ผู้เขียน หัวข้อ: JAZZ GE ไฟท้าย ไฟทะเบียน ไม่ติด  (อ่าน 10270 ครั้ง)

ออฟไลน์ hs5zzz

• Jr. Member
  • **
JAZZ GE ไฟท้าย ไฟทะเบียน ไม่ติด
« เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 21:39:13 »
สวัสดีครับ พึ่งสังเกตว่ารถผมไฟท้าย (ไฟหรี่) ไม่ติด ไฟส่องทะเบียนไม่ติด ไฟบริเเวณ คอนโซลเครื่องเสียง ไม่ติด แต่ไฟเบรก ไฟถอย ไฟเลี้ยว ติดปกติ
รถใช้งานได้ปกติ ไม่มีสัญญาณเตือนใดๆๆ

ท่านใดเคยเจออาการ แบบนี้บ้างครับ

ขอคำแนะนำด้วย... ตอนนี้ ยังไม่มีโอกาสเข้าศูนย์ แต่ก็กังวลเวลาขับกลางคืน

ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: JAZZ GE ไฟท้าย ไฟทะเบียน ไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 22:45:28 »
ฟิวส์ขาดรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: JAZZ GE ไฟท้าย ไฟทะเบียน ไม่ติด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 22:48:00 »
เคยครับ เป็นกับรถ CRV G1 (1998) เวลาไฟเบรค หรือไฟถอยจะขาด ผมไม่ทราบวิธิสังเกต แต่จะใช้วิธีเช็คบ่อยๆ

ยิ่งรถเก่า เช็คทุกสามวัน
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 22:50:20 »

ฟิวส์ ดูจากตรงไหนได้บ้างครับ...

ออฟไลน์ Hook

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 23:00:51 »
เคยเปลี่ยนหลอดไฟห้องสัมภาระ City 2011 แล้วมันปิดไฟไม่ได้ เพราะมันจะเปิดเองเวลาเราเปิดฝาท้าย
ก็เลยเปลี่ยนหลอดตอนที่ไฟติดอย่างนั้น แต่ตอนเอาหลอดใหม่ใส่เข้าไปก็งานเข้าเกิดลัดวงจร ฟิวส์ขาด ไฟวิทยุอะไรดับหมด
เลยขับไปศูนย์เพราะเขามีเครื่องเทสจิ้มทีเดียวรู้เลยฟิวส์ตัวไหนขาดบ้าง ไม่ต้องต้องเสียเวลาไล่เอง

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 01:39:16 »

ฟิวส์ ดูจากตรงไหนได้บ้างครับ...

เปิดกล่องฟิวว์ หาฟิวส์ไฟท้าย ลองเปลี่ยนอันใหม่มาเสียบดูครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 06:46:08 »
แผงฟิวส์อยู่ใต้พวงมาลัย มุดดูลำบากหน่อยนะ
ใช้ฟิวส์ไมโคร หาซื้อยาก ควรหาสำรองไว้ด้วยครับ
เปลี่ยนหลอดไฟ ที่ยังมีไฟเลี้ยง พยายามตัดไฟที่แบตก่อนครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 07:05:06 »
กล่องฟิวส์อยู่ใต้คอนโซล ขวามือ แกะออกมาจะเจอแผงฟิวส์อยู่
ลองดูในคู่มือรถจะมีบอกว่าแต่ละตัวคืออะไร ก็ลองเอาฟิวส์ตัวนั้นออกมาดูว่ามันขาดรึเปล่า
ส่วนฟิวส์สำรองจะทีอยู่ในแผงฟิวส์ให้3ตัวครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 11:05:41 »
ไม่รู้เรื่อง ระบบไฟ ไปร้านประดับยนต์เลยคับ เดี๋ยวปัญหาจะยาว

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 22:25:08 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ... ตอนนี้เจอว่า ฟิวส์หมายเลข 29 ขาด เวลาเปิดไฟตัดหมอก... ยังไม่ได้ตรวจสอบว่า ช็อตตรงไหน ตอนนี้ ถอดสายจากสวิตซ์ไฟตัดหมอกออกก่อนครับ...

ว่างๆ ค่อยเทสว่า ซ็อตตรงไหนของไฟตัดหมอก...