ผู้เขียน หัวข้อ: แบตไฮบริด Toyota ซ่อมคุ้มไหมครับ หรือเปลี่ยนทั้งชุดดี  (อ่าน 2347 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
ราคาห่างกันประมาณ 3 เท่า ซ่อมประกันปีนึง เปลี่ยนประกัน 5 ปี (ประกันร้าน)

ขอคำแนะนำครับ เผื่อมีเพื่อนสมาชิกเคยทำ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมทำระบบ UPS ขนาดใหญ่มานาน
ผมยังนึกไม่ออกเลยครับ ว่าจะคุ้มตรงไหน

ผมอธิบายแบบกว้างๆแล้วกันนะครับ เพราะผมไม่สามารถประเมิณอาการเสื่อมหรือเสียจากหน้างานได้

สมมติ แบตเหลือ 50% ทั้งหมด
และสมมติอีกว่ามันมี 2 ก้อน

ถ้าเป็นน้ำ
100+50=150/2 = 75%
แต่เทคโนโลยีของแบตตั้งแต่อัลคาไลด์ยัน nmc แบตเก่าที่ปนแบตใหม่มันจะเสื่อมเร็วขึ้น

ผมตีเป็นเลขกลมๆให้แล้วกัน
100%=10ปี
แต่ถ้าใช้วิธีการผสมเซล 75% จะไม่เท่ากับ 7.5ปีนะครับ

เช่นถ้าวันนี้แบตคุณเหลือ 0%
ผมเอา 100% ไปผสม
ตามหลักมันควรได้ 50% เพราะการโหลด การอัดประจุคือ 100%
ดังนั้นประสิทธิภาพ​ที่แท้จริงจากการผสม จะอยู่ที่ 25% หรือ 2.5 ปีเท่านั้น
แต่ยังไง ก็ผ่านพ้นระยะเวลาประกัน 1 ปีได้สบายๆครับ เว้นแต่คุณใช้เยอะ

แต่สุดท้ายคุณก็ต้องมาเสียเงินค่าซ่อมประมาณ 1.5 ปีต่อครั้งไปเรื่อยๆ ไม่มีวันจบสิ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2022, 18:08:35 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
ถ้าซ่อมแล้วใช้ไม่เกิน 1 ปี แล้วขายทิ้ง ถือว่าคุ้มครับ

แต่ถ้าคิดว่าใช้ยาวเกิน 1 ปีแน่นอน ไม่คุ้มครับ เพราะเซลล์อื่นๆ ที่ไม่ได้ซ่อม มันก็จะเสียตามๆ กันมาทั้งหมด เพราะถึงเวลาของมันแล้วครับ

ออฟไลน์ apinui

ไม่แน่ใจว่ารถใช้มาตั้งแต่สมัยป้ายแดงเลยหรือเปล่า ..ถ้าใช่ ขายได้ขายครับ อย่าไปดันซ่อม ..

แต่ถ้ารับต่อมา ก็ต้องดูว่าประกันแบ็ตยังอยู่ไหม ถ้าเลยประกันแล้ว ก็ต้องจ่ายเงินเอง และไม่ว่าจะซ่อมหรือเปลี่ยน .. จบไม่สวยสักทางครับ เตรียมเงินไว้เยอะๆเลย

ออฟไลน์ meeuwarn

ถ้าเป็นพี่อู๊ตก็เปลื่ยนของใหม่ครับ แบตทนจะตาย
รุ่นอื่นไม่รู้ไม่เคยใช้

ออฟไลน์ belkw202

ผมเคยซ่อมแบต lexus แล้วไม่จบครับ 6 เดือนไฟเตือนใหม่ตลอด บางทีขับๆอยู่ kickdown ก็ฟ้อง
สุดท้ายต้องเปลี่ยนทั้งลูกครับ 
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ขอบคุณครับ
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250