ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีแบบนี้ บกพร่องจากโรงงานหรือการใช้งาน  (อ่าน 4848 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
รถคันนี้ ผมเจอที่แยกนี้ ครั้งที่ 2 (ในรอบปี ห่างกันกี่เดือนจำไม่ได้) ที่จำได้เพราะ ไฟถอยติดค้างไว้ 1 ข้าง จอดต่อท้ายแบบนี้เลย
วันนี้ก็เลยแอบถ่ายรูปไว้   สงสัยเจ้าของรถเขาคงไม่ทราบว่ารถตนเองเป็นแบบนั้น

ดูแล้วน่าจะเป็นจากสาเหตุใดครับ ถ้าเป็นที่สวิทช์ ก็น่าจะติด 2 ข้าง  แต่นี่ติดข้างเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2017, 10:11:06 โดย SLuang »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: กรณีแบบนี้ บกพร่องจากโรงงานหรือการใช้งาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 09:54:33 »
น่าจะบกพร่องจากโรงงานนะครับ ถ้าเกิดจากการใช้งานผมยังนึกไม่ออกว่าใช้แบบไหนถึงจะมีอาการแบบนั้น

ออฟไลน์ Tien.W

Re: กรณีแบบนี้ บกพร่องจากโรงงานหรือการใช้งาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 10:02:57 »
ใส่ขั้วไฟผิดช่องไงครับ

รถอาจจะโดนชนท้าย มีการซ่อมถอดไฟ พอประกอบไฟกลับ ดันเอาไฟเบรค ไปใส่ช่องไฟถอย เพราะจากรูปไฟเบรคซ้ายไม่ติด ดันไปติดไฟถอยแทนอ่ะ

ไม่คิดว่า มาจากโรงงาน เพราะในขั้นตอนการตรวจรถก่อนส่งไปดีลเลอร์ เค้าจะเปิดไฟทุกดวง แล้วเดินตรวจรอบคัน ไม่น่าหลุดครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 10:07:51 »

รถอาจจะโดนชนท้าย มีการซ่อมถอดไฟ พอประกอบไฟกลับ ดันเอาไฟเบรค ไปใส่ช่องไฟถอย เพราะจากรูปไฟเบรคซ้ายไม่ติด ดันไปติดไฟถอยแทนอ่ะ

ไม่คิดว่า มาจากโรงงาน เพราะในขั้นตอนการตรวจรถก่อนส่งไปดีลเลอร์ เค้าจะเปิดไฟทุกดวง แล้วเดินตรวจรอบคัน ไม่น่าหลุดครับ

เออ จริงๆ ด้วยครับ ผมดูจากอีกรูปที่ถ่ายไว้  ไฟเบรคซ้ายไม่ติดเหมือนกัน   ว่าแต่ขั้วต่อแบบเสียบ  ไฟเลี้ยว ไฟเบรค ไฟถอย เขาทำขั้วแตกต่างกัน  แบบว่าเสียบผิดจะเสียบไม่ได้นี่ครับ หรือว่ารถรุ่นนี้มันเหมือนกัน

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 10:54:16 »
ลองสังเกตุนะคับ..ไฟท้ายรถวีโก้ส่วนใหญ่ไฟจะขาดข้างซ้าย....ไม่รู้ทำไม (เหมือนกัน)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 15:59:50 »
เสียบสลับกันครับ  ;D

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 21:43:57 »
นี่ถ้าคนรู้จักหรือคนในบ้านสังเกต น่าจะทักแล้วรู้ตัว

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 12:16:23 »

เออ จริงๆ ด้วยครับ ผมดูจากอีกรูปที่ถ่ายไว้  ไฟเบรคซ้ายไม่ติดเหมือนกัน   ว่าแต่ขั้วต่อแบบเสียบ  ไฟเลี้ยว ไฟเบรค ไฟถอย เขาทำขั้วแตกต่างกัน  แบบว่าเสียบผิดจะเสียบไม่ได้นี่ครับ หรือว่ารถรุ่นนี้มันเหมือนกัน

ถ้าขนาดเสียบสลับกันได้ระหว่าง ไฟเบรคกับไฟเลี้ยว นี่มันถึงขั้น design flaws เลยนะ