ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องรอบเครื่องยนต์สะดุดคับเวลาถอนคันเร่งคับ  (อ่าน 5311 ครั้ง)

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
 ปกติเวลาลดความเร็วเช่นจะจอดหรือติดไฟแดง เข็มวัดความเร็วกับเข็มวัดรอบจะค่อยๆลดลงใช่ไหมคับ แต่ถ้าตอนที่เราลดความเร็วลงเข็มวัดรอบเกิดกระตุกตอนจังหวะที่เปลี่ยนเกียร์ละคับ เช่น จากเกียร์ 3 ไป 2 แทนที่เข็มวัดรอบมันจะลงแบบนิ่งๆกลับมีจังหวะกระดกขึ้นนิดหนึ่งแล้วก็ลดลงมาปกติ ชึ่งมันทำให้รถกระตุกด้วย ชึ่งอาการจะเป็นตอนเกียร์ลดลงจาก 3 ไป 2 และ 2 ไป 1 แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะคับ  ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรคับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ปกติครับ  รอบขณะเปลี่ยนเกียร์สูงเกินไป ทำให้มีลักษณะเอนจิ้นเบรคได้บ้างเล็กน้อย..

ออฟไลน์ Freekick042

ผมก็เป็นเวลายกเลิกcruise control แล้วไม่ได้เลี้ยงคันเร่ง ผมว่ามันปกตินะ

ออฟไลน์ keamglad

ถ้ารถเป็นเกีย manual มันจะเรียกว่า engine break 
แต่อาการนี้เกิดในเกียออโดต้ ผมก็ไม่รู้มันปกติหรือเปล่า

แต่เห็นคนที่เจออาการแบบนี้เค้าไม่ชอบกัน เอาไปเข้าศูนย์ เห็นศูนย์เค้าแก้ให้ได้ด้วยนะ

ออฟไลน์ ceberos

ผม altis1.8 เป็นฮะ ถ้าขยี้รอบไป5-6พัน แล้วเร่งๆเบรคๆ รอบมันค้างรอเลยฮะกดเมื่อไหร่พร้อมจะไปทุกเมื่อ  ;D แต่ก็ไม่รู้ว่า CVT จะอายุยืนมั้ยพยายามทำให้มันมีปัญก่อน 1แสนโล หรือ3ปี เพราะจะได้เคลมแล้วจะได้รู้ว่าควรจะระวังยังไง

ออฟไลน์ basboths

ผมว่าปกตินะ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ปกติ ครับ ลองชิบเกียร์ 5>4 ที่ความเร็วซักร้อย รอบมันจะดีดขึ้นไปเพราะเฟืองเกียร์มันมทดมาสูงขึ้นครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้