ผู้เขียน หัวข้อ: เรีองที่พีจิมมี้เตือนมันเกิดขึ่นกับผมครับ  (อ่าน 7849 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
คือว่าทีผมอยากจากพิมพ์ต่อไปนี้คือผมไปฟังรายการ DR!VE By J!MMY
เมือตอนต้นชั่วโมงทีผ่านมาครับ แล้วพีจิมมี่แกเล่าเรีองคนทีขับรถแล้วไฟเลี้ยวไม่เปิด
เวลาแชงหรีอเวลาเลี้ยวเข้าทางแยกครับ แต่สิ่งทีเล่าต่อไปนี้เป็นเหตุการณ์ที่มันเกิดขึ้น

เมีอปลายเดีอนทีแล้วครับ ตอนนันผมกำลังไปทำงานปกติ แล้วผมติดรถพีผมทีทำงานด้วยกันครับ
แต่ว่ากำลังจะถึงแยกโรงเรียนกสินธรแล้วรถโตโยต้า สปอร์ตไรเดอร์มาตัดหน้า
เลี้ยวซ้ายแล้วแถมไม่เปีดไฟเลียวอีกด้วย พีผมหักหลับแล้วแต่เบรคไม่อยู่ชนกับแผงขายของ
แต่ยังดีว่าไม่มีคนโชคดีไปครับหลังจากนันเจ้าของรถสปอร์ตไรเดอร์เข้ามาดู
แล้วผมกับพีรีบไปทำงานเลยแยกย้ายไปครับแต่

ที่ผมอยากเล่าเนียอยากให้คนมีจิตสำนึกบ้างว่าการทีไม่เปิดไฟเลี้ยว
มันมีผลกระทบอะไรบ้างครับแล้วไม่อยากให้เกิดขึ่นด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2015, 08:01:03 โดย MoO Cnoe »
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟังครับ

แต่รบกวนเรื่องนึง 
ผมสังเกตที่คุณ jumpon77 พิมพ์ในหลายๆ กระทู้
อ่านค่อนข้างยาก  เพราะไม่เว้นวรรคและพิมพ์ผิด
ค่อนข้างเยอะ  ทำให้บางทีความหมายที่ต้องการ
สื่อสารอาจจะคลาดเคลื่อนได้

ไม่ได้มีเจตนาจะจับผิดนะครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jumpon77

ผมสังเกตที่คุณ jumpon77 พิมพ์ในหลายๆ กระทู้
อ่านค่อนข้างยาก  เพราะไม่เว้นวรรคและพิมพ์ผิด
ค่อนข้างเยอะ  ทำให้บางทีความหมายที่ต้องการ

ไม่ได้มีเจตนาจะจับผิดนะครับ  ขอบคุณครับ

ครับผมเดียวแก้ให้ครับเพราะยังไงต้องแก้ไขอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2015, 18:42:58 โดย jumpon77 »
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Ruksadindan

อ่านค่อนข้างยาก  เพราะไม่เว้นวรรคและพิมพ์ผิด
ค่อนข้างเยอะ  ทำให้บางทีความหมายที่ต้องการ

ไม่ได้มีเจตนาจะจับผิดนะครับ  ขอบคุณครับ

เช่นเดียวกันครับ บางทีเขาอาจจะไม่ได้ซื้ออุปกรณ์พิเศษที่เรียกว่า "ไฟเลี้ยว" ก็ได้

ออฟไลน์ toonze

Re: เรีองที่พีจิมมี้เตือนมันเกิดขึ่นกับผมครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 21:33:27 »
เดียวนี้เจอทุกวัน ครับ ต้องระวังเอาเอง ยิ่งพวก ชอบเปิดไฟตอนจะเลี้ยวยิ่งแล้วใหญ่ เปิดไฟเลี้ยวแล้วก็เลี้ยวแล้วน่ากลัว

ออฟไลน์ 7dozen

• Newbie
  • *
Re: เรีองที่พีจิมมี้เตือนมันเกิดขึ่นกับผมครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 21:59:45 »
ไฟเลี้ยว เปิดใช้ให้ติดเป็นนิสัย จะหล่อกว่ากันเยอะครับ
สนับสนุนๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: เรีองที่พีจิมมี้เตือนมันเกิดขึ่นกับผ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 22:18:57 »
ไม่อยากนึกภาพ ถ้าเปลี่ยนจากแผงขายของเป็นล้อหลังสปอร์ทไรเดอร์ !!!คว่ำแน่!!!

ออฟไลน์ moomoo3

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 22:45:18 »
คนไทยยังขาดวินัยจราจรอยู่มากครับ

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 22:55:27 »
ของผมก็ติดมือเกินไป ขนาดถอยรถในบ้านยังหลงเปิดตลอด...  วันก่อนกลับรถในบ้านเพื่อนเปิดไฟเลี้ยวแฟนถามว่าจะเปิดเพื่อ?  ก็มันติดมือ 5555

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 23:21:39 »
บรรทัดยาวมากครับ

ตัดลงมาให้สั้น จะอ่านง่าย และน่าอ่าน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 23:40:56 »
เจอเยอะ เปิดไฟเลี้ยว 0.5 วิแล้วเลี้ยวเลย คือทุกวันนี้ต้องขับรถแบบใจเย็นๆสุดๆครับ แล้วก้ไม่ต้องจี้ด้วย!!!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ นักกล้าม มาม่า

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 08:17:57 »
เจอบ่อยเหมือนกันครับ ยิ่งพวกรถแพงๆไม่รู้เป็นไรไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยว

เวลาเจอรถพวกนี้แฟนผมชอบถามว่า รถรุ่นนี้ซื้อมากเขาไม่มีไฟเลี้ยวมาให้ด้วยหรอ???  :( :( :(

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 11:55:04 »
เบื่อ และ เจอประจำ ที่ไม่เปิดไฟเลี้ยว เวลาเลี้ยว เปลี่ยนเลน ได้แต่ทำใจ เย็นๆ เพราะ เคยปาดคืน เปิดไฟสูงเตือน
แทบ จะลงมาฆ่า กันตาย

ออฟไลน์ nutsaint

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 14:08:53 »
เรื่องไก่กับไข่ จะแก้อะไรก่อนครับ
1. เปิดไฟเลี้ยวปุ๊บ เหยียบคันเร่งขึ้นมาปิดช่องปั๊บ
2. ไม่เปิดไฟเลี้ยว เปลี่ยนเลนมันแบบนี้แหละ

สรุป ต้องไปแก้ที่สำมัญสำนึก >:(

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
Re: เรีองที่พีจิมมี้เตือนมันเกิดขึ่นกับผ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 15:21:13 »
ส่วนตัวผมค่อนข้างโรคจิตเลยบางทีเผลอเปิดแม้กระทั่งโค้ง
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 06:50:37 »
เดี่ยวนี้คนไทยขับรถไม่มีค่อยมีสามัญสำนึก
จะเลี้ยวซ้ายหรือขวา เปลี่ยนเลน หรือจอดรถ ไม่ค่อยเปิดไฟเลี้ยวกัน เป็นเหตุทำให้เกิดอุบัติเหตุได้
เวลาผมขับตามหลังมา ต้องพิจารณาว่าคันหน้าจะไปทางไหน 
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 12:54:10 »
เคยไปออสเตรีย จะเปลี่ยนเลนได้ต้องรอไฟเลี้ยวกระพริบครบ9ครั้ง หรือ 7 นี่หละ ถ้าไม่ทำตามก้อผิม กม.จราจร

แล้วของไทยหละ ได้ซัก4กระพริบก้อบุญแล้ว
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt