ผู้เขียน หัวข้อ: ---มีใครรู้สึกว่า porsche มันไม่สวยบ้างไหมครับ----  (อ่าน 21698 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
Re: ---มีใครรู้สึกว่า porsche มันไม่สวยบ้างไหมครับ-
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 14:19:10 »

ชอบด้านท้ายมากๆ มุมนี้ส่วนตัวผมว่าสวยที่สุดเลยครับ

ส่วนตัวผมเองสมัยเด็กๆ เคยเห็นรูป 911
ก็รู้สึกว่า รถรุ่นนี้ดูแล้วไม่สวยเลยแต่ทำไมเป็นรถในฝันของใครๆหลายคน
พอเริ่มขับรถ ไปเจอตัวจริงบนถนน ดูไปดูมาผมว่ามันสวยคลาสสิคมากๆเลยนะ
โดยเฉพาะด้านท้าย ตอนขับรถตามหลัง แหม เซ็กส์ซี่มากๆเลยครับ
ไม่อยากเชื่อว่าออกแบบมานานหลายสิบปี อมตะมากๆ

เทียบดีไซน์ เส้นสาย รุ่นเก่าและใหม่ ผมว่า 911 เป็นรถที่คงเอกลักษณ์ได้ดีมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2015, 15:54:47 โดย keng »

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: ---มีใครรู้สึกว่า porsche มันไม่สวยบ้างไหมครับ----
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 14:22:42 »
ส่วนนึง ผมไม่ชอบรถเครื่อวางท้ายด้วยแหละ ผมว่ามันพื้นฐานน่ากลัว  :(
ตัววางกลางของพอช มันก็ยังดูน้ำหนักลงท้ายเยอะอยู่ดี

ตอนเด็กๆผมก็คิดงี้เหมือนกันครับ คือตอนนั้นไม่เข้าใจเลยว่าทำไม porsche
ต้องรักษาเอกลักษณ์ที่มันไม่ดีเอาไว้ด้วย ยิ่งเมื่อก่อนไม่มีหม้อน้ำยิ่งแล้วใหญ่
แต่หลังๆก็ค่อยๆกลืนน้ำลายตัวเองมาเรื่อยๆ แต่เรื่องเครื่องวางท้ายคงเปลี่ยนยาก
คือผมแค่รู้สึกว่าการพัฒนารถ มันควรจะวิ่งไปหาส่งที่ดีที่สุดโดยไม่มีข้อจำกัด
อย่าง Ferrari ที่เครื่องวางหน้า เค้าก็ยังมาทำเครื่องวางกลาง
(หลังๆ porsche ก็ลองมั่งแต่ขายไม่ดี) แต่พอโดมาก็เข้าใจว่ามันก็คงมีกลุ่มคนที่ชอบ
อะไรที่มันไม่ค่อยเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน ซึ่งก็คงเป็นคนละทางกับเราครับ  ;D
ที่เมื่อก่อนไม่มีหม้อน้ำจะได้ไม่ต้องดูแลรักษามากครับ วิ่งแถบร้อนๆยันหนาวติดลบก็ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำสตาทติดทุกที่ แต่เวลาเครื่องฮีทมันจะไม่รู้นั่นเอง

ส่วนเครื่องวางท้ายนี่ฟิลลิ่งการขับมันเป็นเอกลักษณ์ล้วนๆครับ เหมือนถามว่าทำไมต้องใช้รถขับหลังในเมื่อขับหน้าก็ทำได้ดีไม่แพ้กันหรือทำไมไม่ขยับไปเล่นขับสี่ไปเลย

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
Re: ---มีใครรู้สึกว่า porsche มันไม่สวยบ้างไหมครับ----
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 14:41:43 »
คำว่า คลาสสิค เป็นอะไรที่คนส่วนใหญ่เข้าถึงได้ยากอยู่แล้ว

ไม่ว่าจะเป็น ภาพยนต์ ดนตรี ของสะสม รวมทั้งยนตกรรม

รสนิยมคนเราเปลี่ยนแปลงได้เสมอ วันนีไม่ชอบ อนาคตอาจจะหลงรักเลยก็ได้

สวยไม่สวยไม่รู้ PORSCHE สำหรับผม ขอใช้คำว่า อมตะ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 15:03:14 »
ส่วนนึง ผมไม่ชอบรถเครื่อวางท้ายด้วยแหละ ผมว่ามันพื้นฐานน่ากลัว  :(
ตัววางกลางของพอช มันก็ยังดูน้ำหนักลงท้ายเยอะอยู่ดี

ตอนเด็กๆผมก็คิดงี้เหมือนกันครับ คือตอนนั้นไม่เข้าใจเลยว่าทำไม porsche
ต้องรักษาเอกลักษณ์ที่มันไม่ดีเอาไว้ด้วย ยิ่งเมื่อก่อนไม่มีหม้อน้ำยิ่งแล้วใหญ่
แต่หลังๆก็ค่อยๆกลืนน้ำลายตัวเองมาเรื่อยๆ แต่เรื่องเครื่องวางท้ายคงเปลี่ยนยาก
คือผมแค่รู้สึกว่าการพัฒนารถ มันควรจะวิ่งไปหาส่งที่ดีที่สุดโดยไม่มีข้อจำกัด
อย่าง Ferrari ที่เครื่องวางหน้า เค้าก็ยังมาทำเครื่องวางกลาง
(หลังๆ porsche ก็ลองมั่งแต่ขายไม่ดี) แต่พอโดมาก็เข้าใจว่ามันก็คงมีกลุ่มคนที่ชอบ
อะไรที่มันไม่ค่อยเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน ซึ่งก็คงเป็นคนละทางกับเราครับ  ;D
ที่เมื่อก่อนไม่มีหม้อน้ำจะได้ไม่ต้องดูแลรักษามากครับ วิ่งแถบร้อนๆยันหนาวติดลบก็ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำสตาทติดทุกที่ แต่เวลาเครื่องฮีทมันจะไม่รู้นั่นเอง

ส่วนเครื่องวางท้ายนี่ฟิลลิ่งการขับมันเป็นเอกลักษณ์ล้วนๆครับ เหมือนถามว่าทำไมต้องใช้รถขับหลังในเมื่อขับหน้าก็ทำได้ดีไม่แพ้กันหรือทำไมไม่ขยับไปเล่นขับสี่ไปเลย

ตอนนี้โตมาเข้าใจแล้วครับ ว่ามันมีคนที่ชอบแบบนั้นจริงๆ
แต่ตอนเด็กๆนี่ผมจะชอบพวกรถจากอิตาลีมากกว่า พวก Alfa ที่ต้องแบบจูนคาร์บู
แทบจะทุกอุณหภูมิที่เปลี่ยนไป ผมว่ามันได้อารมณ์เหมือนรถแข่ง ที่คนขับจะต้องมีความรู้
เรื่องเครื่องยนต์กลไกประมาณนึง อีกเรื่องที่ผมรู้สึกไม่ค่อยดีกับ porsche ก็คือ
ตอนเด็กๆ น้าสาวผมแกเพิ่งกลับมาจากต่างประเทศ อยากจะซื้อรถสปอร์ตไว้ใช้
แกไปดู maserati shamal กับ Porsche 911 นี่แหละ ตอนนั้นด้วยความที่เป็นผู้หญิง
แกเหยียบคลัชต์ไม่ไหว เลยลองคุยดูว่าพอจะปรับน้ำหนักของคลัชต์ได้ไหม
สรุปว่าทาง maserati ไม่ยอมปรับให้ แต่ทาง Porsche ยอม และปรับจนน้าผมแกขับได้สบาย
ตอนเด็กๆผมเลยเกลียด Porsche มาก ทำให้รู้สึกไปเลยว่ามันเป็นรถสปอร์ตสำหรับผู้หญิง
และชอบทาง maserati ที่ไม่ยอมเสียความเป้นตัวเอง (จริงๆช่างอาจจะทำไม่เป็น ha ha)

อันนั้นคือความคิดตอนเด็กนะครับ แต่โตมาส่วนใหญ่ผมก็เคยเห็นผู้หญิงขับ porsche นะ
แต่แทบไม่เคยเห็นผู้หญิงขับ Ferrarri เลย  ;D

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 15:59:37 »
ผมตอบแบบนี้ครับ ไม่ใช่ผู้ชายทุกคนที่จะชอบผู้หญิงแนวเกาหลีครับ และไม่ใช่ผู้ชายทุกคนจะชอบผู้หญิงหน้าคม
สเป็คผู้หญิงผมไม่ใช่แนวเกาหลีแบบพิมพ์นิยม แต่เป็นผู้หญิงหน้าคม จมูกโด่ง ขาสวยครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 16:11:39 »
อื้มม  ถ้าตอนช่วงเด็กๆเลย ชอบ ferrari นะ มันดูล้ำ  เหมือนรถมาจากอนาคตดี  แต่พอผ่านไปหลายปี  ดูเฟอรารี่รุ่นเก่าๆตอนนี้ ผมว่าเสน่ห์บางอย่างมันหายไป
(ตอนนี้ผมรอดู Mercedes ที่เริ่มออกแบบแนวๆล้ำๆ  ตามแบบเฟอ  ว่าผ่านไปยังจะดูดีอีกไหม  หรือ BMW  ที่ดันมาทำแบบ Mercedes ในอดีต คือออกแบบเรียบๆ ไม่หวือหวา แต่มีเอกลักษณ์เฉพาะค่อนข้างชัดเจน)

พอมาอายุขึ้นเลข 2  อ่านเรื่องรถมากขึ้น รู้จักรถมากขึ้น  ทำไมผมเริ่มชอบกบขึ้นทุกที
คือ  มันไม่สวยแบบว้าวววว  โว้   แบบขับผ่าน  มีเสียงคนทัก  เฮ้ย  รถอะไรวะ  อะไรแบบนั้น  

แต่มันมีความรู้สึกแบบ  คลาสสิค  พิเศษ  มีเอกลักษณ์  มีตัวตน มีคาแรคเตอร์ชัดเจนอะครับ  ประมาณคนไม่หล่อมาก  แต่หน้าตามันมีเอกลักษณ์  หล่อแบบอมตะ   ไม่เวอร์อยู่นานๆ   คล้ายๆพี่ติ้ก  อะไรแบบนั้น ถ้าเปรียบกับนาฬิกา  ก็เหมือน PAM เรียบๆ  กลมๆ  ไม่ได้มีอะไรอลังการโครตๆ  เพชรระยับ  ออกแบบโครตล้ำ   หรือเฟี้ยวฟ้าว  แต่มันเรียบๆ คลาสสิค  สวย ดูได้นาน ไม่เบื่อ   ;D

เหมือนพอคุณพูดถึง ปอรเช่  สมองเราจะคิดเลย  อ๋ออออ ไอรถหน้ากบ  แบนๆ กลมๆ  ที่คล้ายๆโฟลคเต่าน่ะเรอะ    แต่พอพูดถึงเฟอ ..... จะนึกถึงแบบไหนดีละ  ปีนึงหน้าตาแบบนึง อีกปีหน้าตาแบบนึง  หรือแลมโบนี่ยังพอนึกออกบ้างนะ ว่าแบนๆ ยับๆ  แต่ .... ยังไง ...

ถ้าผมมีเงิน 8-9 ล้านผมคงเลือก 911 ไม่ลังเลเหมือนกัน  เพราะชอบความรู้สึกขลัง เสน่ห์อะไรสักอย่างอะครับ  
ผมว่าแลมโบ   เฟอรารี่สมัยนี้ มันขาด Wow Facter ไปละอะ  เดินมอเตอร์โชว์ก็ไม่ได้รู้สึก  โอโห ว้าวว   รถอะไร  สุดยอดอะไรแบบนั้น  

ผมเริ่มเห็นด้วยกับ Hammond นะว่า Lambo  Ferrari ยุคใหม่มันขาดความพิเศษ   ขาดคาแร็คเตอร์  ไม่เหมือน Pagani  McLaren ผมยังถือว่ามันคือ  Supercar  มันมีความ "พิเศษ" มากกว่า   หรือแม้แต่ LFA ก็เป็นรถที่มีความ "พิเศษ" อะครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2015, 16:40:58 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 06:49:00 »

ตอนนี้โตมาเข้าใจแล้วครับ ว่ามันมีคนที่ชอบแบบนั้นจริงๆ
แต่ตอนเด็กๆนี่ผมจะชอบพวกรถจากอิตาลีมากกว่า พวก Alfa ที่ต้องแบบจูนคาร์บู
แทบจะทุกอุณหภูมิที่เปลี่ยนไป ผมว่ามันได้อารมณ์เหมือนรถแข่ง ที่คนขับจะต้องมีความรู้
เรื่องเครื่องยนต์กลไกประมาณนึง อีกเรื่องที่ผมรู้สึกไม่ค่อยดีกับ porsche ก็คือ
ตอนเด็กๆ น้าสาวผมแกเพิ่งกลับมาจากต่างประเทศ อยากจะซื้อรถสปอร์ตไว้ใช้
แกไปดู maserati shamal กับ Porsche 911 นี่แหละ ตอนนั้นด้วยความที่เป็นผู้หญิง
แกเหยียบคลัชต์ไม่ไหว เลยลองคุยดูว่าพอจะปรับน้ำหนักของคลัชต์ได้ไหม
สรุปว่าทาง maserati ไม่ยอมปรับให้ แต่ทาง Porsche ยอม และปรับจนน้าผมแกขับได้สบาย
ตอนเด็กๆผมเลยเกลียด Porsche มาก ทำให้รู้สึกไปเลยว่ามันเป็นรถสปอร์ตสำหรับผู้หญิง
และชอบทาง maserati ที่ไม่ยอมเสียความเป้นตัวเอง (จริงๆช่างอาจจะทำไม่เป็น ha ha)

อันนั้นคือความคิดตอนเด็กนะครับ แต่โตมาส่วนใหญ่ผมก็เคยเห็นผู้หญิงขับ porsche นะ
แต่แทบไม่เคยเห็นผู้หญิงขับ Ferrarri เลย  ;D

911ในยุคเดียวกับShamal คือ 993 เป็นคลัชท์ไฮดรอลิคแล้ว อ่านแล้วผมยังงงๆอยู่ว่าเค้าสามารถปรับให้มันนิ่มได้ยังไง
ถ้าจะช่วยให้นิ่มขึ้น ต้องโมดิฟายขาคลัชท์ปรับจุดยึด ลดขนาดแม่ปั๊มบน(Master) หรือไปเพิ่มขนาดแม่ปั๊มล่าง(Slave)
ซึ่งในpart catalogue ของPorsche ไม่มีทำอะไหล่พวกนี้หลายเบอร์แน่นอน หรือใส่หม้อลม ซึ่งไม่มีใครทำแน่ๆมันทำลายรถเยอะ
หรือไปโมดิฟาย หวีคลัชท์(pressure plate) อันนี้ต้องถอดเกียร์ มาขยับตำแหน่งfulcrum rings,เปลี่ยนdiaphragm spring
เรื่องใหญ่โตทีเดียวเชียว

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 10:24:51 »
ส่วนตัวเฉพาะรูปทรงภายนอกก็ว่ามันสวยดีนะค่ะหลายๆรุ่น แต่มองว่าถ้าผู้หญิงขับอ่ะเท่ห์ดี เพราะทรงมันมนๆมีโค้งเว้า...หรือ อาจจะเพราะไม่ค่อยชอบรถทรงเหลี่ยมๆแบบพวกแลมโบกินี่ไรก็ได้มั้ง อิอิ

ออฟไลน์ jametnp

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 12:27:31 »
ผมว่าสวยดีนะคับ โดยเฉพาะ carrera gt กับ 911
แต่ที่ผมมองว่าไม่ค่อยสวยคือ Ferrari มีตัวเดียวในสายตาที่คิดว่าสวยคือ California ตัวก่อน

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 12:37:53 »
ลองนึกว่า โลกนี้ไม่มีรถทรงแบบ Porsche ออกมา มีแต่ทรงแบบ Fer, Lam มันคงน่าเบื่อเหมียนกันนะ

ออฟไลน์ pradiw

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 14:34:48 »
ผมว่าความสวยก็นานาจิตตังครับ

ส่วนตัวเห็นว่าสวยเกือบทุกรุ่นครับ รุ่นที่เป็น 4 ประตู ก็ดูดี 
911 เป็น Super Car ที่สามารถใช้ในชีวิตประจำวัน (พอ) ได้
รุ่นรองๆ ลงมา ก็ดูปราดเปรียวดี
ส่วนที่ว่าปรับเปลี่ยนความหนักของคลัชได้นี่ ก็พึ่งเคยได้ยินนะครับ
ผมเคยได้ยินแต่รุ่นใหญ่ๆ ต้องจำใจขายบางคัน เนื่องจากคลัชหนัก ขับไม่ไหวแล้ว
เช่น 911 Turbo 3.6 ฯลฯ เป็นต้น เข้าใจว่าการปรับเปลี่ยนน้ำหนักคลัชเป็นเรื่องใหญ่โตตามที่ความเห็นข้างบนว่าไว้

ออฟไลน์ thanawatp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 17:58:54 »
สมัยก่อนไม่ค่อบชอบครับดูมุมไหนก็ไม่สวย แต่พอโตมาแล้วชอบ Cayman ทุกมุมเลยครับ --"

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 18:07:00 »
ผมก็ไม่ชอบครับ มันเรียบๆโบราณแถมมีให้เห็นเยอะมากอีกต่างหาก
เห็นแล้วก็ไม่ตื่นเต้นเท่าMustangด้วยซ้ำ
สำหรับผมนะ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 18:39:34 »
ผมมองว่า Porsche / Maserati เป็นรถที่ สวยและเด่นแบบพอดีๆ ดูมีทรวดทรง ไม่ได้เด่นจนเป็นจุดสังเกตุ เหมือนพวก Ferrari / Lamborghini (ไม่รู้ว่าเอามาเทียบกันได้ไหม)
Ferrari กับ Lamborghini ในมุมมองของผม ผมว่าหลังๆ เค้าบอกแบบรถให้ดูดุ ดูอวกาศ มากเกินไป ยิ้ง Lamborghini หลังๆ Design เหมือนลอกมาจากพวก เครื่องบินรบเลย

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 19:39:59 »
ผมมองไม่สวยครับ แต่มันมีเสน่ห์