ผู้เขียน หัวข้อ: City ตัวปัจจุบันเป็นช่วงล่างแบบไหนครับ  (อ่าน 3363 ครั้ง)

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
City ตัวปัจจุบันเป็นช่วงล่างแบบไหนครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 20:17:40 »
คือผมมี City ซื้อตอน 2009 น่าจะเป็นตัวปัจจุบัน แล้วผมได้ไปนั่งรถของเพื่อนที่เป็นตัวเก่าๆน่าสักสิบกว่าปีได้ รู้สึกว่านิ่มดี  เข้าโค้งก็ดี เลยถามว่าเอาไปแต่งอะไรหรือเปล่า มันบอกว่า เปลี่ยนแค่ล้อกะยาง เพราะมันเป็นช่วงล่างอิสระ  เลยสงสัยว่าเป็นแบบที่มันพูดจริงไหม  แล้วตัวที่ผมใช้เป็นแบบไหน

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
Re: City ตัวปัจจุบันเป็นช่วงล่างแบบไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 20:35:03 »
ยังเป็น ทอร์ชั่นบีม แบบเดิมครับ ......ไม่ใช่ มัลติลิ้ง หรือปีกนกอิสระ

แต่บางที ใช้งานไม่เหมือนกัน ความนุ่มของโช๊คอัพ+สปริง อาจจะมีผลครับ  และที่สำคัญ ความดันลมยางด้วยครับ

และถ้าเป็นรุ่น ก่อนไมเนอร์เชนจ์ หรือหลังไมเนอร์เชนจ์ อาจจะมีการเปลี่ยน หรือปรับแต่ง ในส่วนพาร์ทของระบบกันสะเทือนก็เป็นได้

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: City ตัวปัจจุบันเป็นช่วงล่างแบบไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 20:36:29 »
ซิตี้ Type Z  ตัวเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วเป็นช่วงล่างแบบอิสระครับ

ตัวปัจจุบันช่วงล่างหลัง เป็นทอร์ชั่นบีมแบบ H-Shape ครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 20:59:33 »
ตัวเก่าแบบอิสระนั่งสบายกว่ากันเยอะครับ นุ่มนวลกว่า แต่รุ่นโฉมปัจจุบัน ('09-'13) จะเป็นแบบคานแข็ว แข็งจริงๆ จะเปลี่ยนโช้ตให้นุ่มขึ้นก็ยังไม่ได้ฟีลลิ่งแบบปีกนกแบบเก่าอ่ะครับ แต่การดูแลรักษาช่วงล่าง รุ่นใหม่ทนทานกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 21:32:44 »
ซิตี้ Type Z  ตัวเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วเป็นช่วงล่างแบบอิสระครับ

ตัวปัจจุบันช่วงล่างหลัง เป็นทอร์ชั่นบีมแบบ H-Shape ครับ..
ใช่ๆ ตัว type z ไรนี่ละครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 22:34:44 »
ตัวปัจจุบันคานแข็ง

ตัวเก่านู้นนนน อิสระครับ