ผู้เขียน หัวข้อ: ลงแม็ก 20 ช่วงล่างจะเละเทะรึปล่าว  (อ่าน 32780 ครั้ง)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
ลงแม็ก 20 ช่วงล่างจะเละเทะรึปล่าว
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 10:11:33 »
ใช้ Camry Hybrid ครับ ตัวล่าสุดนี่แหละครับ

ถามเข้าเรื่องเลย

ถ้าลงแม็ก 20 โช๊คเดิม สปริงเดิม มันไหวมั๊ยครับ
ถ้าวิ่งบนทางไม่ค่อยเรียบ และวิ่งเยอะ ประมาณวันละ 200 กิโลทุกวัน

คือไม่เคยรับรู้ Feel ที่เค้าว่ามันกระด้าง มันประมาณไหน จะไปลงก็กลัวเสียตังค์ปล่าวๆ ปี้ๆ

แต่พอจะเอาขนาดเล็กกว่า มันก็ดูไม่สวยอีก ล้อเดิมๆ ก็ไม่สวย ดูเล็กไป

พอจะไปถามในคลับ ไปอ่านๆ ดู ก็อวยกันไปเรื่อย ซักพักก็ตอบออกทะเลกันไป เลยมาถามใน HLM ดีกว่า

อยากได้ Feeling ว่าการนั่ง มันจะต่างจากเดิมเยอะพอสมควรรึปล่าว รึว่าถ้าลง Tein หรือ H-drive ไป

มันจะโอเคมั๊ย ขอสอบถามเพื่อการตัดสินใจหน่อยละกันเน่อะ ^__^

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
Re: ลงแม็ก 20 ช่วงล่างจะเละเทะรึปล่าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 10:16:02 »
คือถ้าถามเฉพาะเรื่องแมกนะครับ

ตามหลักแล้ว ยางจะเป็นตัวซับแรงกระแทกระดับหนึ่ง ก่อนส่งภาระใช้โช้คและสปริง ก่อนจะยิงเข้า Chassis ต่อไปครับ แน่นอน ถ้าเกิดว่า เอาแมก 20 มา ไม่มีทางได้ยางแก้มหนาเท่าเดิมได้แน่นอน ดังนั้น โช้คและสปริงรับภาระหนักมากขึ้น และยิงเข้า Chassis ได้เยอะขึ้นแน่นอนครับ

แต่ๆๆๆๆๆ ถ้าเกิดว่า คุณขับบนถนนเรียบๆ(ย้ำ****ว่าเรียบมากๆ เหมือนหน้าสาวแรกรุ่น) แบบนั้นได้จริงๆ ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะโช้คกับสปริงไม่ได้รับบทบาทในการรับแรงเท่าไหร่ แต่ถ้าเกิดต้องวิ่งผ่านถนนดวงจันทร์บ่อยๆ แนะนำว่าอย่าครับ

ส่วนเรื่องเปลี่ยนโช้ค ผมไม่เคยลองครับ ส่งต่อให้สมาชิกท่านต่อไปละกัน  ;D ;D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ kengheng

• Jr. Member
  • **
Re: ลงแม็ก 20 ช่วงล่างจะเละเทะรึปล่าว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 11:08:02 »
ขนาดกระบะใส่ 22 นิ้วเห็นยังพอวิ่งกันได้ครับ และ 20 ก็เยอะมาก

ถ้าเป็นรถซีดานนี้ สบายๆ เลยครับ แต่ก็กินน้ำมันขึ้นกับอัตราเร่งจะลดลงน่ะครับ

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 11:46:44 »
ได้ไม่คุ้มเสียครับ  ถนนเมืองไทยใส่แม็กใหญ่ยางขอบบางๆ ทำให้กระด้างขึ้นอีก ช่วงล่างไปไวขึ้นรับแรงกระแทกบ่อย แม็ก20+ยาง ราคาไม่ใช่ถูกโดยเฉพาะค่ายาง ยางขอบยิ่งบางตกหลุมทีหรือเจอพวกก้อนกรวด ก้อนหินแหลมๆ มีโอกาสแตกสูง ที่บ้านใช้แค่ขอบ17ไปจอดรถตรงที่มีก้อนหินเยอะๆปรากฏยางแตกเปลี่ยนไปเส้นเดียวMichelinเกือบหมื่น แทบร้อง
ข้อดี เกาะถนนเพิ่มมากขึ้นซึ่งก็ไม่ได้เห็นผลมากขนาดนั้น

สรุป ผมแนะนำถ้าจะเปลี่ยนแม็กก็ใช้ประมาณ17-18 จะดีกว่า เกินกว่านั้นมันสวยอย่างเดียวแต่ไม่ได้ประโยชน์อะไรขนาดนั้น

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 11:52:31 »
ถ้าถนนไม่ดี ยางบางๆนี้สิมันจะแตกง่ายครับ
ถ้าไม่เปลี่ยนโช้คสปริงมันจะดูลอยๆครับ

ถ้าอยากขับดีขึ้น เเนะนำยาง 235 45 R18 หรือ 235 40 R19 หรือ 245 40 R19 ครับ สองตัวหลัง แก้มยางจะสูงเกือบๆ 100mm ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 12:00:00 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 11:58:59 »

ความฝันผมเลยนะ ....

คงได้แค่ฝัน ....
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 12:11:23 »
.
.
.
ขอตอบแบบคนเคยใส่แม็คโตๆกับโช็ค สปริงเดิมมานะครับ

1. ใช้ไปไม่นานโช๊คคุณจะเสียครับ น้ำมันจะรั่ว เอาไปอัดใหม่ก็จะรั่วอีก
2. สรุปคือต้องเปลี่ยนโช๊คให้แข็งขึ้นเพื่อให้มันทนขึ้น ที่นี้ล่ะก็นั่งไปจะรู้สึกเลยว่ามันแข็งขึ้นชัดเจน
3. เวลาวิ่งผ่านถนนตอนกลางคืนคุณจะลุ้นเสมอว่าขออย่าให้มี "หลุม" เพราะนั่นหมายถึงเงิน
4. และเมื่อมันตกหลุมบ่อยๆซักพักแม็คคุณจะมีปัญหาต้องเอาไปซ่อม
5. และเมื่อไปซ่อมบ่อยๆซักพักยางรถคุณจะแบนบ่อยแบบไม่มีสาเหตุ
6. ซึ่งเป็นผมมาจากการซ่อมแม็คจนมันบาง จนลมมันซึมออกทางล้อ
7. การยางแบนบ่อยๆจะทำให้คุณเซ็งโคตรจนในที่สุดก็เปลี่ยนไปใส่ล้อเดิม

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 12:18:54 »
ชีวิตผม พอแล้ว กับแม็คใหญ่ยางบาง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 12:43:40 »
ความเห็นส่วนตัวว่า ถ้าขับรถมากวันละ200โล บนถนนเมืองไทย ใช้ยางซีรี่ย์ไม่เกิน 50 น่าจะ okกว่า
นะครับ สวยแบบใช้งานจริง ผมขับปาเจโร สปอร์ต ก็ไม่กล้าเปลี่ยนแมกเหมือนกันทั้งๆที่แมก 20 กับ
ยาง 265/50 r20 โปรโมชั่นยั่วใจ มีมากมาย แต่ถ้าหลวมตัวเมื่อไร ก็คงเปลี่ยนแค่ซี่รี่ 50ครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 12:45:21 »
ตอนนี้ ผมต้องมีรถสองคันเลยครับ

คือ คันนึงไว้แต่ง

อีกคันไว้ใช้

เอาคันแต่ง ไปใช้บ่อยๆ ก็จนครับ มันหาเรื่องเสียเงินได้ตลอดเวลาจริงๆ ครับผม
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 12:48:32 »
ระวังทำแล้วไม่จบนะค่ะ ได้อย่างเสียอย่าง หรืออาจได้ไม่คุ้มเสีย โปรดระวังจุดนี้ด้วย

มันไม่ได้มีปัญหาแค่แม็ก แต่มันอาจจะยาวไปถึงการปรับแต่งช่วงล่าง ลักษณะขอการขับขี่อาจเปลี่ยนไป และท่านอาจไปเกยตื้นได้แถวลูกระนาดประเทศไทย แถมอีกนิด คอสะพาน ปากท่อ ถนนอันประเสริฐ ฯลฯ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ silvers9784

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 12:58:14 »
ผมเห็นบางคันแม็คใหญ่มาก แต่ยางบางมาก ผมดูไปดูมาเหมือนเกวียน

ผมว่าใส่ยางให้มันหนาหน่อยแต่แม็คเล็กลงซะเบอร์กำลังดีครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 14:52:04 »
วงล้อที่ใหญ่ขึ้นโดยมาก น้ำหนักที่เพิ่มขึ้นมาเป็นเงาตามตัวครับ ผมกำลังจะบอกว่าปัจจัยหลักคือ

น้ำหนักที่เพิ่มขึ้น และความสูงของแก้มยางครับ ที่ส่งผลกระทบต่อช่วงล่าง บั้นท้ายและบั้นเด้าของ

ผู้ขับขี่ที่จะทนได้ไหม วงล้อที่ใหญ่ไม่จำเป็นต้องสะเทือนยกตัวอย่าง ล้อขอบ20ในคัมรี่ กับขอบ22ใน

D-max ความสูงของแก้มยางทั้งคันต่างกันครับ ผมถึงบอกให้ดูที่น้ำหนักและแก้มยางเป็นหลักที่จะส่งผล

กระทบต่อ ช่วงล่างรถ และช่วงล่างมนุษย์ครับ พวกนี้จริงๆเหมือนเงาตามตัว แก้มยางเตี้ย ให้ตัวได้น้อย

ก็ต้องอัดลมแข็งขึ้น มันเป็นLogic มาตรฐานครับ แก้มยาง สูง-ต่ำ จริงๆต้องคำนึง ไซด์รถ น้ำหนักรถ

loading index ของยางที่เราใช้ด้วยครับ รถหนักๆน้ำหนัก2ตันจะไปใส่ยางซีรี่ย์สัก25-30 มันก็ทรมาน

ส่วนประกอบทุกอยางหละครับ 

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 14:58:42 »
ขับช้าๆ พอไหวนะครับ แต่ถ้าเป็นคนขับรถเร็ว บางทีเจอหลุมอาจจะหลบไม่ทันเอา กลัวยางจะแตกเอาง่ายๆครับ ผมสังเกตรถ  แมก20 นี่ขับไม่ค่อยเร็วกันครับ แต่เต็มซุ้มสวยมาก. คงต้องโหลดสปริงด้วยนะครับ
  แนะนำอย่าลืมไปทำเบรคด้วยนะครับ ผมใช้มาอาทิตย์กว่าๆ ไม่มั่นใจกับระบบเบรค camry hybrid เลย ขับเรือยๆ ดูเหมือน ok นะครับ แต่พอหน่วงความเร็วจากซัก160 ลงมาเวลาเจอรถข้างหน้าชะลอตัวกระทันหัน มันเหมือนจะเอาไม่อยู่  โดยที่ยังไม่ได้กระทืบเบรคสุดนะครับ แต่เริมรู้สึกว่าถ้าทืบลงไปมากกว่านี้ รถอาจจะไถล ไม่ห็น abs จะทำงานเลย แต่กับaccord g8 รู้สึกมั่นใจกว่า. ถ้าเหยียบเบรคกระทันหัน รถมันนิ่งกว่า เอาอยู่. ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ยางติดรถมา dunlop ร้องเอี๊ยดอ๊าดก่อนเลย ตอนแรกนึกว่าคิดไปเองคนเดียว เมื่อคืนไปดูกูเกิล มีคนบ่นหลายคนเหมือนกัน. ตอนนี้กำลังหาทางแก้ไขอยู่ เปนแบบนี้มีสิทชนตูดคันข้างหน้าแน่ ตอนนี้เลยกลายเป็นว่าถ้าขับ camry จะพยายามขับช้าๆ

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 15:22:26 »
ขอตอบในฐานะที่ตอนนี้ขับ d segment ขอบ 20 อยู่

ถ้าขอบความสวยงามเป็นหลัก ก็จัดไปครับ
มันต้องแลกมากับ
1.แพง
2.กระด้าง ยังไงก็กระด้าง ของผม 234 30 20, 245 30 20 ลมยาง 35-38
3.ต้องหูตาแพรวพราวมากๆอ่ะ หลุมบ่อตะเข็บแผ่นเหล็ก
4.ช่วงล่างไปไวกว่าปกติ ผมเปลี่ยน coilover ของ jic นะ แล้วกดให้จมดิน
5.ครั้งแรกที่เปลี่ยนขับบนสายเอเซีย จะบอกว่าน้ำตาจะไหล ขับมันส์มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
6.ส่วนที่บอกกระบะขอบ 22 ยังไม่เป็นไร ต้องดูด้วยครับว่าเขาลงยางอะไร ซีรี่ส์อะไร ขอบ 22 แต่แก้มยางหนาซัก 45 ก็คงไม่ต้องแคร์อะไรมากนะครับ

ถามว่าถ้าย้อนไปได้จะยังทำเหมือนเดิมมั้ย? ก็ทำอ่ะ ใจมันรัก 5555

เข้าเรื่อง

-----------------------------------------

ถ้าลงแม็ก 20 โช๊คเดิม สปริงเดิม มันไหวมั๊ยครับ
- ได้อยู่แต่ไม่สวยงาม มันเหลือช่องไฟระหว่างล้อกับซุ้มล้อเยอะไป

ถ้าวิ่งบนทางไม่ค่อยเรียบ และวิ่งเยอะ ประมาณวันละ 200 กิโลทุกวัน
- อันนี้ชักเริ่มไม่อยากแนะนำ เพราะใช้มากๆก็หงุดหงิดนะครับ

คือไม่เคยรับรู้ Feel ที่เค้าว่ามันกระด้าง มันประมาณไหน จะไปลงก็กลัวเสียตังค์ปล่าวๆ ปี้ๆ
- รถใหญ่ๆกระด้างขึ้น แต่ไม่เท่าไหร่เพราะตัวถังมันช่วยรับภาระไปได้เยอะ ปรับนุ่มสุดนั่งได้ไม่หงุดหงิด

แต่พอจะเอาขนาดเล็กกว่า มันก็ดูไม่สวยอีก ล้อเดิมๆ ก็ไม่สวย ดูเล็กไป
- เอาให้สุดฮะ

พอจะไปถามในคลับ ไปอ่านๆ ดู ก็อวยกันไปเรื่อย ซักพักก็ตอบออกทะเลกันไป เลยมาถามใน HLM ดีกว่า
- เคยเจอแต่คลับรถ แต่ในนั้นมีแต่ชวนกันไปก่งก๊งตลอด 55555 ไม่มีใครคุยเกี่ยวกับรถเบย

อยากได้ Feeling ว่าการนั่ง มันจะต่างจากเดิมเยอะพอสมควรรึปล่าว รึว่าถ้าลง Tein หรือ H-drive ไป
- มากๆครับ ต่างออกไปมากกกกกกกกก ในทางที่(ผมคิดว่า)ดี
-แนะนำ tein เห็นว่าเขามีประกัน ซ่อมได้

ออฟไลน์ cefboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 15:45:13 »
ผมจัดใน G8 ตั้งแต่ป้ายแดง หมดยางไปสี่ชุด วิ่งมาแสนโลแล้ว 245/35/20 ตลอด เพราะเน้นสลับยางได้

ช่วงล่างก็ไม่เสียอะไร มีแต่เสียเงินเปลี่ยนยางที่หลายหมื่นๆครับ คิดว่าถ้าใส่แม็กใหญ่แล้ว ควรทำโช็คไปด้วยครับ เพราะถ้าโดนแรงๆ โช็คเก็บไม่อยู่มันก็จะกระแทก

ยี่ห้ออะไรเดี๋ยวนี้ การ service เค้าก็ถึงเหมือนกัน ส่วนเรื่องเสียงและแข็งก็แล้วแต่กระแส เพราะถ้าไม่โหลด ผมว่าขับไม่ค่อยดีเพราะมันจะลอยๆ

ส่วนถ้าโหลด ยางก็จะไม่ค่อยกลม วิ่งไปนานๆ ก็ต้องหมั่นสลับยางเพราะไม่งั้นเสียงก็จะเริ่มตามมา ไม่ก็ต้องใส่ตัวปรับมุมล้อ พอจะแก้คืนมุมล้อให้วิ่งนานๆ

อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวครับ ส่วนเรื่องช่วงล่างอันอื่น เท่าที่ถามเพื่อนๆในคลับก็ไม่ได้เสียหายอะไร สุดท้ายก็ต้องดูสภาพถนนที่บ้านล่ะครับ ถ้าไม่สะดวกจริงๆ

ยางบางๆมันก็ต้องกระด้าง เป็นธรรมดาเพื่อแลกกับความสวย

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 15:48:49 »
วันละ200โล กับถนนเมืองไทย แค่ล้อเดิมยางเดิม ยังจะไม่รอดเกิน1ปีเลยครับ ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 16:22:28 »
D seg จัดล้อขอบ 20 นี่ ต้องจัดช่วงล่างใหม่หมดเลยครับ

TEIN SS อะไรพวกนี้

แต่ดูจากรถ เน้นใช้งานเหมือนกันนะครับ วันละ 200โล ไม่ใช่เบาๆ

เป็นผมขับเยอะแบบนี้ผมไม่เปลี่ยนครับ อาจจะเปลี่ยนแค่โช๊คกับสปริงให้มันขับสบายขึ้นดีกว่า

เปลี่ยนไปโอกาสล้อเสียหายมีเยอะครับ เพราะใช้รถเยอะ ยางก็ไปไวกว่าเดิมอีก(แล้วไม่ใช่ถูกๆยางอะ)

กินน้ำมันกว่าเดิมอีก อืดกว่าเดิม กระด้างกว่าเดิม

ปล.ถ้าใช้รถน้อยกว่านี้จะเชียร์ให้เปลี่ยนครับ แต่ใช้งานหนักแบบนี้ ขับเดิมๆดีแล้วครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 16:44:14 »
พังแน่นอน!! จะช้าจะเร็ว แค่นั้นเอง
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 16:55:18 »
ทำรถมาสามคัน มาถึงตอนนี้ ขอใช้ ไม่เกิน 17 รู้สึกใช้งานสบายใจกว่ามาก

ทำล้อใหญ่ๆๆที่ไร มีอันต้องซ่อม โน่น นี่

เจอฝาท่อบ่อยๆๆ หรือวิ่งรูดเหมือนล้อเดิมๆ ช่วงล่างมีอันเสียหายไวแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 18:06:51 โดย yoyoland »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 20:03:19 »
ล้อใหญ่ ปัญหาคือ "ยางแพง"
ส่วนมากมักเอายางราคาถูกมาใส่ กะเอาแค่ มีไซต์ ใส่ล้อได้ เป็นพอ
ผลคือ ยางรีดน้ำไม่ดี ยิ่งล้อโตยางยิ่งกว้าง หน้ายางกว้างยิ่งเหิรน้ำ ยิ่งอันตราย

ใหญ่แบบพอดีๆดีกว่านะครับ
เพื่อนผมแอคคอร์ดล้่อแท้ของ 17 แต่ยางเทพ ฟินครับ
ล้อใหญ่ๆ แต่จานเบรคเดิมๆเล็กๆ มันขัดกันอะครับ

ออฟไลน์ massyy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 20:08:25 »
กะบะเข้าสวนของผม 275/55 r20 ไม่กลัวหลุมยางหน้ามากก

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 20:19:33 »
ใช้ Max ใหญ่ ขนาดไหนก็ได้ครับ
สำหรับรถเก๋งน้ำหนักรวมไม่เกิน 1.8 ตัน ขอให้แก้มยางมีขนาดเกินซีรีย์ 35 ก็เป็นอันใช้ได้ครับ ขับไม่ลำบากเกินไป
แต่จะดีขึ้นอีกถ้าซีรีย์มากกว่า 40 แต่ไม่เกิน 50 ครับ

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 21:17:47 »
ขับช้าๆ พอไหวนะครับ แต่ถ้าเป็นคนขับรถเร็ว บางทีเจอหลุมอาจจะหลบไม่ทันเอา กลัวยางจะแตกเอาง่ายๆครับ ผมสังเกตรถ  แมก20 นี่ขับไม่ค่อยเร็วกันครับ แต่เต็มซุ้มสวยมาก. คงต้องโหลดสปริงด้วยนะครับ
  แนะนำอย่าลืมไปทำเบรคด้วยนะครับ ผมใช้มาอาทิตย์กว่าๆ ไม่มั่นใจกับระบบเบรค camry hybrid เลย ขับเรือยๆ ดูเหมือน ok นะครับ แต่พอหน่วงความเร็วจากซัก160 ลงมาเวลาเจอรถข้างหน้าชะลอตัวกระทันหัน มันเหมือนจะเอาไม่อยู่  โดยที่ยังไม่ได้กระทืบเบรคสุดนะครับ แต่เริมรู้สึกว่าถ้าทืบลงไปมากกว่านี้ รถอาจจะไถล ไม่ห็น abs จะทำงานเลย แต่กับaccord g8 รู้สึกมั่นใจกว่า. ถ้าเหยียบเบรคกระทันหัน รถมันนิ่งกว่า เอาอยู่. ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ยางติดรถมา dunlop ร้องเอี๊ยดอ๊าดก่อนเลย ตอนแรกนึกว่าคิดไปเองคนเดียว เมื่อคืนไปดูกูเกิล มีคนบ่นหลายคนเหมือนกัน. ตอนนี้กำลังหาทางแก้ไขอยู่ เปนแบบนี้มีสิทชนตูดคันข้างหน้าแน่ ตอนนี้เลยกลายเป็นว่าถ้าขับ camry จะพยายามขับช้าๆ

ใช้ camry hybrid เหมือนกันและรู้สึกไม่มั่นใจเหมือนกันเลยครับ วิ่งเร็วเบรคแล้วกะระยะไม่ค่อยได้

สู้คันเก่า 2.4 ปี 03 ที่ใส่ผ้า si tech ไม่ได้ แป้นมัน linear กะระยะดีกว่าเยอะ ว่าจะอัพเหมือนกันแต่ไม่รู้จะทำเอาไงดี

ถ้าอัพแล้วบอกต่อด้วยนะครับ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 20:59:31 »
ผมใช้ยางแก้มเตี้ยขนาด 35 และ 40 ซีรี่ย์ บอกได้เลยหากต้องวิ่งออกนอกเส้นทางประจำ หรือวิ่งทางไกลออกต่างจังหวัดจะค่อนข้างเครียด กลัวตกหลุม สภาพถนนบ้านเราก็รู้ๆกันอยู่ ผมว่าถ้าจะเปลี่ยนจริงๆก็เหลือแก้มยางเอาไว้อย่าให้ต่ำกว่า 45 ซีรี่ย์ จะขับสบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 21:44:21 »

ใช้ camry hybrid เหมือนกันและรู้สึกไม่มั่นใจเหมือนกันเลยครับ วิ่งเร็วเบรคแล้วกะระยะไม่ค่อยได้

สู้คันเก่า 2.4 ปี 03 ที่ใส่ผ้า si tech ไม่ได้ แป้นมัน linear กะระยะดีกว่าเยอะ ว่าจะอัพเหมือนกันแต่ไม่รู้จะทำเอาไงดี

ถ้าอัพแล้วบอกต่อด้วยนะครับ
ถ้าให้คิดเอาเองแบบง่ายๆ ผมว่าระบบเบรค camry hybrid คงเป็นแบบนี้เอง คิดว่าผ้าเบรค กะยาง มีส่วนนะครับ ใน accord G8 เบรคติดรถมาก็ถือว่าดีมาก  ผมเปลี่ยนไปใช้ผาเบรคยี่ห้อ นาโน รู้สึกดีกว่าเดิมอีก แถมทนกวาผ้าเบรค 0 honda เลยกะว่าเดือนหน้าจะเปลี่ยนทั้งผ้าเบรคและยางเป็น michelin primacy3st ครับ จริงๆถ้าเป็นยางpilot sport3 จะเกาะถนนกว่า รู้สึกเบรคแล้วจะหยุดไวกว่า แต่ผมอยากเอาไว้ขับนุ่มๆด้วยมากกว่าครับ  ยางติดรถcamry  มานี่ไม่ไหวจริงๆครับ รถแรงมากแต่ยางไม่ค่อยดีเลย  ส่วนจะไปอัพจานเบรคกับระบบเบรคมั้ย คิดว่าคงไม่ทำถึงขั้นนั้นครับ เพราะเปลืองตังค์อิๆ เท่าที่ว่ามาน่าจะดีขึ้นนะครับ เดี๋ยวจะส่งข่าวนะครับ ถ้าไปเปลี่ยนแล้วครับ 

ออฟไลน์ codyboys

• Newbie
  • *
  • Scirocco codyboyz
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 23:46:56 »
ตอนนี้ของผมใส่ล้อขอบ19 กับยาง 235 35  19 กับสปริงโหลดh&r สวยขึ้นเยอะจากรถเดิมๆ แต่แข็งขึ้นเยอะมากกกกกกก ปกติsciroccoมันช่วงล่างแข็งอยู่แล้ว ตอนนี้น้องๆเกวียนครับ