ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครไม่ชอบ CVT เหมือนผมมั้ยครับ ?  (อ่าน 15888 ครั้ง)

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: มีใครไม่ชอบ CVT เหมือนผมมั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 22:27:58 »
รู้แต่ว่าตอนนี้น่าจะพัฒนาไปเยอะ Legacy 2.0 turbo ฉีดตรงเครื่องใหม่ที่ยุ่นใช้ CVT กับ300ม้า *-*

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
Re: มีใครไม่ชอบ CVT เหมือนผมมั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 22:33:44 »
รู้แต่ว่าตอนนี้น่าจะพัฒนาไปเยอะ Legacy 2.0 turbo ฉีดตรงเครื่องใหม่ที่ยุ่นใช้ CVT กับ300ม้า *-*

นี่แหละ ถ้าได้เครื่องดีๆ CVT มันก็พามันส์ได้เด้อออออ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 22:55:15 »
ไม่รู้สึกครับ ผมว่ามันนิ่มดีเสียด้วยซ้ำ ไม่ต้องกลัวมันกระชากเกิน ให้คนในรถบ่น 
ขับเร็ว รอบต่ำ เสียงเครื่องก็เลยเงียบ แถมปลายขึ้นไวกว่าเกียร์ออโต้ธรรมดาซะอีก

โดยรวมๆผมว่า CVT ดีกว่าออโต้โบราณๆเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 23:10:16 »
รับได้นะ ขับ CVT 2 รุ่นและ ทั้ง ซิตี้ idsi กับ March ขับในเมืองก็ชิวดี จะแซงก็กด Sport Mode และคิกไป พ้นก็ ปลดและปล่อยไหล

แต่ไม่เร้าใจ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 23:19:43 »
คือคนส่วนใหญ่คิดว่ามันพังง่าย ซ่อมยาก อารมณ์การขับขี่ไม่ดี และอัตราเร่งแย่
มันทำให้นึกถึงตอนที่เกียร์ATมาใหม่ๆ ตอนั้นคนก้เอาไปเทียบกับเกียร์ธรรมดาและบอกว่ามันพังง่่ย ซ่อมยาก เสียอรรถรสในการขับและอัตราเร่งแย่เหมือนกันเด๊ะ มาวันนี้ATครองตลาดไปแล้ว
นอกจากเกียร์cvtของGDแล้ว ผมก้ไมาเห็นว่าcvtของเทียน่า แลนเซอร์ เอกเทรล อัลติส หรืออีโคคาร์คันไหนๆจะพังง่ายเลย แถมทั้งอัลติสและเอกเทรล ยังทำอัตราเร่งได้ดีกว่ารถเกียร์ATด้วยซ้ำ
สรุปคือเราก้แค่กลัวและไม่ชินกับมันแค่นั้นแหละ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 23:42:32 »
ชอบที่เวลาเหยียบแล้วรอบไปอยู่ต้องที่เครื่องมีกำลัง แต่ที่ไม่ชอบคือมันไม่มันส์และขัดความรู้สึก

ออฟไลน์ GusZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 00:06:45 »
เท่าที่ถามๆมา ส่วนมาก คนที่สูงวัยหน่อยจะไม่ค่อยชอบAuto ธรรมดานะ เขาว่ามันกระชากตอนเปลี่ยนเกียแล้วเขาไม่ชอบ โดยมากยิ่งถ้าเป็นคนที่ชอบนั่งมากกว่าชอบขับจะยิ่งชอบCVT มากเพราะมันนิ่มดี
แต่ถ้าสำหรับผม ผมชอบเกียAuto ธรรมดาๆตรงที่มันกระชากช่วงเปลี่ยนเกียนี่แหละ สะใจมากกกก CVT คันที่ขับๆมา อย่างของ City, Mazda2 ไม่ชอบเลย มันไหลไปเรื่อยๆแล้วน่าเบื่ออะ  แต่ถ้าพูดถึงกำลังเครื่องมันก็ตรงที่มันไหลไปได้เรื่อยๆนี่แหละ

แต่เกีย CVTที่ชอบสุดๆเลย ตอนนี้ก็ Altis 7 Speed นี่แหละ พุ่งทะยานตั้งแต่ต้นยันปลาย แถมให้ความรู้สึกกระชากได้เหมือนAutoธรรมดาด้วย (โหมด Manual )

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 00:41:25 »
คนที่ใช้แล้วไม่เจอปัญหาก็ไม่รู้หรอก  มันน่าเบื่อ

แต่ถ้าไม่มีปัญหา ผมชอบนะ cvt เป็นอะไรที่ดีมาก ให้อัตราเร่งที่ดี อย่างเที่ยน่า 250xv ผมใช้รอบไม่เกิน 2200 ก็แรงมากแล้ว ทั้งออกตัวเร่งแซง
ส่วน jazz ตัวก่อน ยิ่งดี แตะๆก็พุ่งแล้ว

แต่พอมันมีปัญหา พูดยากเลย กดบางครั้งก็มา บางครั้งรอบวืด ตามแต่ที่คนจะเจอ ซึ่งปัญหาตรงนี้บอกไม่ได้ ถ้าเจอบริษัทดีมันก็โอเค แต่ถ้าบริษัทแย่ๆเหนื่อยเลยครับ โทษคนขับลูกเดียวว่าขับรถมันไม่เป็น ซึ่งจริงๆรถมันมีปัญหาถ้าคนขับเก่งๆมันจะรู้ครับว่ารถนี้มันไม่เต็ม เปลี่ยนเกียร์ไปทีนี่รู้เลยว่ามันดีขึ้น แต่ไม่ใช่ว่าจะจบนะเพราะแค่ดีขึ้น  ผมต้องบอกว่าบริษัทมันรู้แก่ใจแต่ความรับผิดชอบมันไม่มี

ถามว่าจะเลือก cvt อีกมั๊ย คงต้องดูว่าบริษัทไหนผลิต ถ้าไว้ใจได้ผมก็ยังซื้ออยู่ แต่วางใจเกียร์at ครัทช์เปียกมากที่สุด

ออฟไลน์ Diavolo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 01:14:07 »
เท่าที่เคยขับมา ในไทยจนถึงตอนนี้
โดยรวม ผมไม่ชอบครับ มันจะทำให้รถ กลายเป็นรถที่ขับได้น่าเบื่อมากกก
ยกเว้นรุ่นเดียว Altis ตัว 7 สปีดทำได้ดีทีเดียว

ตอนนี้อยากลอง CVT ของ Accord ใหม่มากๆ
อยากให้ทำได้ดีกว่า Altis

ยกระดับเกียร์ CVT

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 01:25:24 »
ขอ MT ครับ.. ยังทันใช่มั้ย
H.

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 03:13:50 »
ชอบแนว DSG หรือ แบบดั้งเดิมมากกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 07:04:26 »
บางคนขับมาร์ช อัลเมร่า แล้วโทษ CVT

ต้องไปลองอัลติส หรือทีน่า V6 ครับ

ผมว่า ที่อัลเมร่าและมาร์ช มีอัตราเร่งที่ดีได้ขนาดนี้
ส่วนนึงเป็นเพราะ CVT นะ

เชื่อเลยว่าถ้ารถ CVT เปลี่ยนมาใช้ออโต้ธรรมดา
เจ้ามาร์ช จะยิ่งอืดกว่านี้

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 07:05:58 »
แรกๆไม่ชอบครับ ตอนนี้แค่ไม่รักครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 07:35:04 »
ผมชอบกว่ากระบะ 3.0M/T อีกนะ
ไหลดีกว่า เร่งดีกว่า
แต่ขับแรกๆต้องปรับตัวให้รู้จังหวะการเร่งของมัน ไม่งั้นจะเหมือนรถมันอืด
แต่ถ้ารู้จังหวะแล้วมันจะเร่งดีเลยละ ต้องเร่งแล้วผ่อนนนิดนึง แล้วกดต่ออีกครั้งรถมันก็จะพุ่ง

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 08:31:08 »
ชอบ CVT ครับ ยิ่งของ Altis แรงดี รถเกียร์ AT ได้แต่ความรู้สึกว่าแีรงแต่ไม่ได้เร็วกว่า กระตุก กระตุก ผมว่ามันหลอกตัวเองไปหน่อยครับ
ขับตามรถเกียร์ AT บ่อยๆ เบรกตลอด เกียร์ไม่ยอมชลอให้ เกียร์ไม่ฉลาดเอาเสียเลย ไม่เหมือน CVT ฉลาดดีกว่าครับ
ขับลื่นๆ สบายๆครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 09:59:07 »
ชอบตอนที่มันเปลี่ยนเกียร์ นุ่มดีจริงๆ
แต่ไม่ชอบ ตอนที่คิกดาวน์จะแซง มันไร้อารมณ์จริงๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 10:22:27 »
ผมบอกฟันตรงๆทีเดียวไม่ได้ว่าเกลียดหรือรัก CVT
เพราะผมเห็นทั้งข้อดีและข้อเสียของมันกับตัวเองมาแล้ว

ถ้าเป็นรถเครื่องเล็ก กำลังแรงบิดไม่มาก เช่นเครื่อง 1.2 ใน Ecocar
ที่ไม่มีเทอร์โบ ผมคิดว่า CVT เหมาะกับรถประเภทนี้เพราะสามารถ
เลี้ยงรอบได้ต่อเนื่อง กดไปตรงไหนก็เด้งรอบไปรับจุดที่เครื่องมีกำลังได้
มีข้อเสียเพียงการกะคันเร่งในช่วงกลางถึง 70% อาจได้การตอบสนอง
ที่จับจังหวะยากสักนิด แต่ถ้าขับมันทุกวันสัก 7 วัน ก็จะจับจุดได้

หากแม้นเป็นรถที่ทำมาเพื่อการใช้งานโดยไม่คิดจะโมดิฟายอะไรเพิ่มเติม
เกียร์ CVT ก็ยังโอเคในสายตาผม

แต่สิ่งที่มันขาดคืออะไร? ผมมองว่า CVT เป็นเกียร์ที่ไม่สนุก
เกียร์ CVT ที่เซ็ตมาแล้วขับได้หน้ายิ้มที่สุดในบรรดารถบ้านตอนนี้ก็คือ
ลูกที่อยู่ใน Toyota Altis เพราะจับเร็ว ดีดรอบไว มีการเลียนแบบการขยับ
ตัวของรอบเครื่องเหมือนเกียร์ออโต้ทั่วไปนิดๆ

เกียร์ของ Lancer ยังสู้ไม่ได้ ผมขับ Lancer EX วิ่งไปกลับโคราช
ถ้าถนนว่างและต้องพยายามขับไล่ตาม Mirage ที่อาศัยความเล็ก
ซอกแซกไปตามหลืบร่อง ช่องระหว่างรถ ผมแทบจะต้องใช้ Paddle shift
ตลอด

แล้วสิ่งที่ขาดคืออะไรอีก? การเตรียมเผื่อการโมดิฟายครับ
เกียร์ CVT ของ EX นั้น เมื่อเจอพลังเทอร์โบเข้าไป เอ๋อรับประทาน
กดเต็มเกียร์แรก เกียร์จับบ้างไม่จับบ้าง สะท้านทั้งคัน
เกียร์สอง เกียร์สาม ก็กดไม่ได้ ต้องใช้วิธีเลี้ยงเย่อคันเร่ง
ไม่ให้แรงบิดไปที่เกียร์สูงไป แล้วพอรถมีความเร็วสูงพอค่อยกดเต็ม
ขับแล้วเครียดเป็นบ้า

เกียร์ CVT ของ March เจอเทอร์โบ ขับไปไม่นานก็เดี้ยงเหมือนกัน
ขนาดว่าไม่ได้ทำกำลังอะไรสูงมาก Outputที่ลงพื้นนั้นมีแรงบิด
มากกว่า Jazz GE1.5 แค่ 10-15Nm ใช้ไปได้สักพัก กล่องECU
สั่งปิดลิ้นคันเร่ง ไม่ยอมให้เร่ง อาการคล้ายกับ Teana J32ล็อตแรกๆ
ที่โดนอัดจนเกียร์ร้อนแล้วเข้า safe mode เลย

หลายคนอาจบอกผมว่า ก็มึงบ้าไปใส่หอยเอง..ผมก็จะบอกว่า
หอยก็หอย แต่นี่แค่เรียกพลังในระดับประมาณรถบ้าน 1.6 ลิตรธรรมดาๆ
เกียร์รับไม่ได้เลยเชียวหรือไงวะ เออ ถ้าผมเค้นแรงบิดไปเท่าเครื่อง
2.2ลิตรแล้วเกียร์ออกอาการนี่จะไม่ว่าอะไรเลยนะ

ลูกค้าเพื่อนผม รักในแบรนด์รถที่พวกเขาซื้อ แต่มานั่งจ๋อยหมู่กัน
เพราะเกียร์ใจเสาะแบบนี้ แล้วก็ต้องทำใจไปเพราะเรามันคนนอกคอก
คนในคอกที่เหลืออีก 99% เขาไม่โมดิฟายรถกันและไม่เจอปัญหาแบบนี้

ดังนั้นถ้าถามผม ..ซึ่งยังมีความเสี้ยนโมเหลืออยู่ในตัว ผมบอกเลยครับว่า
ถ้าเลือกเองได้ ผมจะใช้ CVT ก็ต่อเมื่อผมไม่คิดจะโมดิฟายอะไรรถคันนั้นแล้ว
ถ้าผมซื้อ Prius, Camry Hybrid, Accord Hybrid โอเค เอา

แต่ถ้าเป็นรถ C-Segment ..บ๊ายบาย Sylphyเอย Pulsar เอย Altis เอย CVT มา ผมก็ไปครับ
ถ้าต้องเปลี่ยนรถมาใช้ C-Segmentตอนนี้ ผม Say no to CVT อย่างเดียว และก็อาจจะต้อง
ไปจบกับ Civic FB ซึ่งเป็นรถที่แสนจะธรรมดาในหลายด้าน แต่ก็เป็นรถที่เข้าใจง่าย
และยังอนุญาตให้ผมนำไปแต่งต่อได้ในขณะที่ใช้งานในชีวิตประจำวันก็ได้

ผมว่าผมชอบรถแบบนี้มากกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 11:18:10 »
ผมชอบ CVT มาก

ผมคิดว่าเกียร์มันต้องแบบนี้แหละ

ตัวผมไม่ชอบรถขับมัน ขับสนุก ผมชอบรถที่ขับแล้วลื่นไหล สมูท

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 12:30:02 »
เท่าที่ใช้เกือบสามปี cvt ทำให้ผมขับรถเรื่อยเปื่อยขึ้น เกียร์ต้นอืดกว่า camry 2.5G เวลารถติดทางลาดชัน มันทำผมไม่มั่นใจ เพราะมันไหล เวลาวิ่งทางไกล cvt ทำภรรยาผมหลับตลอดทาง

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 12:51:43 »
ผมไม่ชอบออโต้เลย ไม่ใช่แค่ cvt เกียร์ธรรมดาควบคุมได้ดังใจ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 15:10:12 »
ขับแล้วทื่อ....
H.

ออฟไลน์ lovelymemo

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 16:12:37 »
ผมก็ไม่ค่อยชอบ CVT แต่พอได้มาขับแล้ว เออวะมันนิ่มดี เปลี่ยนเกียร์ทีไม่รู้สึกเลย
I'm so Jazz !!!

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 18:35:30 »
เคยเจอรถเกียร์atธรรมดา แต่ขับคล้ายๆ cvt ในบางครั้ง
นั่นคือ all new dmax at5
ลองเป็นเจ้าของ สังเกตุดีๆจะแปลกใจว่า ระหว่างเกียร์ 4กับ 5 มันมีเกียร์อะไรมาขั้นไม่รู้ แปลกๆงงๆ  ความเร็วขึ้นแบบcvt รอบนิ่งเข็มความเร็วไต่ ???

เป็นพวก lock up รึเปล่า ใครพอรู้บ้างครับ

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 20:35:32 »
ไม่ชอบครับ รู้สึกเหมือนขี่มอไซต์สกูตเตอร์ยังไงก็ไม่รู้
ผมเองก็ขี่มอไซต์ทำงานทุกวัน เข้าใจอารมณ์ดี ตอนเปลี่ยนจากเวฟ 110 มาเป็น PCX 125 เลยครับ มันคนละอารมณ์กันเลย
แต่ก็ไม่ได้เกลียดอะไร มีก็ขับได้ ไม่ได้ซีเรียสมากครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 21:45:12 »
ชอบครัชคู่

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 20:55:39 »
ไม่ชอบเอามากๆ
- เค้นสมรรถนะยาก เพราะปกติเวลาจะแซง  ไม่รู้จะเอาอะไรมาวัดว่าควรแซงที่รอบเท่าไหร่
- ความรู้สึกทื่อๆ ไม่ให้ความรู้สึกถึงความลื่นของเครื่องยนต์
   อรรถรสในการขับแทบไม่มี ยิ่งขับในสถาพถนนที่ไม่ใช่ทางตรงแล้ว รำคาญมาก

หาก Accord ใหม่มาเป็น CVT ผมก็จะไปถอยคัมรี่เลย สบายใจ กระทืบไงก็ไม่น่าพัง
(ตามสไตล์เกียร์โตต้า)