ผู้เขียน หัวข้อ: อที่บ้านใช้อีซูซุดีแม็ก ไอ้รุ่นที่ไม่ใช่คอมมอนเรล เป็นเครื่องตัวเก่า 3.0 อ่ะครับ ปกติเปลี  (อ่าน 11801 ครั้ง)

ออฟไลน์ lion121

• Newbie
  • *
คือที่บ้านใช้อีซูซุดีแม็ก  ไอ้รุ่นที่ไม่ใช่คอมมอนเรล  เป็นเครื่องตัวเก่า 3.0 อ่ะครับ  ปกติเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับที่ศูนย์ตลอดครับ

ตอนนี้ก็ 7 ปีแล้ว  แต่รู้สึกว่ามันต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ๊อยบ่อย(รอบละ 5000 Km) คือที่ศูนย์เปลี่ยนของดีแม็กโกล์ดให้อ่ะครับ  เลยอยากถามว่า(พี่ ๆ บอก  "แกพึ่งนึกได้ว่าต้องถามเรอะ")ถ้าอยากเปลี่ยนมาใช้เป็นพวกที่เปลี่ยนทุก 10,000 โล ใช้ของยี่ห้อไรดี  แล้วแบบไหนมันดีกว่ากัน + คุ้มกว่าอ่ะครับ  เพราะของศูนย์ก็ 656 บาท 5 L แล้วถ้าเปลี่ยนซื้อไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้ได้ไหมครับ...........ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
เดินหาตามท้องตลาด เกรดมาตรฐาน CI-4 มีหลายยี่ห้อ แนะนำ โมบิล1 คาสตรอล วาโวลีน 1 หมื่นกม.ถ่ายได้เลย

ถึงปตท.จะมีขายเยอะ แต่แนะนำให้เลือกเป็นตัวสุดท้ายเมื่อหายี่ห้อที่แนะนำไม่ได้จริงๆ

ปล.ทำไมกระทู้เก่าๆของ่ทานนี้ ถามแต่เรื่องน้ำมันครื่อง หรือว่า........................
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ยังแค่ดีแม็กโกล์ดเองเหรอครับ ตอนนี้ ดีแม็กแพลตตินั่มยังจะตกรุ่นอยู่เลย 555

ถ้าใช้งานปกติเอาธรรมดาก็พอครับแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องไปที่อู่นอกก็ได้ ถ้าอยากทำเองก็ลองดูเห็นคนเปลี่ยนเองเยอะแยะ เอาแบบข้างนึงขึ้นฟุตบาทจะได้ไม่ต้องใช้แม่แรงแถมปลอดภัยกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ apinui

ช่วยตอบครับ พอดีเคยใช้เครื่องตัวนี้อยู่ ...

ที่เค้าให้เปลี่ยนที่ 5000 โล น่ะ เปลี่ยนไปตามนั้นเถอะครับ เพราะเครื่องยนต์ตัวนี้ น้ำมันเครื่องมันดำเร็วมาก

ผมเคยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องจากศูนย์ แล้ววิ่งกลับบ้านระยะทางประมาณ 20 กิโล พอถึงบ้าน ดึงก้านวัดดู น้ำมันดำเหมือนไม่ได้เปลี่ยน ซึ่งก่อนที่ผมจะออกจากศูนย์มา ผมดึงก้านวัดดูแล้ว 1ครั้ง พบว่าใส่เหลืองอยู่

หลังจากนั้น ผมได้พบสูตร"ไล่ควาย" จากคลับ ซึงก็ให้จัดการกับ EGR ผลออกมาคือ น้ำมัน ดำช้ากว่าเดิม และผมสามารถยืดระยะเปลี่ยนที่ 10000 โลได้

ดังนั้นลองศึกษาดูครับ ในคลับของเค้า มีข้อมุลมากมาย ซึ่งดีกับรถคุณเอง เครื่องยนต์ตัวนี้ ทนมากมายไม่จุกจิก ติดอืดอย่างเดียวแหละ ...

ออฟไลน์ TorTy

น้ำมันดำก็แสดงว่าได้ทำความสะอาดและจับเขม่าเครื่องยนต์ดีครับถ้าออกมาใสนี่แสดงว่าน้ำมันไม่ดีแล้ว
เพราะไม่ได้ทำความสะอาดเครื่องยนต์ชิ้นส่วนภายในรวมทั้งการจัดการกัยคราบเขม่าผมเคยถ่ายที่ 500
เมตรครั้งนึงเพราะปกติใช้ Mobil 5w-30 หรือ Mobil ow-40 แต่คราวนี้หมดนะครับเปลี่ยนใส่ 5w-50  มาแทน
ตอนแรกผมก็ปล่อยเลยตามเลยมาเถียงบอกว่าใช้ได้เหมือนกันอีกผมก็บอกไปว่ามันหนืดไปแต่ก็เปลี่ยนไปแล้วได้แต่บ่นไป
ขับไปประมาณ 500 โล ทนไม่ไหวจริงๆมันอืดแล้วรู้สึกเครื่องเร่งไม่ค่อยไปส่วนนึงปั๊มน่าจะทำงานหนักกว่าเดิมสุดท้ายเข้า
ศูนย์ Mobil ใช้วิธีดูดออกเพราะไม่เปลี่ยนกรองวิ่งไปแค่ 500 กิโลดูดออกมาเท่าไหร่เติมกลับเท่านั้นวิ่งดีขึ้นแบบเห็นได้ชัด
แต่น้ำมันที่ดูดออกมาเหมือนใช้มานานเพราะดำมากๆทั้งที่วิ่งไปแค่ 500 กิโล
ถ้าดีเซลแนะนำ Mobil1 Diesel 5w-40 Diesel หรือ shell ชลล์ เฮลิกส์ ดีเซล อัลตร้า ครับถ้าใช้งานหนักอยากถนอมเครื่องอยู่นานๆสังเคราะห์ไปเลยครับ
เครื่องเทอร์โบ 40 ขึ้นไปกำลังอยูในค่าความหนืดที่เหมาะสมครับ
http://www.mobil1.co.th/products/product_Turbo_5W40.aspx
http://www.shell.co.th/home/content/tha-th/products_services/on_the_road/oils_lubricants/shell_helix/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2011, 18:53:58 โดย TorTy »

ออฟไลน์ toonze

ช่วยตอบครับ พอดีเคยใช้เครื่องตัวนี้อยู่ ...

ที่เค้าให้เปลี่ยนที่ 5000 โล น่ะ เปลี่ยนไปตามนั้นเถอะครับ เพราะเครื่องยนต์ตัวนี้ น้ำมันเครื่องมันดำเร็วมาก

ผมเคยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องจากศูนย์ แล้ววิ่งกลับบ้านระยะทางประมาณ 20 กิโล พอถึงบ้าน ดึงก้านวัดดู น้ำมันดำเหมือนไม่ได้เปลี่ยน ซึ่งก่อนที่ผมจะออกจากศูนย์มา ผมดึงก้านวัดดูแล้ว 1ครั้ง พบว่าใส่เหลืองอยู่

หลังจากนั้น ผมได้พบสูตร"ไล่ควาย" จากคลับ ซึงก็ให้จัดการกับ EGR ผลออกมาคือ น้ำมัน ดำช้ากว่าเดิม และผมสามารถยืดระยะเปลี่ยนที่ 10000 โลได้

ดังนั้นลองศึกษาดูครับ ในคลับของเค้า มีข้อมุลมากมาย ซึ่งดีกับรถคุณเอง เครื่องยนต์ตัวนี้ ทนมากมายไม่จุกจิก ติดอืดอย่างเดียวแหละ ...

คอเดียวกัน ที่บ้านก็มี 4 ประตู 3000 di  อุด ไล่ทุย เมื่อก่อน ตอนซื้อใหม่ๆๆไม่ไดทำอะไรเลย ขับขี่เหมือนกันเลยนะ ไปต่างจังหวัด ถังนึงได้ 600 กว่าเอง พอทำตามที่ว่ามา เพิ่มเป้นถังนึงได้ไม่ต่ำกว่า 800 โล  น้ำมันตอนนี้ ก็ จะ 2 ปีแล้วไม่ได้เปลี่ยน เพราะวิ่งยังไม่ถึงหมืน10000โลเลย ใช้น้อย ใช้สังเคราะ100% ไม่พูดยาว เพราะในนี้เขาไม่ชอบอุด

ถ้าแนะนำก็เปลี่ยนที่ 5000 โลดีแล้ว ใช้น้ำมันธรรมดาแต่เปลี่ยนบ่อยดีกว่า

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
คือที่บ้านใช้อีซูซุดีแม็ก  ไอ้รุ่นที่ไม่ใช่คอมมอนเรล  เป็นเครื่องตัวเก่า 3.0 อ่ะครับ  ปกติเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับที่ศูนย์ตลอดครับ

ตอนนี้ก็ 7 ปีแล้ว  แต่รู้สึกว่ามันต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ๊อยบ่อย(รอบละ 5000 Km) คือที่ศูนย์เปลี่ยนของดีแม็กโกล์ดให้อ่ะครับ  เลยอยากถามว่า(พี่ ๆ บอก  "แกพึ่งนึกได้ว่าต้องถามเรอะ")ถ้าอยากเปลี่ยนมาใช้เป็นพวกที่เปลี่ยนทุก 10,000 โล ใช้ของยี่ห้อไรดี  แล้วแบบไหนมันดีกว่ากัน + คุ้มกว่าอ่ะครับ  เพราะของศูนย์ก็ 656 บาท 5 L แล้วถ้าเปลี่ยนซื้อไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้ได้ไหมครับ...........ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนล่วงหน้าครับ

อันนี้ขอแจมด้วยคน
พอดีว่าที่บ้านมี IZUSU รุ่นหน้ายิ้ม รถปี 1996 ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์  ก็ยังใส่ Gold Serieเลยครับ
เหตุผลง่ายๆคือ 1. หาง่าย   2. ได้เปอร์เซ็นต์ค่าอะไหล่สูง   
ไม่ต้องคิดมากครับ หากต้องการCheck ระยะ 10000 โล ก็ต้องมองกระบะ Ford ครับ
(มี Ford Ranger ด้วย)

ออฟไลน์ TorTy

คอเดียวกัน ที่บ้านก็มี 4 ประตู 3000 di  อุด ไล่ทุย เมื่อก่อน ตอนซื้อใหม่ๆๆไม่ไดทำอะไรเลย ขับขี่เหมือนกันเลยนะ ไปต่างจังหวัด ถังนึงได้ 600 กว่าเอง พอทำตามที่ว่ามา เพิ่มเป้นถังนึงได้ไม่ต่ำกว่า 800 โล  น้ำมันตอนนี้ ก็ จะ 2 ปีแล้วไม่ได้เปลี่ยน เพราะวิ่งยังไม่ถึงหมืน10000โลเลย ใช้น้อย ใช้สังเคราะ100% ไม่พูดยาว เพราะในนี้เขาไม่ชอบอุด

ถ้าแนะนำก็เปลี่ยนที่ 5000 โลดีแล้ว ใช้น้ำมันธรรมดาแต่เปลี่ยนบ่อยดีกว่า
น้ำมันเครื่องวิ่งไม่ถึงหมื่นกิโลจริงแต่ไม่เกินหนึ่งปีควรจะเปลี่ยนได้แล้วครับระวังงานเข้านะครับถ้าหมดสภาพกลายเป็นโคลนขึ้นมา