ผู้เขียน หัวข้อ: ขยับจาก Jazz GK เป็นรถ 7 ที่นั่ง ดีไหมครับ  (อ่าน 6620 ครั้ง)

ออฟไลน์ M@ni@c

• Jr. Member
  • **
สอบถามครับ ตอนนี้ที่บ้านอยู่กัน 3 คน เรา แฟน ลูก 4 ขวบครับ ปัจจุบันมี Jazz GK คันเดียว แฟนใช้รับส่งลูกไปโรงเรียน ระยะทาง 10 กิโลเมตร จากบ้านครับ
แต่เนื่องจากวันศุกร์ที่ผ่านมา รถเราจอดต่อไฟแดงอยู่เฉยๆ มี 3 ล้อพ่วงมาชนท้ายแบบจังๆ แฟน บอกแรงกระแทกมันเยอะมาก แทบกระเด็น เขาเลยอยากเปลี่ยนใช้รถที่ปลอดภัยมากขึ้นกว่า Jazz คันปัจจุบันครับ

งบประมาณ 800,000 - 1,100,000 ครับ

รถที่เราดูไว้ HRV , Toyota Cross ยังคงเป็น 4 ที่นั่งเหมือนเดิม แต่รถคันใหญ่ขึ้น ผมไม่แน่ใจว่าถ้าเกิดการโดนชนอีก จะปลอดภัยกว่า Jazz ไหม

แต่แฟนผมชอบ 7 ที่นั่งมากกว่า เขาสนใจ Veloz , Xpander Cross , XL7 ซึ่งใจผมชอบ HRV , Toyota Cross มากกว่าครับ

เพราะว่าเขาเผื่อ พ่อ แม่ในอนาคตด้วย เผื่อมีลูกอีกคน ทำนองนั้นครับ

แต่ถ้าต้องเป็น 7 ที่นั่งจริงๆที่ผมชอบสุดคงจะเป็น Xpander Cross ครับ

คือเราเถียงกันค่อยข้างเยอะครับ แฟนบอกว่าถ้า HRV , Cross มันก็ 4 ที่นั่งไม่ต่างจากเดิมสิ แต่ผมมองมุมว่ารถ Segment ขยับขึ้นกว่า Jazz น่าจะปลอดภัยกว่า

ผมไม่แน่ใจว่า Xpander Cross โครงสร้าง ความแข็งแรง ต่างไปจาก Jazz มากไหมครับ

ส่วน Jazz ยังคงเก็บสำรองไว้ใช้ครับ ไม่ได้ขาย แต่ถ้าหากกรณีจะขยับไปถึง Pajero ถึงรถพวกนั้นราคาที่มากกว่า 1.1 ล้าน อาจจะต้องขายเพื่อไปช่วยดาวน์ด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: ขยับจาก Jazz GK เป็นรถ 7 ที่นั่ง ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 14:52:30 »
หม้อหุงข้าวใบเล็กอย่าง Hyundai Stargazer​ ก็น่าสนใจนะครับ ดูกว้างขวางโอ่โถงดีครับ

ออฟไลน์ Devil13

Re: ขยับจาก Jazz GK เป็นรถ 7 ที่นั่ง ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 15:00:16 »
ถ้าเอาความปลอดภัย 7 ที่นั่ง ไป MuX ตัวล่างครับ
หากงบน้อยลงมา ไปกระบะ 4ประตู เคสชนท้ายกระบะมีระยะห่างที่สุดทั้งหน้าละหลังครับ

ผมเข้าใจคุณนะ
รถคันเก่าผมจอดอยู่ไฟแดงเฉยๆก็โดนชนตอนกลางวันแสกๆ เก๋งซีดานท้ายยุบถึงช่องเก็บยางอะไหล่  :'(

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 16:07:13 »
รถ segment สูงขึ้น วัสดุภายในมันก็ดีขึ้น การขับขี่ เครื่องยนต์ ช่วงล่าง เบรค มันก็ดีขึ้น ตามราคารถแหละ รวมถึง โครงสร้างตัวถังด้วยครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 16:20:30 »
เมื่อความคิดไม่ตรงกัน

ใครจ่ายตังหรือจ่ายเยอะกว่า ควรเป็นคนตัดสินใจครับ

เพราะถ้าใช้เหตุผลมาเถียงกัน แต่ละคนก็จะอ้างเหตุผลของตัวเองว่าถูกต้องเสมอครับ

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 16:56:37 »
ถ้ามีโครงการจะมีลูกเพิ่ม เลือก 7 ที่นั่งไว้ก็ดีครับ

เพราะนอกจากคาร์ซีทเด็กจะกินที่แล้ว ยังเผื่อเวลาเดินทางไปพร้อมปู่ย่าตายาย จะได้ไม่ต้องเอาเด็กออกจากคาร์ซีทมานั่งตักให้อันตรายอีก

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 17:37:05 »
เอาจริงๆพวก HRV, Cross ก็เพียงพอกับการมีลูกเพิ่มอีกคนนะครับ แต่ความต้องการที่ว่าเผื่อพ่อแม่มานั่งด้วย ต้องลองชั่งน้ำหนักดูว่าปกติได้ใช้บ่อยแค่ไหน ถ้าไม่บ่อยมาก นานๆที ผมว่าเช่ารถเอาจะดีกว่า
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 19:21:29 »
จากโจทย์ที่ให้มา ผมจะเลือก Collora Cross / HRV ครับ รถใหญ่ขึ้นใหม่ขึ้นควรจะปลอดภัยขึ้นครับ

ไม่แน่ใจว่าขับรับส่งลูกวันละ 10km หรือ ระยะทางรรห่างจากบ้าน 10km Hybrid อาจเป็นทางเลือกที่ดีครับ

ถ้าเอาเรื่องความปลอดภัย ผมคิดว่า PPV ปลอดภัยกว่า ถ้าโดนชนน่าจะเซพพอควร แต่ก็แลกมาด้วยราคา ขนาดกับความสูงครับ
ถ้าขยับมาจาก Jazz คิดว่าช่วงล่าง PPV ทำให้รู้สึกนุ่มขึ้น แต่จะซัดแบบ Jazzz ไม่ได้ครับ

ไม่อยากให้มองเผื่อไกลมากครับ บางคนอยากมีเพิ่มมันก็ไม่มาง่ายๆครับ
ถึงเลือกเป็น รถ 7 ที่นั้ง เด็กสองคนนั้งคาซีทแถวกลาง ผู้ใหญ๋ปีนขึ้นแถวสามก็ลำบากอีกครับ

กลุ่ม Veloz, Xpander, XL7 ผมไม่ชอบกลุ่มนี้เป็นการส่วนตัวครับ

ถ้ามีลูกสองคน แล้วต้องเผื่อคนอื่นเดินทางด้วย ผมคิดว่าควรขยับไป H-1 / Staria / GrandCarnival ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2023, 20:48:39 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 20:14:53 »
รถที่คันใหญ่ขึ้น สูงขึ้น ปลอดภัยกว่ารถเตี้ย ครับ

Jazz GK ไป HRV ก็ปลอดภัยกว่าครับ

ถ้าเน้นครอบครัว ไป 7 ที่นั่ง ใช้ยาวๆ จบกว่าครับ เพราะเผื่อไว้ดีกว่าขาด

ตอนนี้ กระแส Hyundai Stargazer สวย กว้าง นั่งสบายจริง

ถ้ากังวนเรื่องแบรนด์  ก็มองเป็น Veloz XL7 Xpander  BRV  ได้หมดแล้วแต่เลือก

ถ้าขับในเมือง Xpander คันใหญ่ จะกินน้ำมัน  ถ้านอกเมืองพอๆกันหมด

ถ้าแอบซิ่งบ้าง BRV แรงสุดในกลุ่ม  ผมเองใช้ BRV เพราะรถครอบครัว แต่ก็อยากแรงบ้าง
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 21:05:56 »
Toyota INNOVA

TOYOTA Veloz (ผมว่าถ้ายอมรับวัสดุได้ ก็น่าจะเล่นได้ครับ)

Honda BR-V

Triton 4 Door

Navara 4 Door

Terra 2.3E

MU-X 1.9 Active
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ I_AM_M

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 21:33:32 »
บอกกลัวโดนชนท้าย แล้ว7ที่นั่ง ใครนั่งหลังไม่กลัวเหรอนั่งติดฝาท้ายแล้ว บอกกลัวโดนชนท้ายผมก็งง

ถ้าตอบว่า 7ที่นั่งแต่ไม่มีคนมานั่งหลังจะเอา7ที่นั่งทำไมซื้อ5ที่นั่งดีกว่า

ผมว่าไปซื้อกระบะมาขับเถอะครับตามเม้นบนถ้ากลัวโดนชนท้าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 08:47:34 »
ถ้าซีเรียสเรื่องความปลอดภัยโดนชนท้ายขนาดนั้น
ผมว่าไปซื้อ Mu-X Active ดีกว่าไหมครับ ราคา 1.15 ล้าน
ถ้าไม่ชอบ PPV ผมว่า Xpander น่าใช้สุดละ

ส่วนเรื่องเถียงกับแฟนหรือภรรยา ผมมีประสบการณ์จะเล่าให้ฟัง
เมื่อ 4 ปีที่แล้วผมซื้อรถ
แต่เลือกคันที่ผมอยากได้ และผมก็เป็นคนจ่ายเงินผ่อนเองด้วยนะ
หลังจากที่ซื้อมา ด้วยความที่มันไม่ถูกใจภรรยาแต่แรก
มันจะมีเรื่องที่เค้าจะคอยตินู่นนี่นั่นอยู่เรื่อยๆสารพัดถ้ารถมีปัญหา
หรือแม้แต่ช่วงล่างนั่งไม่สบาย ไปเปลี่ยนโช๊คใหม่ดีขึ้น ก็เงียบไปแค่พักเดียว
ใช้ไปก็ไม่มีความสุข ไม่สบายใจ บรรยากาศมันอึมครึมบอกไม่ถูก
สุดท้ายใช้ได้ปีครึ่ง ผมขายทิ้งเลยครับ สบายใจใช้คันเก่าต่อไป
ไม่เคยขายรถแล้วรู้สึกสบายใจดีหรือตัดใจง่ายเท่าคันนี้แล้ว
คันก่อนหน้าที่ซื้อ ตอนนั้นบทบาทของเมียยังไม่เยอะในชีวิต
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 09:35:51 »
กัดฟันเก็บเงินเพิ่มรอnissan serenaดีไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 10:02:18 »
กัดฟันเก็บเงินเพิ่มรอnissan serenaดีไหมครับ

คาดว่าเข้าไทย ราคาน่าจะประมาณเท่าไหร่หรอครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 10:05:06 »
ถ้าซีเรียสเรื่องความปลอดภัยโดนชนท้ายขนาดนั้น
ผมว่าไปซื้อ Mu-X Active ดีกว่าไหมครับ ราคา 1.15 ล้าน
ถ้าไม่ชอบ PPV ผมว่า Xpander น่าใช้สุดละ

ส่วนเรื่องเถียงกับแฟนหรือภรรยา ผมมีประสบการณ์จะเล่าให้ฟัง
แต่เลือกคันที่ผมอยากได้ และผมก็เป็นคนจ่ายเงินผ่อนเองด้วยนะ
หลังจากที่ซื้อมา ด้วยความที่มันไม่ถูกใจภรรยาแต่แรก
มันจะมีเรื่องที่เค้าจะคอยตินู่นนี่นั่นอยู่เรื่อยๆสารพัดถ้ารถมีปัญหา
หรือแม้แต่ช่วงล่างนั่งไม่สบาย ไปเปลี่ยนโช๊คใหม่ดีขึ้น ก็เงียบไปแค่พักเดียว
ใช้ไปก็ไม่มีความสุข ไม่สบายใจ บรรยากาศมันอึมครึมบอกไม่ถูก
สุดท้ายใช้ได้ปีครึ่ง ผมขายทิ้งเลยครับ สบายใจใช้คันเก่าต่อไป
ไม่เคยขายรถแล้วรู้สึกสบายใจดีหรือตัดใจง่ายเท่าคันนี้แล้ว
คันก่อนหน้าที่ซื้อ ตอนนั้นบทบาทของเมียยังไม่เยอะในชีวิต

เข้าใจเลยครับ วันนี้ยังถกเถียงกันอยู่ เจอประโยคนึงก็เขาชอบอะ "จบมั้ย" 5555
จริงอย่างที่ว่าเลยครับ ถ้าซื้อตามใจเรา เขาใช้ก็คงตินั่นนี่ ไปเรื่อย เดี๋ยวนั่นนี่ไม่โอเค
สงสัยต้องตามใจคนใช้แหละครับ เดี๋ยวลองเปรียบ Xpander กับ Mu-X ดูนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 10:08:44 »
ถ้าเอาความปลอดภัย 7 ที่นั่ง ไป MuX ตัวล่างครับ
หากงบน้อยลงมา ไปกระบะ 4ประตู เคสชนท้ายกระบะมีระยะห่างที่สุดทั้งหน้าละหลังครับ

ผมเข้าใจคุณนะ
รถคันเก่าผมจอดอยู่ไฟแดงเฉยๆก็โดนชนตอนกลางวันแสกๆ เก๋งซีดานท้ายยุบถึงช่องเก็บยางอะไหล่  :'(

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 10:16:26 »

เขาจะมาจริงๆไหมครับ?​ รอนานจนรากงอก ออกดอกออกผลแล้ว...

ออฟไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 10:19:08 »
เจ้าของกระทู้เคสเหมือนผมเลยครับ ใช้ Jazz เหมือนกันด้วย
ผมว่า PPV ก็น่าสนใจนะครับ อย่างน้อยก็ยังมี Frame Chassis คอยรับแรงกระแทกอยู่

ส่วนผมยังใช้ Jazz ต่อไปครับ รอ 7 ที่นั่ง Hybrid อยู่ครับ

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 10:24:24 »
เข้าใจเลยครับ คนที่เคยถูกชนแบบนี้จะระแวง
แต่ดูรถที่เลือกส่วนใหญ่ถ้าโดนลักษณะเดิมแรงกระแทกเปลี่ยนก็มีโอกาศยุบเหมือนกันหมด

ถ้าตัวเลือกเป็นผมคงไปกลุ่ม HRV , Cross มากกว่า หรือรอดู YARIS CROSS

ออฟไลน์ 13December

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 10:44:24 »
ตอบจากคนที่จะเปลี่ยนจาก m3 มาเป็นรถครอบครัว กำลังๆดูอยู่เหมือนกัน

เทียบหลายอย่างแล้ว จากวิถีชีวิต

ส่งลูก ทำงาน ขับไปตจว. เลือกคันเล็ก คันใหญ่ ไฟฟ้าหรือน้ำมันดี

สรุปคิดว่าไม่จบ cross ก็ hrv ครับ ยุคนี้ต้องมา ประหยัดน้ำมัน ขับสบายไว้ก่อนครับ

ไฟฟ้ารออีก 2 ปี น่าเล่นครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 11:18:40 »

เขาจะมาจริงๆไหมครับ?​ รอนานจนรากงอก ออกดอกออกผลแล้ว...

https://www.headlightmag.com/2023-09-19-nissan-serena-e-power-highway-star-v-luanch-in-thailand-2024/
ข่าวบอกครึ่งปีหลัง 2024ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 12:22:27 »
้HRV  แพลตฟอร์ม B-segment   ผมมองว่าไม่ต่าง

Veloz ไปตามในกลุ่ม เจอเคส อุบัติเหตุอาจจะพอถามใจคุณได้บ้าง  ว่ามันแข็งแรงพอไหม มีมาเรื่อยๆ  ความถึงการรอคอยอะไหล่

Mini MPV  ค่ายมิตซุน่าไว้ใจสุด

ถ้าเน้นโครงสร้างจริง ไป PPV   Terra ลองถามตัวล่างดูส่วนลดครับ    กับ MUX   

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Gunners-headlight

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 12:45:49 »
ถ้างบนี้ ยังไง SUV อย่างพวก Cross HRV (C segment )
ดีกว่าพวก Xpander หรือ Veloz ครับ (ประมาณ eco car ยืดฐานล้อ)
พื้นฐานรถ การขับขี่ และ การออกแบบคนละเรื่อง ครับ
แต่ถ้า กลัวเรื่องการชน ความปลอดภัย ไป Mu x ตัวเริ่มต้น ครับ

ออฟไลน์ Edwardsella

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 14:17:45 »
ผมมองตรงนี้นะครับ "เผื่อ พ่อ แม่ในอนาคตด้วย เผื่อมีลูกอีกคน" กำลังจะออกใหม่อยู่แล้ว ถ้าแบบนี้ ก็ควรออกรถ 7 ที่นั่งครับ เอาที่แบบที่แถวหลังนั่งได้จริง กัดฟันไปแนว Innova MPV หรือ PPV ตัวเริ่มก็ได้ ลองไปนั่งแถวสามดูก่อนนะครับ ผมไม่สันทัดเท่าไร ถ้าเล็กมากกลัวโดนชนท้ายมีปัญหา ก็คงไม่กล้าให้ลูกนั่ง ไปลองนั่งดูนะครับ 

ออฟไลน์ Sweettender

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 18:27:34 »
โจทย์คล้ายๆผมเลยครับ แต่ผมจะปล่อย GK 1 คันและเก็บ GK MT ไว้
สำหรับผมมองเป็นรถ 7 ที่นั่งซึ่งตอนนี้คงจะมีแต่ Innova Zenix เท่านั้นที่ตอบโจทย์บรรทุกคนได้ 6-7 คนจริงๆ
ส่วนตัวตัด mu-x ออกเพราะภรรยาไม่ชอบ ตัด Segment Mini MPV ออกเพราะมันก่ำกึ่งระหว่างรถเล็กกับรถใหญ่
กำลังรอดู Pajero ตัวใหม่ไม่แน่ใจว่าแถว 3 นั่งได้จริงแค่ไหน
เห็นข่าวที่ Vietnam เปิดตัว Hyundai Custin เห็นแล้วชอบมาก แต่เสียดายที่มันคงไม่เข้าไทย
2018 Honda Jazz S M/T
1989 Mazda 323 1.5 GLX M/T

ออฟไลน์ peanutbutter

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2023, 14:31:05 »
กังวลการถูกชนท้ายให้เลือกรถที่มีคานกันชนด้านท้ายครับ(บางรุ่นติดตั้งให้จากโรงงาน บางรุ่น specนอกมี specไทยตัดออก) ไม่งั้นเวลาถูกชนท้ายก็ยุบไม่ต่างกับ GK ที่เคยหาข้อมูลมา อย่าง cross จะไม่มาให้ครับ ต้องหาเบิกของไต้หวัน หรืออัลติสมาใส่เพิ่มเอง

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2023, 16:45:02 »
รถซิตี้คาร์คันเล็กๆเพื่อนร่วมทางมักจะไม่ใส่ใจ ผมขับคันเล็กๆก็จะโดนปาดโดนจี้ทั้งๆที่ขับแบบเดียวกันกับฟอร์จูนเนอร์ซึ่งก็เป็นปกติเข้าใจได้ ต้องถามคนขับดูครับว่าคันใหญ่ๆใช้งานจริงๆได้ไหวมั้ย ต้องเข้าใจคุณผู้หญิงตัวเล็กๆด้วยเขาอาจขับไม่ไหวก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2023, 19:13:07 »
๋JAZZ ,HRV มัน Platform เดียวกัน ไม่น่าต่าง
Cross มันมาจาก Corolla รถใหญ่กว่า ดีกว่าแน่ๆ
ส่วน PPV แข็งแรงกว่า ทั้งหมด แต่ ควรให้เมียไปลองก่อน เพราะ มันต่างจาก Jazz อย่างมาก

และ ผมชอบ Jazz มันขนของได้เยอะ ประหยัด ไม่จุกจิก ครับ
เมียผมก็ใช้ ยังไม่มี นโยบายขาย

แต่ ถ้าจะออกรถใหม่ ก็จะเก็บไว้ครับ มันน่ารักดี

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2023, 22:26:05 »
อย่าลืมคิดด้วยว่าคันใหญ่ขึ้นก็ต้องปรับวิธีการขับขี่ไปด้วยนะครับ ดูที่ความสะดวกและเหมาะสมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 13:40:11 »

เจอความเห็นนี้เข้าไปความเห็นเดียว จขกท.ตัดสินใจได้เลย55