ผู้เขียน หัวข้อ: รถผมต้องตั้งศูนย์บ่อยผิดปกติ ถ้าเอาไปตั้งศูนย์อีกที+ถ่วงล้อด้วย จะหายขาดไหมครับ?  (อ่าน 3295 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
รถ mazda 2 hatchback

ต้องตั้งศูนย์บ่อย ครั้งที่แล้วนี่เมื่อ 3.5 เดือนก่อนเองครับ

ตอนนี้เริ่มเป็นอีกแล้ว

อาการคือจะกินขวาตลอด เหมือนเดิมทุกครั้ง

และอาการพิเศษเมื่ออาทิตย์ที่แล้วคือ

เมื่อเบรคลึก ที่ความเร็วสูง มีอาการท้ายเป๋นิดนึงครับ

แต่เป๋ไปทางไหนผมจำไม่ได้ เพราะใจจดจ่อกับท้ายเก๋งคันหน้าอยู่ครับ

จึงอยากถามว่า

รถผมต้องตั้งศูนย์บ่อยผิดปกติ ถ้าเอาไปตั้งศูนย์อีกที+ถ่วงล้อด้วย จะหายขาดไหมครับ?

อ้อออ ผมเคยถามร้านยางที่ตั้งศูนย์เมื่อคราวก่อนแล้ว

ว่ารถผมเป็นอะไรต้องตั้งศูนย์บ่อย

แกบอก "ไม่รู้ครับ"  ผมก็ "อออออ ครับ..."

ออฟไลน์ sukhontha

คิดว่าน่าจะผิดปกติกับช่วงล่าง  หรือ  มีการล็อคไม่แน่นเมื่อตั้ง 0ล้อ  ลองเปลี่ยนอู่ที่ตั้ง0ดูบ้างไหม? 

x-trail  ผม  เปลี่ยนยางชุดที่ 3  (ห้าปี)  ผมไม่เคยตั้ง 0 เลย  ช่างจะเอาขึ้นตั้ง  ผมบอก  ไม่ต้อง  เอาแค่เปลี่ยนยางถ่วงให้สมบูรณ์ก็พอ  (เพราะรถผม  ไม่มีกินนอก กินใน  ไม่กินซ้าย-ขวา  กลัวตั้งแล้วจะเป็นเรื่อง)

ออฟไลน์ Newhang

ตั้งแล้วมักเป็นเรื่องจริงๆครับ ผมก็ไม่นิยมตั้งศูนย์เพราะแค่คนตั้งศูนย์บางทียังคุยกับเราให้รู้เรื่องยังไม่ได้เลยด้วยซ้ำ จะตั้งให้ดีก็ยาก

ออฟไลน์ Sit: )

เช็คช่วงล่างล่าสึดเมื่อไรครับ ถ้ามีอะไรเสีย หลวม มันก็ตั้งไม่อยู่ ยางก็มีส่วนน๊ะตรวจสอบดูครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

รู้มั๊ยว่าการตั้งศูนย์ค่าไหนมันทำให้รถกินซ้ายกินขวา  มีแค่แคสเตอร์กับแคมเบอร์ที่ทำให้รถมันกินได้  ถามว่ามาสด้า2ตั้งค่านี้ได้รึปล่าวผมไม่ทราบ  แต่รถผมตั้งไม่ได้  รถญี่ปุ่นส่วนมากก็ตั้งไม่ได้

แน่ใจเหรอครับว่ามันกินขวาจริงๆ และถ้ามันกินจริงมันหายกินจากการไปตั้งศูนย์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อาจจะเป็นที่คนด้วย บางที่อุปกรณ์พร้อมอย่างดีเลย แต่ตั้งไม่ตรง หลายทีเลยด้วย เจอมากับตัวครับ

ออฟไลน์ SM.

น่าจะเป็นที่จุดอื่นด้วยนะครับ ทางที่ดี ตรงสอบช่วงล่างอื่นๆไปด้วยเลยดีกว่า

ผมเป็น จขกท ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมมานั่งคิด ๆ ดู

ผมว่าถ่วงล้อไปก็คงไม่หายขาด

เพราะอาการนี้เป็นมาตั้งแต่รถผมยังเดิม ๆ

จนเปลี่ยนโช็ค เปลี่ยนล้อ อาการก็ยังเป็นอยู่

จึงน่าจะเกิดจากช่วงล่าง

ซึ่งผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับช่วงล่างเลยครับ 555

กินขวาของผมนี่คือ เวลาจับพวงมาลัยตรง รถจะไปทางขวาตลอด

ถ้าจะขับตรง คือต้องจับพวงมาลัยเอียง ๆ เหมือนเลี้ยวซ้ายครับ รถถึงจะวิ่งตรง

และมันจะค่อย ๆ เอียงมากขึ้นเรื่อย ๆ ครับ

สงสัยผมอาจจะต้องตั้งศูนย์บ่อย ๆ เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมมานั่งคิด ๆ ดู

เพราะอาการนี้เป็นมาตั้งแต่รถผมยังเดิม ๆ

จนเปลี่ยนโช็ค เปลี่ยนล้อ อาการก็ยังเป็นอยู่

ซึ่งผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับช่วงล่างเลยครับ 555

กินขวาของผมนี่คือ เวลาจับพวงมาลัยตรง รถจะไปทางขวาตลอด

ถ้าจะขับตรง คือต้องจับพวงมาลัยเอียง ๆ เหมือนเลี้ยวซ้ายครับ รถถึงจะวิ่งตรง

และมันจะค่อย ๆ เอียงมากขึ้นเรื่อย ๆ ครับ

สงสัยผมอาจจะต้องตั้งศูนย์บ่อย ๆ เหมือนเดิมครับ

อันนี้ไม่ได้เรียกกินขวาครับ  มันต้องบอกว่าพวงมาลัยเอียงซ้าย  การกินคือการปล่อยมือแล้วรถเลี้ยวลงข้างทางครับ

ทีนี้มาแก้เรื่องพวงมาลัยเอียง  อันนี้ใช้การปรับคันชักคันส่งครับซึ่งปกติล็อคไว้ตรงไหนก็ต้องอยู่ตรงนั้นไม่มีที่เอียงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆยกเว้นมีอะไรผิดปกติ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

แบบนี้ไม่ใช่กินขวาครับ กินขวาคือ เวลาเราขับรถตั้งพวงมาลัยตรงๆแล้วปล่อยมือ รถมันจะเอนไปทางขวา(จริงๆมันต้องตรงอยู่เฉยๆ)
อาการแบบนี้ไม่น่าจะเกี่ยวกับการตั้ง0หรือถ่วงล้อนะครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจนะ ลองเข้าอู่หรือ0เช็คช่วงล่าง พวงมาลัยดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ ผมเข้าใจคำว่ากินขวาผิดไป

เอาเป็นว่าจะเข้าศูนย์เช็คช่วงล่างดูครับ

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member