ผู้เขียน หัวข้อ: jazz ge วิ่งมา 5,xxx กว่ากิโลเมตรนำมันเบรครั่วครับ  (อ่าน 4586 ครั้ง)

ออฟไลน์ bs

• Full Member
jazz ge ผมนำมันเบรครั่วเกือบหมดแต่โชคดีที่ผมเปิดกระโปรงเพื่อทำความสระอาดภายในห้องเครื่องจึงเห็นสีภายในห้องเครื่องบริเวณกระปุกนำมันเบรคมันผอง แต่ไม่ได้รั่วตรงกระปุกนะครับมันรั่วออกมาจากหม้อสีดำบริเวรด้านในสุดของห้องเครื่องด้านขวาเลยโทรแจ้งทาง honda ทาง honda เลยส่งรถสไลด์มารับรถที่บ้าน ผมอยากถามว่าถ้านำมันเบรครั่วจนหมดกระปุกในขณะที่รถที่อยู่รถจะเบรคอยู่ไหมครับ แล้วพี่ๆในนี้มีใครเคยเครมอาการลักษณะนี้ไหมแล้วทางศูนย์จะแก้ออกมาได้เหมือนเดิมไหมครับ
ตอนนี้ผมเป็นกังวลมาเลยครับกลัวรถแก้ออกมาจะไม่เหมือนเดิมเห็นทางพนักงานบอกต้องยกเครืองเพื่อทำสีห้องเครื่องใหม่เลยกลัวว่าจะประกอบแล้วไม่เหมือนเดิมรถเพิ่งวิ่งมา 5,xxx กว่ากิโลเองครับ :'(

รูปใหญ่นิดนึงนะครับอยากให้เห็นชัดๆ

2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: jazz ge วิ่งมา 5,xxx กว่ากิโลเมตรนำมันเบรครั่วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 22:50:11 »
ถ้าช่างไม่ฉุ้ย ประกอบกลับมาใหม่ก็เหมือนเดิมครับ

ส่วนอาการถ้าขับอยู่ น่าจะเบรคจม ต้องกดลึกมากๆ (ไม่แน่ใจ) รอท่านอื่นเพิ่มเติม

ว่าแต่เป็นตอนใหม่ๆแบบนี้ ศูนย์น่าจะมีรถให้ลูกใช้ระหว่างรอซ่อมนะ ได้ใจลูกค้าไปเต็มๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 22:51:49 โดย pongisra »

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: jazz ge วิ่งมา 5,xxx กว่ากิโลเมตรนำมันเบรครั่วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:56:22 »
ก่อนจะเบรคไม่อยู่เพราะรั่วจนเกลี้ยง มีไฟสัญญาณเบรกมือขึ้นก่อนอยู่แล้วครับ เตือนว่าระดับน้ำมันเบรกต่ำ

ส่วนถ้ารั่วหหมดแล้วจริงๆ เบรกไม่ได้เลยครับ แป้นจมแบบไร้น้ำหนัก เพราะเบรกต้องใช้น้ำมันไปดันลูกสูบครับ
แต่จริงจริงรั่วด้านบนแบบนี้ น่าจะเหลือน้ำมันค้างท่อนิดหน่อย ก็ต้องย้ำแบบซ้ำซ้ำจนแป้นสู้เท้าแล้วกดแช่ล่ะครับ

ออฟไลน์ bs

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 00:17:13 »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ Hlm อบอุ่นจริงๆครับ
แต่ที่ผมกังวลคือกลัวซ่อมกลับมาแล้วมันจะไม่เหมือนเดิมเพระต้องยกเครื่องเพื่อพ้นสี แล้วรถผมก็พึ่งออกมาไม่นานวิ่งไป5,xxxกว่าเองครับทำไมมันรั่วเร็วจังยังไม่ได้ป้ายขาวเลยด้วยซำ้ :'(  ตอนนี้ก็ได้แต่รอชั่งตรวจว่ามาจากสาเหตุอะไร
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ Godzilla2005

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 01:54:12 »
ลืมเอาเบรกมือลง เวลา ขับรึเปล่าคับ

อาจเป็นสาเหตุได้นะ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 09:21:03 »
ให้ตายยังไงศูนย์ก็ต้องซ่อมให้กลับมาเหมือนเดิมครับ  ไม่เหมือนเดิมก็โวยได้เลย 

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 22:11:55 »
ผมเชื่อว่าช่างน่าจะซ่อมจนดีเป็นปกติ แต่อารมณ์เจ้าของคงไม่ปกติแล้วมังครับ

ถ้าน้ำมันเบรครั่วหมดตอนขับ ก็ไม่ยากครับ แค่ตั้งสติ แล้วประคองชีวิตให้รอดก็เท่านั้นครับ ตั้งแต่ผมขับรถมา เจอเบรคแตกกลางอากาศมา 2 ครั้งครับ โชคดีีที่เป็นคนขับรถช้า เลยยังไม่ต้องใช้เสาไฟฟ้าเป็นที่หยุดรถครับ

ออฟไลน์ bs

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 22:54:53 »
ผมเชื่อว่าช่างน่าจะซ่อมจนดีเป็นปกติ แต่อารมณ์เจ้าของคงไม่ปกติแล้วมังครับ

ถ้าน้ำมันเบรครั่วหมดตอนขับ ก็ไม่ยากครับ แค่ตั้งสติ แล้วประคองชีวิตให้รอดก็เท่านั้นครับ ตั้งแต่ผมขับรถมา เจอเบรคแตกกลางอากาศมา 2 ครั้งครับ โชคดีีที่เป็นคนขับรถช้า เลยยังไม่ต้องใช้เสาไฟฟ้าเป็นที่หยุดรถครับ
ก็คงต้องมีบ้างอะครับรถใหม่เราจ่ายเงินไปเท่ากันคนอื่นแต่ได้ของที่ไม่สมประกอบเป็นใครก็ต้องรู้สึกแบบผมแหละครับ แล้วอีกอย่างมันก็รั่วไวเกินรถพึ่งวิ่งไป5,000กิโลนิดๆเองครับใช้ถนอมมาตลอดขับระวังมาตลอดเพราะผมเกรียจการทำสีที่สุดถ้าไม่จำเป็นจริงๆ แต่ที่บ้านเป็นแฟน H มาพักใหญ่ๆแล้วครับทั้งเก๋งและมอเตอร์ไซทุกคันที่บ้าน Honda หมดก็ยังปกติดี แต่ผมคงจะโชคดีเกินคันนี้เลยได้ของแถมพิเศษที่ไม่อยากได้ ตอนนี้คงได้แต่รอคำตอบ Honda th อย่างเดียวว่าจะแก้ปัญหารถผมยังไงเพราะทางศูนย์โทรมาแจ้งว่าต้องรอ Honda th อย่างเดียวเพราะติดวันหยุดต้องรอวันอังคารศูนย์ทำอะไรไม่ได้ตอนนี้

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 16:58:47 »
มาตอบประเด็น เบรคตอนขับครับ

ผมเคยกับตัว น้ำมันไม่รั่วน่ะ แต่หม้อลมเสีย

อารมณ์แรกที่เกิดเหตุ คือ

1. "วืด" หมายถึง เหยียบเบรคในน้ำหนักที่เคยชิน แต่รถไม่ชะลอ
2. "ตกใจ" พร้อมอุทานว่า "เฮ้ย...เบรคไม่ได้"
3. พยายามย้ำเบรคหลายครั้ง รถก็ไม่ช้าลง เหยียบเต็มแรง รถชะลอ แต่ไม่หยุด
4. สุดท้ายไปจบที่ท้าย Vigo ที่ขับนำหน้า

เดชะบุญที่ขับในเมืองแบบคลานๆ กันมา นึกๆ ดู ถ้าขับนอกเมืองวิ่งมาเป็นร้อย จะเกิดอะไรขึ้น!!!

ณ วินาทีนั้น ไม่ได้คิดด้วยซ้ำเลยครับ ว่าต้องใช้ "เบรคมือ" เพราะมันตกใจมาก

หลังจากผ่านเหตุการณ์นั้นมาได้ มือซ้ายของผม มักจะกุมเบรคมือไว้เสมอ เวลาต้องชะลอรถครับ

และเชื่อเหลือเกินว่า ถ้าใครไม่เจอกับตัว คงยากที่จะคุมสติอยู่ และรู้ว่าต้องทำอะไรจริงๆ

ปล.หม้อลมเสีย จะเลวร้ายกว่าน้ำมันเบรครั่ว เพราะมันแทบไม่บ่งบอกอาการอะไรเลยครับ