ผู้เขียน หัวข้อ: ---- ขอความคิดเห็น กรณีรถหรู ไฟไหม้ ครับ ------ โดนกรมศุลยึด  (อ่าน 7658 ครั้ง)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
พอดีเพิ่ง ฟังข่าวช่อง 3 แจ้งว่า
กรมศุลกากร อายัดรถ ตรวจสอบ
ตรวจพบการติดตั้งถังก๊าซ LPG
พบ ป้ายทะเบียน เรียบร้อย

มันเกิดอะไรขึ้นครับ
ผมอยากทราบความคิดเห็นของเพื่อนๆครับ

ปล. สงสัย LPG ตัวการเกิดไฟไหม้ แน่ๆเลยครับ  :o :o :o

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
จดประกอบ

ออฟไลน์ Fly to dream

รถพวกนี้เคยมีเจ้าของอยู่แล้วไม่ใช่รถใหม่ ดูในเกรย์หลายๆเจ้าเลยมีป้ายทั้งนั้น กรมศุลฯนั่นมายุ่งไม่เข้าเรื่อง พวกนี้มือ 2 ทั้งนั้น

Mucielago , F430 รถใหม่ไม่มีทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2013, 20:54:16 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
นั้นสิ เห็นข่าวเลยงง 555
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ V221

น่าจะเป็นรถจดประกอบ คราวนี้มีพิรุธที่ไม่มีเจ้าของแสดงตัว เจ้าหน้าที่เลยอายัดไว้เพื่อตรวจสอบก่อนได้สะดวกครับ
รถจดประกอบแพงๆพวกนี้ส่วนใหญ่จะมาแบบไม่ได้สลับเครื่องยนต์ดังนั้นถ้ากรมตรวจไปที่ผู้ผลิตก็จะเจอครับเพราะรถจดประกอบที่ถูกต้องจะต้องเอาเครื่องยนต์ของอีกคันนึงมาใส่โดยนำเข้าแยกกัน ทีนี้ถ้าเจ้าหน้าที่เช็คไปที่บริษัทรถแล้วพบว่าหมายเลขเครื่องยนต์เป็นเบอร์เดียวกันกับเลขตัวถังที่ผลิตออกจากโรงงานผู้ผลิตก็แสดงว่าจดประกอบแบบผิดกฎหมายไงครับ กรมศุลมีอำนาจที่จะตรวจสอบใบขนขาเข้าของตัวถังรถและเครื่องยนต์ได้เต็มที่เพราะเป็นหน่วยงานรับผิดชอบโดยตรงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2013, 21:22:55 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ decptt

รบกวนทุกท่านช่วยเดาเพิ่มเติมว่า
สาเหตุที่รถไฟไหม้ เพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ Hundredpiper

• Jr. Member
  • **
สาเหตุที่ไฟไหม้ เพราะน้ำมันไฮโดรลิกของรถบรรทุกรั่วทำให้เกิดประกายไฟที่X6และเกิดไฟไหม้ตามมาและไฟก็ตกลงสู่ F430 ที่พี่สาวผมเพิ่งไปลองนั่งมาก่อนขาย (ขายได้กำไลด้วย ล็อคspecประมูลมา) และลามไป Mucielago

ออฟไลน์ jose

• Jr. Member
  • **
สาเหตุที่ไฟไหม้ เพราะน้ำมันไฮโดรลิกของรถบรรทุกรั่วทำให้เกิดประกายไฟที่X6และเกิดไฟไหม้ตามมาและไฟก็ตกลงสู่ F430 ที่พี่สาวผมเพิ่งไปลองนั่งมาก่อนขาย (ขายได้กำไลด้วย ล็อคspecประมูลมา) และลามไป Mucielago
น้ำมันไฮดรอลิกติดไฟด้วยหราครับ งง :o

ออฟไลน์ Monn

Lambo ติด LPG เวลาเข้าไปเติม คงแปลกๆ อะ หุหุ

ฟังข่าวอยู่ งงๆ บอกว่า ติดแกสทุกคัน คงติดไปก่อน แล้วจดทะเบียนได้ แล้วค่อยเอาออก  เออแปลกดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2013, 23:06:05 โดย Monn »
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Parinceo

Lambo ติด LPG เวลาเข้าไปเติม คงแปลกๆ อะ หุหุ

ฟังข่าวอยู่ งงๆ บอกว่า ติดแกสทุกคัน คงติดไปก่อน แล้วจดทะเบียนได้ แล้วค่อยเอาออก  เออแปลกดีครับ

เอ่อ มันเป็นวิธีอีกทางนึงครับ

เพื่อนผมคนนึง บ้านเค้าเอา GTR R35 เข้ามา เอามาได้ 5 ล้านกว่าๆ
ตอนจดก็ติดแก๊สเข้าไป(แต่ไม่ได้ติดจริงๆ เอาถึงวางๆ เอาสายแปะๆไป) มันโดนภาษีน้อยกว่าเยอะ จำไม่ได้ว่าเยอะแค่ไหน
จดเสร็จก็เอาออก วิ่งชิวๆ

ปล. ผิดกม.นะครับ ไม่ควรทำ  ;)

ออฟไลน์ IncarRus

รถพวกนี้เคยมีเจ้าของอยู่แล้วไม่ใช่รถใหม่ ดูในเกรย์หลายๆเจ้าเลยมีป้ายทั้งนั้น กรมศุลฯนั่นมายุ่งไม่เข้าเรื่อง พวกนี้มือ 2 ทั้งนั้น

Mucielago , F430 รถใหม่ไม่มีทาง

กรมศุลฯ ,,, ไม่ยุ่งได้ไงหละคับ, กลิ่นโชยมาแต่ไกล  :-\

promt

• บุคคลทั่วไป

เพื่อนผมคนนึง บ้านเค้าเอา GTR R35 เข้ามา เอามาได้ 5 ล้านกว่าๆ
ตอนจดก็ติดแก๊สเข้าไป(แต่ไม่ได้ติดจริงๆ เอาถึงวางๆ เอาสายแปะๆไป) มันโดนภาษีน้อยกว่าเยอะ จำไม่ได้ว่าเยอะแค่ไหน

วิศวะกร กล้าเซ็นต์ผ่านเหรอครับ

มันเป็นวิธีการเลี่ยงโดยอาศัยช่องโหว่ของกฎหมายครับเพราะถ้าติดแก็สก็ไม่ต้องทำรถให้ผ่านเรื่องมลพิษของ สมอ.ได้ครับ และหลังจากจดทะเบียนได้พวกนี้จะเอาแก็สออกภายหลังครับ

ออฟไลน์ Parinceo

วิศวะกร กล้าเซ็นต์ผ่านเหรอครับ

รู้สึกเส้นด้วยอ่ะครับ ถ่ายรูปส่งไป ไม่ต้องตรวจรถ

ออฟไลน์ choomodify

ว่าแล้วว่าเรื่องนี้มันต้องมีอะไรมากกว่าไฟไหม้ธรรมดา

ออฟไลน์ PorrMacKenna

มันเป็นวิธีการเลี่ยงโดยอาศัยช่องโหว่ของกฎหมายครับเพราะถ้าติดแก็สก็ไม่ต้องทำรถให้ผ่านเรื่องมลพิษของ สมอ.ได้ครับ และหลังจากจดทะเบียนได้พวกนี้จะเอาแก็สออกภายหลังครับ

ตามนั้นครับ เป็นเทคนิคที่นิยมใช้กันในสมัยก่อน
แต่ตามมาตรฐานใหม่ Euro 4 รถแก๊สต้องทดสอบด้วย
เกรย์เลยต้องเปลี่ยนวิธีเลี่ยงกฎหมายแทนครับ

ถ้าเอาความจริงมาพูดกันก็เหมือนเดิมอีกครับว่าบ้านเราหลอกลวงไม่ยอมรับความจริงทั้งนั้น ยกตัวอย่างเอาเรื่องติดแก๊สรถยนต์ก็ได้ รถยนต์ใช้แก็สปัจจุบันมี1ล้านคัน วิศวกรเครื่องกลที่เป็นสมาชิกสภาวิศวกรมีทั้งหมดไม่ถึง4หมื่นคน เฉพาะแท็กซี่ติดแก็สก็1แสนคัน วันนึงวิ่งเฉลี่ย40กม./ชม.ใช้งาน15ชม. วันนึงวิ่ง600กม.เดือนนึงวิ่ง26วันปีนึงวิ่งเกือบๆ2แสน ถ้าเอามาตรฐานการตรวจสอบปีนึงต้องตรวจไม่น้อยกว่า2ครั้งโดยประมาณ แค่นี้ก็ไม่มีวิศวกรพอตรวจให้แล้วละครับ ที่เซ็นต์ๆกันเกินครึงไม่เคยเข้ามาดูหรอก แล้วการตรวจสอบตามมาตรฐานที่ถูกต้องต้องเริ่มจากมีแบบการติดตั้งและสเปคของอุปกรณ์นั้นๆที่ได้รับการอนุมัติจากวิศวกรออกแบบที่มีการทวนสอบอย่างดีจึงจะสามารถตรวจทานและรับรองได้ ที่จริงแล้วสถานที่ติดตั้งควรต้องมีการกำหนดมาตรฐานที่ปลอดภัยเพียงพอเหมือนโรงพยาบาลเช่นต้องห่างชุมชนหรือสถานีเติมเชื้อเพลิง อาคารต้องมีการระบายอากาศที่ดี มีเครื่องมือตรวจวัดความเข้มข้นแก็สติดไฟ มีอุปกรณ์ดับเพลิงและทางหนีไฟเพียงพอ มีวิศวกรประจำไม่ใช่มาแบบฉาบฉวย ลองคิดดูแค่นี้ก็พอยังไม่รวมถึงมาตรฐานสถานที่ตรวจสอบระบบแก็สซึ่งเสี่ยงมากขึ้นไปอีกเพราะรถที่ใช้งานแล้วย่อมมีการเสื่อมสภาพของอุปกรณ์ต่างๆซึ่งการเข้ามารวมในสถานที่ใดที่หนึ่งก็เปรียบเสมือนเอาถังเชื้อเพลิงที่อาจจะชำรุดมารวมกันเป็นจำนวนมากก็ยิ่งมีความเสี่ยงมากขึ้นไปอีก ลองคิดดูสิครับว่าปัจจุบันเราเห็นมาตรฐานดังกล่าวครอบคลุมเพียงใด?
ส่วนเรื่องรถจดประกอบยิ่งแล้วใหญ่เพราะที่ถูกต้องแล้วจะต้องเอาชิ้นส่วนตัวรถและเครื่องยนต์มาประกอบกันใหม่ ถามว่าวิศวกรที่ตรงไปตรงมาที่ไหนจะกล้าเซ็นต์เพราะต้องพิสูจน์ทั้งรอยเชื่อม งานประกอบว่ามีความปลอดภัยต่อชีวิตเพียงพอ น้อยมากๆที่จะเซ็นต์ให้ครับ ที่ทำๆกันมีทั้งมั่วหรือปลอมเอกสารเยอะเเยะครับ

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
ประเด็นก็คือ การทำแบบนี้(จดประกอบ) ทำให้รัฐสูญเสียรายได้จากการจัดเก็บภาษี คือ เมื่อก่อนทำกันมากภาษีจัดเก็บไม่ได้เป็นหมื่นล้าน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

มีแบบนี้ด้วยแฮะ ไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

เรื่อง Super Car ติด LPG นี่จริงครับ
คนรู้จัก เอารถจดประกอบ มาขายก็ทำแบบนี้
แล้วก็ให้เงินวิศวะกรมาเซ็นตรวจสภาพ จ่ายเยอะเหมือนกันกับค่าลายเซ็น

ถ้าติด LPG จะได้เสียภาษีราคาที่ถูกลง เขาเรียกว่า รถยนต์ใช้ก๊าซธรรมชาติ แนวๆนี้ครับจำไม่ได้
(ผมยังเคยเห็น 350Z ใส่ถังแก๊สเดินสายปลอมๆ เห็นแล้วก็ฮาๆ)

แล้วคนในสรรพกร กับ ขนส่ง ก็ได้ใต้โต๊ะเยอะครับ

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
ข่าวล่าสุดครับ
http://hilight.kapook.com/view/86706

นายราคพ ศรีศุภอรรถ รองอธิบดีกรมศุลกากร เปิดเผยว่า ได้ทำการตรวจสอบที่มาที่ไปของรถ และวัตถุประสงค์ในการนำรถไปที่ จ.ศรีสะเกษ แล้ว เบื้องต้นทราบว่ารถทั้งหมดยังไม่ได้จดทะเบียน เพราะไม่มีหลักฐานปรากฏในระบบภาษีของศุลกากร ซึ่งรถทั้งหมดอาจจะลักลอบนำเข้ามาโดยอาศัยสิทธิ์การท่องเที่ยวผ่านแดนแล้วไม่นำกลับออกไป ซึ่งปัจจุบันแต่ละปีมีรถผ่านเข้า - ออก ชายแดนประมาณ 2 ล้านคัน และมีประมาณ 100 คันที่ไม่กลับออกไป

สรุป เบื้องต้นว่าไม่ใช่รถจดประกอบ แต่ไม่เสียภาษีเลยแหละ  เวรกรรมมีจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ -nu-

รถใครคงหาตัวไม่ยาก

รถไม่จดทะเบียนก็จริง แต่การขอส่งมันต้องมีจุดหมาย ต้องมีคนสั่ง

ถ้าหาเจ้าของไม่ได้ ก็เพราะตั้งใจหาไม่ได้มากกว่า