ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 7 มีนาคม 2019  (อ่าน 34492 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ทำไมนิสสันกับจีเอ็มตั้งชื่อรุ่นรถมั่วจังครับ

ออฟไลน์ Rapid

• Newbie
  • *
ตอนนี้มีรถที่สนใจรถ Crossover 1.Audi Q3 35 TFSI Sportbackราคา 2,649,000 บาท 2.Lexus UX 250h ราคา 2,690,000บาท มีงบ3,000,000 บาท ตัวไหนน่าเล่นสุดครับ ดูทั้งการซ่อมบำรุง การ Service ความน่าเชื่อถื่อ ไม่จุกจิก การขับขี่ที่สบาย ปกติขับรถไม่เร็วแค่100-120 กม./ชม.ครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
อยากรู้มุมมองของ พี่จิมมี่ ครับ

พี่คิดว่า ในประเทศไทย 10-20 ปีข้างหน้า รถยนตร์ กลุ่ม C segment อย่างเช่นพวก Mazda 3  Altis  Civic ฯลฯ จะเป็นอย่างไรครับ ?

เห็นพี่ๆเคยบอกว่า  เทรน รถครอสโอเว่อ หรือพวก รถยกสูง กำลังมาแรง   มันมีโอกาสไหมครับ ที่ ค่ายรถจะเลิกผลิตหรือปรับเปลี่ยนรถกลุ่มนี้ไห้ยกสูงขึ้น

เพราะห็นปัจจุบันตอนนี้ รถเก๋ง yaris cross ก็ปรับไห้สูงขึ้นแล้ว  xpander ยกสูงก็กำลังจะมา และก็มี Ertiga อีก พี่คิดว่าเป็นอย่างไรครับ ?

ออฟไลน์ beerclubb

• Newbie
  • *
 รบกวนถามครับว่าเปลี่ยนยาง city 2009 185/55 R16 เป็นรุ่นไหนดีครับ มีงบเส้นละ 3500 ครับ แล้วควรใช้ไซซ์เดิมไหมครับ หรือขยับไปเป็นไซซ์ หรือ ซีรี่ย์ไหนดี กลัวทางทีมงานแนะนำแล้วไม่มีไซซ์รุ่นเดิมครับ

อีกคำถามครับ ผมใช้city รุ่นนี้มีอาการสตาร์ทรถตอนเช้าครั้งแรกเหมือนมีอาการแบตจะหมด หรือไดร์ชาร์จมีปัญหา ต้องบิดกุญแจอีกครั้งถึงสตาร์ทได้  แต่ให้ช่างศูนย์เช็คแล้ว ทุกอย่างปกติ เลยอยากถามว่าเป็นอาการปกติของรุ่นนี้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
ต่อจากสัปดาห์ที่แล้ว ที่ผมถามเรื่องรถขับไปทำงาน 180กม. ที่ประหยัดน้ำมัน พอดีที่รายการแนะนำเป็น mazda2 แต่แฟนอยากได้รถ c segment มากกว่า ไม่ทราบว่าระบบ hybrid ของ altis กับ chr เป็นตัวเดียวกันไหมครับ และขอคำแนะนำหน่อยระหว่าง 2 ตัวนี้ครับ

ถ้าเป็น chr จะ minorchange เร็วๆนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ bluishpenta

• Newbie
  • *
Honda City กับนิสสัน อัลเมร่า ไปเครื่องยนต์เทอร์โบกันหมดแล้ว แล้วโตโยต้าไม่คิดจะออกรุ่นใหม่บ้างหรือครับ?
ถ้าโตโยต้าจะออกรุ่นใหม่ พี่จิมมี่คิดโตโยต้าจะออกไฮบริดหรือเทอร์โบครับ?

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ใช้ ertiga เครื่อง 1.4 อยู่และ วิ่งตจว.เป็นหลัก ในแต่ละเดือนจะมีวิ่งไกล ไป-กลับ ระยะทางประมาณ 600 กว่ากม. เดือนละครั้ง

เดิมขับรถเร็วประมาณ 90 -100 รอบเครื่องอยู่ประมาณ 2500-3000 พอขับบ่อยๆ แล้วสงสารเหมือนจะคาดคั้นรถ

เลยอยากได้รถมือสองที่ใหญ่ขึ้น เลยเล็งๆ HRV  กับ Pajero sport ตัวแรก

ที่เลือกเพราะว่า ยังต้องขนจักรยาน เคยเล็งๆ พวก c-seg ไว้ เพราะเครื่องใหญ่ วิ่งทางไกล รอบเครื่องน่าจะไม่สูง ไม่คาดคั้นกับเครื่องมาก แต่พอต้องขนจักรยานเสือหมอบไปปั่น ตจว.ด้วย เลยคิดว่าไม่น่าจะเหมาะ (เคยเอาจักรยานเสือหมอบ วางเบาะหลัง / ไว้กระโปรงท้าย Civic FB ของเพื่อน มันก็ได้แหละ แต่ทุลักทะเล ครับ)

แล้วก็คาดหวังว่าจะขับรถได้ความเร็ว 110-120 โดยเครื่องไม่ถูกคาดคั้นมาก

อยากจะให้เทียบ ระหว่าง HRV กับ Pajero sport จะได้อะไรเสียอะไร ที่ต่างจาก ertiga 1.4 บ้างครับ  แล้วคันไหนเหมาะกับลักษณะการใช้งานของผมมากกว่ากัน หรือมีข้อด้อย/ข้อจำกัด อะไรบ้าง อย่าง อัตราสิ้นเปลือง ความนุ่มนวล ความคล่องตัว (บางทีมีเข้ากทม.ไปปั้นจักรยานที่สนามบินสุวรรณภูมิ)

หลักๆ ผมคาดหวังว่าจะเดินทางไกลแล้วเหนื่อย น้อยลง เพราะขับแบบนี้มาประมาณ ปีกว่า แล้ว แรกๆเฉยๆ แต่หลังๆ คือถึงเวลาขับ ตจว.ไปกลับ 600 กม.แล้วเหนื่อยครับ

ปล.อาทิตย์ที่แล้ว ถามไว้ทาง FB แต่ไม่แน่ใจว่าทางผู้จัดรายการได้ตอบคำถามมั้ย เพราะ ผมไปลองไล่ฟังย้อนหลัง หาไม่เจอ แต่ถ้าตอบแล้วก็ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Tomblackcity

• Newbie
  • *
สนใจ subaru xv ครับ ถ้าเอามาใส่แม็กซ์18 ใส่ยางซิ่งๆหน่อย สมรรถนะของช่วงล่างจะแย่ลงหรือดีขึ้นไปอีกครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
ระหว่าง CIVIC HATCHBACK กับ ALTIS HYBRID HIGH

เน้นใช้รถเดินทางไกล motorway กับใช้งานในกรุงเทพครับ
การทำงานของ adaptive cruise control รุ่นไหนทำงานได้สมูทกว่ากันครับ
คันไหนนั่งนุ่มเงียบกว่ากันครับ และ technology ความปลอดภัย + ออฟชั่น อำนวยความสบาย คันไหนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับGreat Wall ว่าจะนำรถรุ่นอะไรเข้ามาขายครับ และประวัติความเป็นมาของBrand เป็นมาอย่างไรครับ มีอะไรเกี่ยวของกับBMW บ้างหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ต้วมเตี้ยม

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงาน HLM
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับยางรถยนต์สำหรับรถ Chevrolet Trailblazer
ใช้รถยนต์แถบภาคใต้ มีเข้าสวน ไต่เขาบ้าง วิ่งบนทรายบ้าง แต่ไม่ถึงกับเข้าป่า ลุยน้ำดุเดือดแบบ Off road อย่างเก่งก็แค่ระดับ Cross Country
ยางติดรถเดิมเป็นยาง Bridge Stone HT จำรุ่นไม่ได้ ขนาด 265/60R18 ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นยาง  Dunlop Grandtrex AT25 ขนาดยางเดียวกัน ใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนยางชุดที่ 2 แล้ว (ทุกๆ 60,000 กม.) มียาง AT ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนที่เป็นยาง AT ที่มีความนุ่มเงียบบ้างครับ ที่ไม่ใช้ HT เพราะมีปัญหาเวลาเข้าสวนในหน้าฝนครับ
ขอบคุณครับ

ปล. เสียดายที่ Chevrolet ยุติการขาย รถรุ่นนี้ไว้ใจได้ ไม่เคยเสียเกเรเลย

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• Jr. Member
  • **
  • ไปเรื่อยๆ
สอบถาม CX-30 ครับ
CX-30 เหมาะกับครอบครัวพ่อแม่ลูกเล็ก 1 คน ไหมครับ ขับทุกวันในเมือง  ออกต่างจังหวัดเดือนละสองครั้ง อัตตราสิ้นเปลืองจะพอไหวไหมครับ

ออฟไลน์ Fujiharayami

• Newbie
  • *
honda Jazz โฉม GE/GK สามารถสลับเอาเครื่องL15 ออกแล้ว ใส่เครื่อง K24หรือK20 เกียร์A/T ใส่ได้ไหมครับ เห็นตามกลุ่ม/เว็บ ใส่แต่เกียร์M/Tกันหมดเลย 

ออฟไลน์ theice

• Newbie
  • *
ขอทราบปัญหาประจำรุ่นของ BMW 430i ครับ

เห็นจากหน้าเฟสที่พี่แพนแชร์มาราคาดีมาก แต่ติดจองไปแล้ว

ในความเห็นของพี่จิม ถือว่าน่าเล่นไหมครับ

ขอบคุณมากครับ