voyager

ถ้าเล็ง GLC อยู่แล้ว และไปลองแล้วถูกใจ ก็ดีนะผมว่า ขับสบาย เบาคล่องตัวกว่า พวก PPV
เสียงเครื่องยนต์ทุ้มๆเบาๆเสนาะโสตประสาท มีสุนทรียกว่าเยอะ

ออฟไลน์ tom46

วัยใกล้เกษียณ ผ่านอะไรๆในชีวิตมาเยอะแล้ว หาความสุขให้ตัวเองดีกว่าครับ มองรถเบนซ์ไว้ก็เลือก รถเบนซ์ ครับ รถเบนซ์เขาการขับยังไงก็ดีกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Dante Haversham

• **
ไม่ลองดู CX-8 เหรอครับ

ออฟไลน์ Tien.W

รถยุโรปยังไงก็ขับดีกว่า แต่ต้องเผื่อเรื่องซ่อมนะครับ และถ้าเจอรถจุกจิกนี่ยาวเลย รวมถึง ไม่ควรเป็นรถคันเดียวของบ้านครับ

Ppv กับผู้สูงอายุ น่าจะขึ้นลงลำบาก ช่วงล่างไม่นุ่ม ขับในเมืองยากหน่อยด้วยขนาด

CRV น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี ณ ตอนนี้

ออฟไลน์ V221

ถ้าไม่เคยใช้Benzก็ซื้อเลยครับ ถือว่าเป็นรางวัลชีวิตให้กับตัวเองที่ทำงานมานาน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ boogie2020

รถคันเดียวในบ้าน 

แค่ประโยคนี้ก็ CRV แล้วละคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ RERFz

เป็นผมออก CRV Turbo E พอละครับ 1.4M เก็บเงินที่เหลือไว้เผื่อสัก 5 ปี เทิร์นคันใหม่
ถ้าขับ CRV ไปเกิน 5 ปีดูเก่าๆ โมเดลใหม่มา คันเก่าจะเริ่มไม่ภูมิฐานละ

ส่วน Ehev สมมุติวิ่ง 2 บาท ต่อโล ส่วน Turbo 3 บาทต่อโล
วิ่ง 5 ปี ปีละหมื่น ค่าน้ำมันต่างกันรวม 5 หมื่น พอรับได้ เทียบกับราคารถต่างกัน 2 แสน

ใช้ตัว E ล่างสุดชิลๆ สบายใจ ใครมาชน มาข่วนรถไม่เคลมก็แค่เข้าเคลม
วันไหนไม่สบายญาติมาขับให้ก็ไม่วิตกกังวลมาก
ไม่รู้คนอื่นเป็นไหม ใช้ตัวท็อปแล้วมันจะเห่อรถ หวงรถมากกว่าตัวล่าง

ออฟไลน์ panupong508

เผื่อเปลี่ยนใจดูไซส์ PPV  ลองดู Everest ครับ ผมว่ามันนั่งสบายใช้ได้อยู่ อเนกประสงค์พอตัว

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถ้าเอ่ยถึง glc แปลว่าซื้อไหว ผมว่าลึกๆ ในใจคนรุ่น 60 อยากได้ benz ซักครั้ง เพราะทำงานมาทั้งชีวิต

เตรียมทำใจกับค่าบำรุง 3 ปีแรก ปีละ 50,000   ปีถัดไปปีละ 1 แสนได้ ก็ลุยเลยครับ 

*** ลองขับลองนั่งก่อนซื้อนะครับ

ออฟไลน์ bennieT8

ถ้าสนใจ GLC ก็ควรไปลองขับลองนั่งดูก่อน  ประสบการณ์ส่วนตัวลองแล้วไม่ถูกใจ  ไปได้ XC60 มาแทนครับ

ออฟไลน์ seeker

ผมไม่ได้มองการซื้อรถเป็นรางวัลชีวิตนะครับ
รถแพง ค่าซ่อมก็ต้องแพงเหมือนกัน
ถ้าขับแล้วชอบ แล้วมีเงินจ่ายค่าบำรุงรักษาโดยไม่ลำบากก็โอ

แต่เป็นผมจะไป crv แล้วแบ่งเงินเที่ยวดีกว่าครับ
รถ = ลด

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• **
GLC มันไม่ใช่ 2 ล้าน +/- หนะสิ มัน 3 ล้านกลางๆเลย น่าจะเกินงบไปรึเปล่าครับ
เกษียณแล้ว ไม่มีรายได้หลักแบบเยอะๆ น่าจะลดค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นมากนักลงหน่อยก็ดีครับ
เว้นแต่ว่าเงินไม่ใช่ปัญหา

ผมขับ Eclass มา 2 รุ่น ทั้ง w212 และ w213 ตอนนี้ก็ early มา ยังขาย w213 ไปเลย เพราะ
ครบ 5 ปีพอดี ไม่อยากเสี่ยงกับค่าใช้จ่ายการดูแลรักษา ถึงจะยังมีงานของบริษัทตัวเองรองรับ
แต่การลดภาระค่าใช้จ่ายลงย่อมดีกว่าเสมอสำหรับคนที่ไม่ได้เป็นเศรษฐีเงินเหลือเยอะๆ ผมคิดแบบนี้นะครับ
ดังนั้นถ้าเป็นผม ๆ เลือก CRV ตัวใหม่ ตัวท้อปครับ ราคาอยู่ในงบ รถตลาดที่เชื่อถือวางใจได้ ใช้ยาวๆไป
สบายใจ สบายกระเป๋ากว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ SM.

CR-V ก็พอครับ เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ V221

ผมไม่ได้มองการซื้อรถเป็นรางวัลชีวิตนะครับ
รถแพง ค่าซ่อมก็ต้องแพงเหมือนกัน
ถ้าขับแล้วชอบ แล้วมีเงินจ่ายค่าบำรุงรักษาโดยไม่ลำบากก็โอ

แต่เป็นผมจะไป crv แล้วแบ่งเงินเที่ยวดีกว่าครับ
รถ = ลด
คนตั้งคำถามเค้าเกษียณแล้วนะครับ ถ้ามีเงินเก็บจะซื้อรถหลายล้านก็ซื้อไปเถอะครับ
BMW 750E M SPORT