ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องคอมพิวเตอร์ และจอครับ  (อ่าน 7583 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ถามเรื่องคอมพิวเตอร์ และจอครับ
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 01:47:16 »
1.
ผมได้คอมมาเครื่องหนึ่ง ว่าจะเอามาเล่นเกม แต่ดูแล้วไม่น่าจะรอดครับ (specification ต่ำกว่าเครื่องผมเยอะเลยครับ)
specification ของคอมเครื่องนี้ mainboard เป็นของ gigabyte รุ่น ga-ep35c-ds3r
Ram DDRII kingston 1 Gb  
CPU  Intel Pentium Dual core น่าจะเป็นเป็นรุ่น E2180 นะครับ(มองไม่ค่อยชัด)
ถ้าเป็นรุ่นนี้ Clock Speed 2.0 Ghz   FSB Speed 800 Mhz   L2 Cache 1 Mb   2 Core   2 threads (ข้อมูลจาก intel ครับ)
การ์ดจอเป็นของ Gigabyte ไม่ทราบรุ่น ด้านหลังมี 3 port เป็น DVI 2 port  ,  S-Video 1 port
Power supply M-tech 500W
HDD  Seagate 320 Gb

1.1 Mainboard พอจะใช้ได้ไหมครับ
1.2 ถ้าใช้ได้ CPU ควรเปลี่ยนเป็นรุ่นไหนครับ
1.3 ถ้าเพิ่ม Ram โดยใช้ Ram DDRII ตัวหนึ่ง DDRIII ตัวหนึ่งจะได้ไหมครับ
      (Mainboard มีช่องใส่ RAM  DDRII 4 Port  ,  DDRIII 2 Port)
1.4 การ์ดจอดูจากข้อมูลแค่นี้ถือว่าเป็นยังไงครับ

2.
ถ้าเปลี่ยน Cpu ใหม่ต้องลง Windows ใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ

3.
ตอนนี้จอคอมพิวเตอร์ผมโดนยึดไปครับ   แต่ได้งบในการหาซื้อจอใหม่ในราคาไม่เกิน 8000 บาทครับ
ช่วงนี้ผมผมไปเอา TV 32 นิ้ว ที่ไม่ได้ใช้ มาใช้แทนแล้วรู้สึกเวียนหัวแปลกๆครับ + เกะกะด้วย notebook ก็ไม่รู้ทิ้งไว้ไหนอีก :P

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2011, 02:23:26 โดย vellcap »

ออฟไลน์ PAN

Re: ถามเรื่องคอมพิวเตอร์ และจอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 02:11:26 »
ตอบเท่าๆที่รู้แล้วกันนะครับ

ข้อ1ไม่แน่ใจแหะ
ข้อ2 ไม่ต้องลงWindowsใหม่ครับ
ข้อ3 จองบ8000เนี่ย ได้24"เลยนะครับเดี๋ยวนี้จอถูกมากๆ

สรุปเป็นผมเอาจอ4000กว่าบาท ก็ได้ประมาณ19" ไม่ใหญ่มากมาย แล้วเอาเงินที่เหลือไปอัพเกรดCPU อะครับ ;D

ออฟไลน์ Kraze

• Newbie
  • *
Re: ถามเรื่องคอมพิวเตอร์ และจอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 02:23:50 »
ส่วนประกอบที่มีส่วนเกี่ยวข้องสำหรับการเอาเครื่องมาเล่นเกมมากที่สุดคือการ์ดจอ กับ CPU แล้วก็ Ram นะครับ
ผมดู spec แล้วก็ถือยังไม่ตกรุ่นอะไรมากนะครับ M/B ใช้ Chipset intel P35 สามารถใส่ CPU Intel รุ่นพวก Core 2 ทั้งหลาย
ที่ใช้เลขรุ่น Exxxx ที่เป็น CPU 2 coreหรือพวก Qxxxx ที่เป็น CPU แบบ 4 core ก็ยังได้เลยครับอายุตลาด
ก็ประมาณสองปีได้แล้วครับสำหรับ chipset ตัวนี้  เพราะเป็นรุ่นก่อนหน้ารุ่นปัจจุบันที่Intel เปลี่ยนไปเรียกเป็น Core i3,i5,i7 แทนนะครับ

สำหรับ CPU ตัว E2180 นี่ยังเป็นเทคโนโลยี Dual Core อยู่เลยแต่ถ้าเอามาเล่นเกมก็ยังไหวครับปรับกราฟฟิคมาต่ำๆมากลาง
ก็น่าจะเล่นเกมปัจจุบันทั้งหลายได้แล้วเพียงแต่มันขึ้นอยู่กับการ์ดจอด้วยนะครับว่าใช้รุ่นอะไรอยู่ถ้าจะเช้ครุ่นก็โหลดโปรแกรม GPU-Z
มารันดูครับ http://www.techpowerup.com/gpuz/ จะสามารถดูได้ว่าใช้การ์ดจออะไรอยู่
ถ้าทราบรุ่นแล้วอาจจะแนะนำได้ว่าควรเปลี่ยนไหม อีกจุดที่อาจจะทำให้เล่นเกมแล้วโหลดช้าหรือกระตุกคือแรมน้อยไปครับ
มีแค่ 1 GB ถ้าจะเอามาเล่นเกมควรอัพเป็น 2 หรือ 4 GB ครับ ลองไปดูตามร้านคอมได้เลยครับว่า DDR 2 หรือ 3 ที่ถูกกว่า
กันแล้วเอาอันนั้นมาเลย ส่วนแผงเก่าที่ติดมาก็เอาไปขายหรือเก็บไว้เป็น spare ก็ได้ครับ และผมคิดว่าไม่น่าจะใส่แรม
ผสมกันได้นะครับ

ถ้าเกิดจะเปลี่ยน CPU จริงๆคงต้องลง Windows ใหม่ครับเพราะบางทีอาจจะเปลี่ยนได้โดยไม่ต้องลง Windows ใหม่
แต่ Windows กลับใช้ความสามารถของ CPU ใหม่ได้ไม่เต็มที่เพราะยังจำค่าเก่าได้อยู่ก็เคยได้ยินมาครับ
ถ้าจะเปลี่ยนก็มีแนะนำ 2 ตัวครับคือ E7500 เป็น CPU 2 คอร์ ราคาประมาณ 3600 กับ Q8400 เป็น CPU 4 คอร์ ราคาประมาณ 5000 นิดๆครับ
ถ้าจะเพิ่มแรมเป็น Kingston DDR 3 แผงละ 2 GB ราคาตกอยู่ที่ 750 บาท สองแผงก็ 1500 ครับ
การ์ดจอต้องดูอีกที แต่ดูจาก spec CPU แล้วน่าจะเป็นรุ่นล่างๆอยู่เหมือกันถ้าจะเปลี่ยนจริงๆต้องเปลี่ยน Power ด้วยนะครับเพราะว่า
อาจจะจ่ายไฟให้ไม่ไหวถ้าจะซื้อการ์ดจอที่เล่นเกมได้แรงๆมา

Harddisk ถ้าไม่ได้เป็นพวกโหลดบิทเก็บหนัง Hi-def 320 GB ก็อยู่ได้นานๆสบายๆละครับแต่ถ้าจะซื้อใหม่เดี๋ยวนี้ 1 TB ถูกมากครับ
ประมาณ 1700 บาทเองครับ

ส่วนเรื่องจอ LCD ผมไม่ค่อยมีข้อมูลเท่าไหร่แต่ก็ถูกลงมากเหมือนกันครับทั้ง LG,Samsung,Acer ขนาด 21.5 นิ้วจอ wide บางรุ่นไม่ถึง 4000 ครับ

อีกเรื่องคือต้องขอทราบแนวเกมที่ จขกท ชอบเล่นด้วยนะครับถ้าชอบเกมกราฟฟิคหนักๆภาพต้องสวยก็ต้องอัพเกือบทุกอย่างครับ
แต่ถ้าเล่นเกมที่ไม่เน้นกราฟฟิคหรือไม่ต้องการปรับสุด ก็สามารถเลือกอัพแค่บางอย่างได้ครับ หลักๆก็แรมกับการ์ดจอนี่ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2011, 02:28:21 โดย Kraze »

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 08:31:07 »
1.1 Mainboard พอจะใช้ได้ไหมครับ
> เมนบอร์ดที่ใช้ชิปเซต Intel P35 คุณภาพดีใช้ได้อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน

1.2 ถ้าใช้ได้ CPU ควรเปลี่ยนเป็นรุ่นไหนครับ
> จริงๆ ผมยังมองว่า Pentium Dual-Core ก็ไม่ได้แย่เกินไปนะ ถ้าจะเปลี่ยนก็คงต้อง Core 2 Duo E7xxx

1.3 ถ้าเพิ่ม Ram โดยใช้ Ram DDRII ตัวหนึ่ง DDRIII ตัวหนึ่งจะได้ไหมครับ (Mainboard มีช่องใส่ RAM  DDRII 4 Port  ,  DDRIII 2 Port)
> เมนบอร์ดที่มีทั้ง DDR2 & DDR3 ต้องเลือกเสียบใช้งานอย่างใดอย่างหนึ่ง ห้ามเสียบร่วมกัน ตอนนี้ DDR3 ถูกลงมากๆ แนะนำ DDR3 ใส่คู่ไปเลย

1.4 การ์ดจอดูจากข้อมูลแค่นี้ถือว่าเป็นยังไงครับ
> ตอบไม่ได้ครับ เพราะการ์ดรุ่นใหม่นิยมมี DVI 2 หัวอยู่แล้ว ลองเข้าไปที่เว็บไซต์ www.infopress.co.th/pcpro หรือ www.techpowerup.com/gpuz ดาวน์โหลดโปรแกรม GPU-Z มาตรวจรุ่นของการ์ดแสดงผล

2.ถ้าเปลี่ยน Cpu ใหม่ต้องลง Windows ใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ
> ปกติไม่ต้องลงใหม่ครับ

3.ตอนนี้จอคอมพิวเตอร์ผมโดนยึดไปครับ   แต่ได้งบในการหาซื้อจอใหม่ในราคาไม่เกิน 8000 บาทครับ ช่วงนี้ผมผมไปเอา TV 32 นิ้ว ที่ไม่ได้ใช้ มาใช้แทนแล้วรู้สึกเวียนหัวแปลกๆครับ + เกะกะด้วย notebook ก็ไม่รู้ทิ้งไว้ไหนอีก :P
> ค่า Refresh Rate ของจอภาพที่ใช้งานกับดู TV ไม่เหมือนกันครับ จอภาพที่ใช้งานส่วนใหญ่เขาจะออกแบบเพื่อการถนอมสายตาด้วย เพราะเรานั่งอยู่ใกล้ แต่พวก LCD/LED TV ปกติเราจะนั่งห่างๆ อยู่แล้ว เขาจึงไม่เน้นถนอยสายตา
> จอ 20.5"-23" ที่เป็น Full HD ปัจจุบันราคาถูกลงมากๆ เลือกรุ่นได้ตามชอบเลย

ภาพรวมผมแนะนำตรวจสอบขนาดแรมว่ามีสัก 4 GB (2 GB ก็ใช้ได้ แต่อาจต่ำไปนิดสำหรับเกม 3 มิติหนักๆ) แค่เปลี่ยนการ์ดแสดงผล กับเพิ่มจอภาพ แค่นี้ก็เล่นเกมได้สบายๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 09:29:17 »
1. บอร์ดของคุณเป็น socket lga775 ถ้าจะเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่เดี๋ยวงานจะช้าง ถ้าอยากเปลี่ยน cpu ลองหา c2q พวก Q8400 ดูครับ HDD จะอัพสักหน่อยก็ได้ครับ
2. ถ้าเมนบอร์ดเดิมไม่ต้องลงวินโดวส์ใหม่ครับ
3. ลองด้อมๆมองๆจอ LED 23 นิ้วของซัมซุงดูครับ BX2350 ราคาเกินงบไป600บาท(ถ้าขยันเดินหน่อยจะได้ราคาในงบ)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 09:46:38 »
มาเพิ่มข้อมูลอีกครับ งัดแงะไปๆมาๆเจอรุ่นของ การ์ดจอแล้วครับ เป็นของ
Gigabyte รุ่น GV-RX365512H ครับ

ออฟไลน์ Jose Padilla

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 10:55:14 »
มาแนะนำเรื่องจออย่างเดียว แนะนำให้โทรสั่ง Dell ครับ ราคาไม่แพงมาก ของมาส่งถึงบ้าน แถมประกัน On-site 3 ปี หรือจะเพิ่มเป็น 5 ปีก็ได้ เพิ่มเงินนิดหน่อย
ถ้าเป็นรุ่น UltraSharp ตัวจอจะหมุน 90 องศาได้ มี Hub USB ในตัว และประกัน Zero Dot

ออฟไลน์ ArmChair

• Jr. Member
  • **
    • www.engtest.net
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 11:21:57 »
ผมบอกก่อนเลยทุกอย่างแก้ไขได้ อยู่ที่คำว่าเงินคำเดียวครับ ถามก่อนว่าจะเอาแค่ไหน มีงบเท่าไหร เล่นเกมอะไร
ผมจะแนะนำแบบประหยัดๆไปแล้วกัน ไม่เกิน 5 พันบาท สำคัยเลยคือเล่นเกมอะไร !! ถ้าเกมออนไลน์ทั่วไป ซื้อแรมมาใส่ เป็น 2 Gb จบ ประหยัดพอเพียง พอเล่นได้ หรือถ้าอยากอัพจริงๆ
1.   MB ใช่ได้แล้วครับ ถึงเปลี่ยน ดีไม่ดี อาจต้องเปลี่ยนใหม่หมด  ผมแนะนำว่า ไม่ต้องเปลี่ยน ถึงเปลี่ยน เอาไว้เป็นตัวเลือกสุดท้ายครับ
2.   CPU ตัวที่ใช้อยู่เป็น dual 2 core ธรรมดา มีอุปสรรคต่อการเล่นเกมส์แน่นอน ผมแนะนำเป็นพวก E6xxx ถึงE7xxx ราคามือ1 อยู่ประมาณ 2500-3500 มือ 2 หาได้ตามเว็บไซต์ คล๊อกๆ ก็ประหยัดไปได้อีก
3.   เรื่องแรมผมแนะนำให้เอาDD2 ขึ้นไปไว้บนหิ้งได้แล้ว จัดDDR3มาเลย  2 GB. PC DDR3-1066 KINGSTON ราคา 760 บาท  พอจบประหยัด อยากหล่ออัดไป 2 ตัวเลย อ่อแล้ว เอา bus สูงกว่านี้ไม่มีประโยชน์เพราะ Cpu ที่ผมแนะนำไปบัส 1066 เช่นกัน
4.   การ์ดจอผมดูในกุเกิ๊ลมาเหมือนใช้ชิปของ Ati 3650 ตัวนี้เล่นเกมออนไลน์โอเคนะถ้าได้แรมดีๆ กะCPUดีๆ ก็ไม่น่าจะต้องเปลี่ยน หรือถ้าอยากเล่นเกม ออฟไลน์ เปลี่ยนก็ได้ แนะนำไปพวกAti 5670  หรือพวก GF 220  430 จะอยุ่ประมาน2-3พันบาท รุ่นตต่ำๆกว่านี้ ไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร ย่ำอีกครั้ง หาของมือ 2 ได้ตามเว็ปไซต์ คล๊อกๆจะประหยัดงบลง
…เปลี่ยน CPU ไม่ต้องลงวินโด้ใหม่
 เรื่องจอ งบเยอะ ขนานั้น เอาตามสะดวกเลย

ผมจะเสียใจมากจากที่ผมนั่งหาข้อมูลมา แล้วคุณเอาสเป็กไปเล่นเกมส์....เกมส์ยิงไข่ ไดนาไม
KNOW YOUR LIMIT!!!

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 15:42:21 »
เมื่อกี้ตอบคำถามยังไม่ได้หาข้อมุล เลยตอบมั่วไปนั่น เพิ่งเคยเห็นบอร์ดที่มีทั้ง DDR2 และ DDR3

1. ผมได้คอมมาเครื่องหนึ่ง ว่าจะเอามาเล่นเกม แต่ดูแล้วไม่น่าจะรอดครับ (specification ต่ำกว่าเครื่องผมเยอะเลยครับ)
specification ของคอมเครื่องนี้ mainboard เป็นของ gigabyte รุ่น ga-ep35c-ds3r
Ram DDRII kingston 1 Gb  
CPU  Intel Pentium Dual core น่าจะเป็นเป็นรุ่น E2180 นะครับ(มองไม่ค่อยชัด)
ถ้าเป็นรุ่นนี้ Clock Speed 2.0 Ghz   FSB Speed 800 Mhz   L2 Cache 1 Mb   2 Core   2 threads (ข้อมูลจาก intel ครับ)
การ์ดจอเป็นของ Gigabyte ไม่ทราบรุ่น ด้านหลังมี 3 port เป็น DVI 2 port  ,  S-Video 1 port
Power supply M-tech 500W
HDD  Seagate 320 Gb

1.3 ถ้าเพิ่ม Ram โดยใช้ Ram DDRII ตัวหนึ่ง DDRIII ตัวหนึ่งจะได้ไหมครับ
      (Mainboard มีช่องใส่ RAM  DDRII 4 Port  ,  DDRIII 2 Port)

บอร์ดก็พอใช้ได้แล้วครับ เปลี่ยน CPU ก็ตงต้องพวก 4core พวก Q8400 Top สุดคงเป็น Q9550

Ram เอาเป็น DDR3 2ตัว ก็เพียงพอแล้วครับ (ราคาพอๆ กัน)

การ์ดจอ อืมม์ มี s-vedio กับ DVI 2ports ผมว่า มันกึ่งเก่า กึ่งใหม่ ทั้งรุ่นล่าง รุ่นบน ตรงนี้บอกไม่ได้ครับ โหลด GPU Z มาดูดีกว่า

2. ถ้าเปลี่ยน Cpu ใหม่ต้องลง Windows ใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ

เปลี่ยน CPU ไม่ต้องลง Win ใหม่ครับ

3. ตอนนี้จอคอมพิวเตอร์ผมโดนยึดไปครับ   แต่ได้งบในการหาซื้อจอใหม่ในราคาไม่เกิน 8000 บาทครับ
ช่วงนี้ผมผมไปเอา TV 32 นิ้ว ที่ไม่ได้ใช้ มาใช้แทนแล้วรู้สึกเวียนหัวแปลกๆครับ + เกะกะด้วย notebook ก็ไม่รู้ทิ้งไว้ไหนอีก :P

งบ 8พัน น่าจะเลือก LCD/LED 24" ได้สบายครับ

ขอบคุณครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 20:20:06 »
CPU รุ่น E6800 3.33 GHz  ถือว่า ok ไหมครับ เห็นราคาถูกดี แล้วอีกอย่างผมไม่รู้จะใช้เจ้าเครื่องนี้มากแค่ไหนด้วยครับ
เกมที่จะเล่นก็อืมมม The Sims 1 , 2 , 3    GTA Vice city , san andreas , IV   X-short  ประมาณนี้ครับ
เครื่องนี้จะพอเล่นไหวไหมครับ  ลืมบอกผมไปซื้อ Ram 2Gb มา 2 ตัวแล้วครับ