ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามคุณแพนเรื่องลาวครับ  (อ่าน 4775 ครั้ง)

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
รบกวนถามคุณแพนเรื่องลาวครับ
« เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 09:16:49 »
ผมคิดจะขับรถไปหลวงพระบางโดยไปทางเวียงจันทน์ วังเวียง แต่ไม่แน่ใจสภาพถนนในปัจจุบันครับ เคยไปเมื่อปี 46 ถนนพังเยอะเหมือนกัน ไม่ทราบว่าที่คุณแพนไปมาล่าสุดนี่ถนนเป็นยังไงบ้างครับ รถเก๋งไปได้โดยปลอดภัยต่อช่วงล่างหรือเปล่า กำลังตัดสินใจครับ ถ้าถนนไม่ดีจะได้เปลี่ยนทิศ ^^; ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
Re: รบกวนถามคุณแพนเรื่องลาวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 09:29:29 »
ขออนุญาตตอบแทนก่อนละกัน
เมื่อปี 48-49 ผมว่าก็ยังแย่นะ
เรียกว่าขับไม่สบายหล่ะ
เพราะถนนเส้นนี้ ฝรั่งเศสสร้างให้ตั้งแต่ลาวยัง
เป็นอณานิคม
เท่าที่จำได้ ช่วงขึ้นแขา และแวกเมืองภูคูน เป็นหลุมเป็นบ่อ
แถบออกจากเวียงจันทน์ มากลางๆทางใกล้ๆวังเวียง
ก็ขรุขระ ถ้าใช้ปิคอัพหรือพีพีวี ก็สบายโลด

แต่ผมว่าเค้าขับรถกันน่ากลัวนะ รถลาก รถเทรลเลอร์ยักษ์จากเมืองจีน
เสียกลางโค้ง บ่อยมากๆ

เที่ยวให้สนุกและขับรถด้วยความปลอดภัยนะครับ

ปล. หลวงพระบาง แทบไม่มีบ้านคนแล้วครับ มีแต่โรงแรม
ไม่เหมือนสมัยปี 46 แล้วครับ สมัยนั้นยังพอมีบ้านคนประมาณครึ่งเมืองได้
นักท่องเที่ยวขี่จักรยานยังได้อยู่ด้วย  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2011, 09:37:06 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: รบกวนถามคุณแพนเรื่องลาวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 10:08:34 »
ถนน.....มันเหมือนกับทางคอนกรีตบวกยางมะตอย ปะๆผุๆพังๆ ไม่ได้รับการรักษาเลย
มานานตั้งแต่เปิดใช้งาน..ถ้าคุณเคยวิ่งเส้นขึ้นเหนือ ช่วงที่ผ่านอ.เถิน ช่วงลำปาง-ตาก
ที่ถนนขรุขระเป็นหลุมเป็นบ่อที่ผมเคยสาปแช่ง ..พอไปวิ่งเส้นหมายเลข 13 ของลาวมา
ถนนสายนั้นกลายเป็นนางฟ้าในสายตาผมทันที

ผมคิดถูกแล้วที่ไม่เอา Legacy ไป เพราะล้อ 17 ผมอาจไม่ได้กลับบ้านในสภาพดี
แต่ถ้าหากเป็นรถที่ช่วงล่างทน และยางแก้มหนาๆ ผมว่าไม่น่ากลัว เส้นทางนี้คนบอกว่าขับยาก
ผมดูแล้วก็ไม่ยากเท่าไหร่สำหรับคนที่ขับขึ้นเขาลงเขาในประเทศไทยบ่อยๆ

แต่ที่ต้องระวังคือสองข้างทาง ประชาชนและชาวเขาจะปลูกบ้านติดถนน
ติดถนนที่ว่านี้คือติดจริงๆ ลูกเด็กเล็กแดงนั่งเล่นตุ๊กตากันอยู่บนไหล่ทาง และถนนก็แคบมากด้วย
ส่วนรถบรรทุกยักษ์จากจีน ผมก็ได้เจอเช่นกัน วิ่งกันช้ามาก และมากันเป็นขบวนยาวเป็นกิโล
เพราะมันเป็นรถที่บรรทุกชิ้นส่วนเหมือนโครงสร้างสะพาน ถ้าเจอรถขบวนนี้ มันจะทำให้การเดินทาง
ยาวนานมาก เพราะทางเป็นเขา และโค้งแคบ แซงก็ไม่ได้ และต้องขับ 20-30ก.ม./ช.ม.ไปตลอด

ถนนไม่ค่อยดี ถ้าเสียดายรถ ผมแนะว่าจากเวียงจันทน์นั่งรถไปวังเวียง รถบัส 50,000 กีบ
จากวังเวียงนั่งรถตู้ไปหลวงพระบาง 100,000 กีบ 10,000 กีบก็คือประมาณ 37 บาท

ส่วนถ้าไม่เสียดายรถ หรือใช้รถที่ช่วงล่างซ่อมไม่แพง ยางแก้มหนาๆ อันนี้ขับไปเองได้
มันเป็นถนนที่มีวิวข้างทางสวยมากครับ

อ้อ ไฟตัดหมอกที่ว่ากันว่าไม่จำเป็น มาที่นี่ในฤดูหนาว ได้ใช้แน่ครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 13:01:31 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมใช้ E220 W124 กับ Crown JZS133 ครับ ล้อเดิมทั้งคู่ ช่วงล่างมันจะไปไวมากมั้ยครับบนถนนเส้นนั้น ถ้าเลือก คันไหนเหมาะกว่าครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 13:58:13 »
W124 เกียร์ออโต้มันล็อคเกียร์ 1 ไม่ได้ นั่นคือจุดที่ทำให้การขับบนเขาไม่สนุกครับ
ถ้าในเคสนี้ผมอาจจะเอา Crown ไป ครับ เพราะเท่าที่จำได้ เกียร์ Crown ฉลาดกว่า
เล่นได้มากกว่า อีกอย่างคือแม้เบนซ์จะเกาะถนนกว่า แต่ ณ ความเร็ว 30-40
คงไม่ต้องเกาะมากครับ เอาความใจเย็นและระแวดระวังเข้าแทนที่ดีกว่า

จะไปเมื่อไหร่หรือครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 18:02:15 »
กะจะไปอาทิตย์หน้าครับ ถ้าไม่มีอุปสรรคอะไรเข้ามา ฝั่งลาวมีปั้ม LPG มั้ยครับ ตอนคุณแพนไปเอารถอะไรไปครับ

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 19:57:33 »
ความใฝ่ฝันเล็กๆ เลยนะนั่น ว่าจะหาทางขับรถไปเที่ยวหลวงพระบางให้ได้สักครั้ง หลังจากไม่ได้ไปตอนเด็กๆ ตอนนั้นพ่อขับอัลฟาจูเลียตต้า ไอ้ไปมันสนุกหรอก แต่กลับบ้านนั่งไล่เช็กคลูกมงลูกหมาก ยอยเยิย ซะจ้าละหวั่น สมัยนั้นยังปี 38-39 อยู่เลย
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 21:23:01 »
ตอนผมไป ใช้วิธีขับรถไปจอดทิ้งไว้ที่หนองคาย ตรงด่านฝั่งไทยจะมีเซเว่นครับ ซอยเดียวกับเซเว่นนั้น
จะเป็นที่รับฝากรถ เพราะผมไม่แน่ใจในสภาพถนนลาว และในตอนนั้นมันมีเหตุผลที่ไม่เอารถไปเองด้วย
เช่น NX เตี้ยเกินไปและหม้อน้ำไม่ค่อยดีอยู่ Legacy สภาพพร้อม ไปได้ แต่กิน 9-10 ก.ม./ลิตร
เหลือแต่ Tiida ซึ่งยังติดผ่อนส่งอยู่ คิดว่าไฟแนนซ์คงไม่ยอมเซ็นรับรองให้ผมนำรถข้ามไป

เลยสรุปว่าใช้บริการขนส่งของพี่ลาวเขาน่ะครับ

ไปลาว ถ้าอายุเข้าเกณฑ์ อย่าลืมลองเบียร์ลาว ซึ่งจะมีสูตรดั้งเดิมกับเบียร์ดำตัวใหม่
ผมว่าผมชอบแบบธรรมดาๆมากกว่า

ส่วนอาหารลาว แนะให้ลองไคแผ่น เป็นตะไคร่น้ำโขงที่เอามาตาก หมัก โรยงา มะเขือเทศ
จิ้มกินกับแจ่วบอง (แจ่วควาย) อร่อยดีไปอีกแบบครับ อาหารลาวมีเสน่ห์ แม้จะฟังชื่อ
เหมือนอาหารไทย แต่รสชาติมีความต่างที่สัมผัสได้ครับ

หากไปหลายวัน อาจจะอยากซื้อ Sim 3G ของลาวใช้ มีหลายเจ้าเลย Unitel ก็มี
แต่เวลาซื้อ ไปซื้อที่ศูนย์ครับ เพราะบางทีคุณซื้อ Sim มาใส่ แล้วตั้ง save ค่า
configure อัตโนมัติ ปรากฏว่าเล่นไม่ได้ ผมมารู้ก่อนกลับว่าต้องเอาไปให้ศูนย์ตั้งค่าให้

ถ้าคุณไปไม่เกินสัปดาห์ และไม่เที่ยวบาร์เที่ยวผับที่กินเงิน ไม่พักโรงแรมที่แพงมาก
ค่าใช้จ่ายไม่แตะ 20,000 ครับ อย่างของผมที่ไปมาหมดแค่ 17,000 บาทไม่เกิน
นี่คือรวมทุกอย่างตั้งแต่ออกจากบ้านที่กทม.จนวันที่กลับถึงบ้านอีกครั้งเลยนะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 22:26:43 »
ขอบคุณคุณแพนครับที่แนะนำเมนูชวนชิม ^^ ไปแล้วคงต้องลองบ้างแล้วครับ คราวที่แล้วที่ไปปี 46 ผมเน้นเที่ยววัดให้มากที่สุดในเวลาจำกัดเพราะมีวันจำกัดและอยากไปได้หลายที่ เวลาแค่ 9 วันไปทั้ง เวียงจันทน์ วังเวียง หลวงพระบาง ทุ่งไหหิน และยังมาต่อลาวใต้ วัดภู คอนพะเพ็ง หลี่ผี น้ำตกรอบๆที่ราบสูงโบโลเวนอีก 3-4 ที่ >.>: สุดท้ายเหมือนชะโงกทัวร์ ไม่อิ่มซักที่ เหนื่อยมาก ขับรถไกลมากในแต่ละวัน กลับมาต้องพา Galant GTi  คันนั้นไปเช็คใหญ่..... คราวนี้เลยอยากไปแบบสบายๆ สัมผัสวังเวียง กับหลวงพระบางให้เต็มที่น่ะครับ แต่ไม่เที่ยวกลางคืนอย่างนึง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 23:02:23 »
ดีครับ

เอาเงินเที่ยวบาร์เที่ยวผับมานั่งทานอาหารดีๆริมน้ำโขง ที่หลวงพระบาง
ถ้าได้ไป สมมติว่าไปตรงกลางเมืองนะครับ ตรงหน้าสำนักงานการท่องเที่ยว
หลวงพระบาง จะมีร้านขายเครื่องดื่มปั่น ชื่อโกโก้เจ้าเก่า แต่ถ้าอ่านเผินๆจะเหมือน
โกโก้เจิ้งเทิง แนะให้ลองนูเทลล่าปั่นสักแก้ว เจ้าของร้านอัธยาศัยดีครับ
ร้านข้างๆก็ขายบาแกตต์ แซนด์วิชลาว ก็อร่อยแบบอิ่มเลย

ส่วนถ้าเป็นมื้อเย็นๆเดินเลียบแม่น้ำ ถามหาร้านชื่อทิวทัดแคมโขง
ต้มยำกับไคแผ่นที่นี่เวิร์คครับ

การเที่ยวครั้งนี้ ผมว่าคุณคิดถูกที่จะเที่ยวแบบไม่เร่งไม่รีบ
ขนาดผมไป 3 เมืองนี้ โดยเดินทางเมืองละคืนขาไป อยู่หลวงพระบาง 2 คืน
และเดินทางกลับแวะพักเมืองละคืน ยังรู้สึกว่ารีบเกินไป แต่แน่ล่ะ..ถ้าจะไป
หลวงพระบางทางรถยนต์โดยไม่มีแวะที่วังเวียง ผมว่ามันเป็นการทรมานมาก
แม้กระทั่งกับคนที่ชอบขับรถนั่งรถเที่ยวอย่างผม

นี่เสียดายว่าจะไปอาทิตย์หน้า ผมกำลังเขียนบทความเที่ยวลาวทริปที่ไปมาอยู่
แต่ยาวมาก ไม่น่าจะเสร็จทันคุณเดินทาง