ผู้เขียน หัวข้อ: วีออส ปี 03 ปรึกษาเรื่อง จูน e85 หน่อยครับ  (อ่าน 15775 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
เห็นว่าค่าใช้จ่ายไม่น่าแพง แถวบ้านก้มีปั้ม ก้เลยจะจัดสักหน่อย เอาคันนี้ทดลองก่อน รถถือว่าสภาพยังดีมาก วิ่งไม่ถึงแสนโล มือเดียว

1 มีผลเสียกับเครื่องยนมากมั้ยครับ แล้วถ้าเทียบกะแก้สหละ เพราะคันนี้ พ่อผมเจาะจงว่าอยากลองจูน e85 มากกว่าติดแก้ส
2 อัตราเร่งจะออกมาเท่าเดิมมั้ยครับ
3 มีผลกับราคารถแค่ไหน เมื่อเทียบกับติดแก้ส
4 มีใครเคยทำบ้าง หรือมีที่ไหนแนะนำบ้าง หรือจะ pm มาก้ได้ครับ

ออฟไลน์ kez

Re: วีออส ปี 03 ปรึกษาเรื่อง จูน e85 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 01:13:27 »

1  ออกเทน 90 กว่า ยังไงก็ไม่พัง

2.  ดีกว่าเดิม

ระวังเรื่องท่อยางที่น้ำมันไหลผ่าน  ตัวท่อยาง หาเปลี่ยนได้  แต่ตัวอื่นๆ เปลี่ยนไม่ได้ 

ไม่แนะนำ   ติด gas จะดีกว่า

ออฟไลน์ HYDE--

Re: วีออส ปี 03 ปรึกษาเรื่อง จูน e85 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 01:41:27 »
บ้านผมใช้รถติดแก๊สมาหลายคัน ใช้จนชินแล้วหละครับ

แต่รอบนี้ อารมแบบ อยากลองอะครับ แต่ถ้ามีผลเสียเยอะ ก็คงใช้ E10 ต่อไปตามปกติ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:38:20 »

1 มีผลเสียกับเครื่องยนมากมั้ยครับ แล้วถ้าเทียบกะแก้สหละ เพราะคันนี้ พ่อผมเจาะจงว่าอยากลองจูน e85 มากกว่าติดแก้ส

หากล่องจูน มันจะถมน้ำมันหนาขึ้น ทำให้ได้กำลังเท่าเดิมเหมือนตอนใช้ E10 ครับ
เทียบกับแก๊ส แก๊สถูกกว่าครับ แต่อันนี้ เครื่องไม่ช้ำ ขายกล่องต่อได้ ไม่เสียรถ

2 อัตราเร่งจะออกมาเท่าเดิมมั้ยครับ

เท่าเดิม เผลอๆจะดีขึ้นด้วยนะครับ
ไอเสียสะอาด ห้องเครื่องสะอาด เผาไหม้หมดจด
ลิ้นปีกผีเสื้อ หัวฉีด ท่อน้ำมัน ไม่ต้องล้างเลยครับ มันกัดซะเรียบ

3 มีผลกับราคารถแค่ไหน เมื่อเทียบกับติดแก้ส

ติดแก๊ส มีโอกาศโดนกดราคามากกว่าครับ
ติดกล่อง ถึงเวลาจะขายรถ คุณก็ขายกล่องก่อน
ราคารถไม่ตกครับ เพราะมันคือรถเดิมๆ

4 มีใครเคยทำบ้าง หรือมีที่ไหนแนะนำบ้าง หรือจะ pm มาก้ได้ครับ

หาตามเวป ตามคลับได้เลยครับ
วีออสใช้กันเยอะ ส่วนตัวผมใช้วีออส 07
เพื่อนๆหลายคนใช้แล้วก็โอเคครับ

ผมขอแนะนำส่วนตัวอย่างนึงว่า
การใช้ E85 จะทำให้หัวฉีดเสื่อม กรอบแตก รวมถึงท่อยาง ปั้มติ๊ก
รถคุณอายุ 9 ปีแล้ว
ปั้มติ๊ก ท่อน้ำมัน หัวฉีด เป็นจุดที่ตรวจสอบไม่ได้และเป็นเรื่องใหญ่ถ้าพัง(ลากอย่างเดียวขับต่อไม่ได้)

เพื่อนๆในคลับผมบางคนไม่ได้ใช้กล่องจูนด้วยซ้ำ เติม E85 สดๆเลย ใช้มาเป็นปีกันแล้ว ยังไม่เป็นอะไร
ผมเคยซื้อ E85 ใส่แกนลอน ลองเติมแล้วขับเล่นๆ ผสมกับ โซฮอล91 ในถัง
จากการทดลองของผม ผมพบว่า การใช้ E20 จะทำให้บาทต่อกิโลเมตร ถูกที่สุด

เพื่อนๆที่ใช้ E85 ในวีออส ทำอัตราสิ้นเปลืองได้ 9-10 กม./ลิตร เลี้ยงคันเร่งสุดๆแล้ว
ส่วนผม ที่ใช้ E20 ทำได้ราวๆ 12-13 กม./ลิตร
และโซฮอล91 ทำได้ 14-15 กม./ลิตร
E85 ถูกตังกว่า แต่ต้องคิดถึงค่ากล่องจูน ค่าอุปกรณ์ ค่าเสื่อมที่เกิดขึ้นและความสะดวกในการเติม
ดังนั้น ผมสรุปได้ว่า E20 หารออกมาแล้ว บาทต่อกิโลเมตรน้อยที่สุด

ถ้าเป็นรถที่ออกแบบมาเพื่อ E85 ผมสนับสนุน
แต่รถที่ไม่ได้ Support E85 อย่างแท้จริง ในระยะยาว ผมว่ามันไม่คุ้มเลยครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 08:25:43 »
แต่ถ้าคุณ  HYDE-- ดันทุรังทำ ( ซึ่งผมก็ทำไปแล้วเหมือนกัน ) ผมแน่ะนำ check ทางเดินน้ำมันและโอริงลูกยางต่างๆที่น้ำมันวิ่งผ่าน และหัวฉีดก่อนครับ

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 10:06:21 »
ลองเติมดูก่อนก็ได้ครับสัก2-3 ถัง ถ้าไฟengine ไม่โชว์ก็ใช้ไป มีหลายคนก็ลองเติมเพียวๆดูก็วิ่งได้ แต่รถบางรุ่นก็ไฟengineโชว์ ส่วนผสมคงบางเกิน ก็ไม่ต้องเติม  แล้วรถเก่าแล้วก็ตรวจเช็คท่อน้ำมันบางก็ดี ถ้าอยากใช้จริงๆก็เปลี่ยนท่อน้ำมันให้หมดด้วย  โดยส่วนตัวผมใช้lancer cng ก็เติมe85มาเป็นปีกว่าก็ยังไม่มีปัญหาอะไร เติมแช่ทิ้งเอาไว้สตาร์ท  ส่วนmirage ไฟเอนจิ้นโชว์ตอนถังที่3 ผมก็เติมe20 ลงไปถอดแบตมันก็หาย แล้วไม่ติดอีก   

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 12:01:08 »
Vios Born for GAS!

อย่าหาเรื่องเลยหนูบูม ใช้แก๊สเถิดแล้วเอา e39 แกไม่ถอดแกสไปติด e85
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 12:59:59 »
รถ ปี 03 ถ้าจะจูนให้ได้ e85 ผมว่า พวกข้อต่อสายน้ำมันจะเสียหนะสิครับ แล้วถ้าเทียบกับการติดแกส ผมว่า ไปทางแกสคุ้มค่ากว่า

เรื่องราคาขายต่อ ถ้ารถปีนี้จะใช้ลากยาวอีก5 ปีราคาขายต่อต่างกันไม่เท่าไหร่  ใช้รถเยอะติดแกสไงก็คือทางของวีออสครับ เอามาจูน อี85 ผมว่า ไม่ได้ต่างจากเติมน้ำมันเติมเท่าไหร่ เพราะต้องเติมถี่ขึ้นแหงมๆ

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 16:51:04 »
1 ผลเสียกับเครื่องยนต์ไม่น่าจะมีปัญหาหรอกครับ แต่ปัญหาหน่ะมันน่าจะอยู่ที่ชิ้นส่วนต่างๆที่โดนน้ำมัน

ท่อต่างๆ ถังน้ำมัน ลูกลอย ปั๊มติ๊ก อื่นๆ คิดง่ายๆนะครับ altis เติม e85 โตโยต้าเคลมว่าเปลี่ยนหลายชิ้นส่วนเลยนะครับ

ถ้าอยากรู้ว่าโตโยต้าเปลี่ยนสเปคอะไรบ้าง ลอง Google ดูครับ

แล้วอีกเคส Lancer Ex ออกแบบให้ใช้ e85 ได้จากโรงงาน ทุกวันนี้ยังแก้ปัญหาระบบน้ำมันไม่จบเลยครับ

แค่กล่องใบเดียว กับคำโฆษณา ผมว่าอย่าเสี่ยงดีกว่าครับ คบแก๊สดีกว่าครับ คนใช้กันเยอะ สบายใจกว่า

3 ผลกับราคารถไม่น่าจะมีหรอกครับ ถ้าระบบน้ำมันคุณไม่มีปัญหา คนที่ซื้อไปอาจจะไม่รู้ด้วยซ้ำว่าคุณติดกล่องอะไร

หรือ ไม่อย่างนั้นเวลาจะขายก็เอากล่องออกก็น่าจะทำได้

ส่วนติดแก๊สใน วิออส สมัยนี้ผมว่าไม่น่าทำให้ราคาตกครับ เพราะใครๆก็ติดกัน บางคนอาจจะอยากได้แบบติดเสร็จแล้วด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 19:31:29 »
ลองเลยครับ เดี๋ยวมัน คาใจ  ;D

10 ปากว่าไม่เท่า มือคลำ  ::)