ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรก Dixcel Z-Type VS. EBC Yellowstuff แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 3650 ครั้ง)

preme123

• บุคคลทั่วไป
ผ้าเบรก Dixcel Z-Type VS. EBC Yellowstuff แนะนำหน่อยครับ

กำลังจะเปลี่ยนผ้าเบรก สองตัวนี้ ฟีลลิ่งเป็นอย่างไร ตัวไหนคุ้มค่าคุณภาพก่วาครับ  ตัวไหนน่าเล่นก่วาครับ

ฝุ่นไม่กลัว กลัวเสียงดังครับ :)

แล้วผ้าเบรกแบบนี้จะหมดช้าก่วาของเดิมติดรถไหมครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: ผ้าเบรก Dixcel Z-Type VS. EBC Yellowstuff แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 20:03:36 »
ขออ้างจากพี่ที่รู้จักเคยใช้มานะครับแกบอกว่า เคยใช้ทั้งสองตัวนี้แล้ว เทียบกัน Dixcel Type Z ดีกว่าเยอะ ควบคุมน้ำหนักเบรคได้ดีกว่า รู้สึกดูดเท้าดีกว่ามาก ครับผม

เพิ่มเติมจากผู้ใช้จริงครับ
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=95765.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2013, 20:28:09 โดย PJ" »

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
Re: ผ้าเบรก Dixcel Z-Type VS. EBC Yellowstuff แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 21:13:24 »
ผมเคยใส่ทั้ง 2 รุ่นที่บอกมาเลยครับ ทั้ง M ทั้ง Z ทั้งจานของ Dixcel ผมก็ใส่มาแล้ว

EBC ผมก็ใส่มาทั้ง Ultimax Green Yellow เหลือแต่ Red ที่ยังไม่ได้ใส่ตัวเดียว

1.Alfa 156 หน้า Z type เบรค Brembo GT 4 pot - หลัง M type คาลิปเปอร์เดิม

2.Yellow ผมใส่ Legacy BP หน้า หลัง ชุดก่อนหน้า เป็น M type คาลิปเปอร์เดิม

3.Yellow ใส่ 350Z Brembo หน้า 4 pot หลัง 2 pot

เรื่องราคาผมไม่รู้ว่าตัวไหนคุ้มนะครับ เพราะจำราคาไม่ได้แล้วเหมือนกัน แต่ผมพอใจทั้งคู่นะ Yellow นี่ฝุ่นดุหน่อย พอๆกับ Z type

สรุปผมว่าใช้ได้ทั้งคู่ แต่รถผมมีการเปลี่ยนสายถักเพิ่ม น้ำมันเบรค Ate dot4 class 6 ด้วยนะครับ

อันไหนถูกกว่าก็เอาอันนั้นแล้วกันครับ ใช้ได้ทั้งคู่

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 22:00:19 »
เข้ามาเก็บข้อมูล Dixcel ครับ
ตอนนี้ใช้ EBC Yellow อยากได้ดีกว่านี้อีกครับ  :P

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 09:15:32 »
เข้ามาเก็บข้อมูล Dixcel ครับ
ตอนนี้ใช้ EBC Yellow อยากได้ดีกว่านี้อีกครับ  :P

ดีกว่านี้ไป Blue Stuff เลยครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่ามีใส่รถที่ต้องการไม๊ เพราะมีเฉพาะบางรุ่นครับ