ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะออกรถ Mazda 2 ครับ  (อ่าน 6028 ครั้ง)

ออฟไลน์ khitdhikhun

• Newbie
  • *
กำลังจะออกรถ Mazda 2 ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 01:23:25 »
ไปดูรถ Mazda 2 Diesel ที่โชว์รูมมา เซลล์บอกมีรถ Test drive ที่จะปลดทุก 4 เดือน
เป็นตัวท็อปของโฉมก่อนเปลี่ยนราคาและไฟหน้า ได้ส่วนลด 90,000
พร้อมของแถมคร่าวๆ
- ประกันภัยชั้น 1
- พ.ร.บ.
- ค่าจดทะเบียน
- ฟิล์ม

คิดว่าส่วนลดนี้โอเคไหมครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2016, 01:27:28 โดย khitdhikhun »

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: กำลังจะออกรถ Mazda 2 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 02:26:48 »
น้อยไปถ้าเทียบกับค่าเสื่อม
ส่วนลด 120K - 150K กำลังดี สำหรับรถ Test Drive คับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 07:43:40 »
คงได้ประมาณนี้แหละครับ รถกำลังขายดี ให้ลดเป็นแสนกว่า คงไม่ใช่ละครับ ตามกระแสนิยม
แต่ซื้อรถแบบนี้มันก็เหมือนซื้อรถมือ2 แหละ ผมว่านะ ผ่านมือผ่านเท้ามามากกว่ารถมือ2 หลายเท่าตัวด้วย
เป็นผมไม่เอาหรอกส่วนลดอะไรวันนั้นน่ะ แลกกับความบอบช้ำ และ ความรู้สึกทางใจไม่ได้

เปรียบเทียบให้ผมมีแฟนสักคน ผ่านผู้ชายมา3-4คน กับ ผ่านผู้ชายมาเป็น100 ผมต้องเลือกอันแรกละครับ
ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 08:01:58 »
ผมชอบไฟหน้าของตัวท้อปรุ่นปัจจุบันนะ อิๆ สวย

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 08:51:35 »
เหมือนซื้อรถมือสองที่ราคาใกล้มือหนึ่ง
เพิ่มเงินอีกนิดซื้อความสบายใจดีกว่า
ส่วนลดยังไม่จูงใจจริงๆ

ปล. จริงๆคนไปเทสต์รถมันก็ไม่ได้ขับตะบี้ตะบี้ตะบัน ไม่ได้ไปตะลุยทางลูกรัง อย่างมากก็คิ้กดาวน์ซึ่งก็เป็นการใช้รถในภาวะปรกติ ทำไมเปลี่ยนบ่อยจังทุกสี่เดือนเลย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 09:06:58 »
เอาตัวใหม่ไฟหน้า Projector ดีกว่าครับ น่าจะลดพอควร
สบายใจกว่า สวยกว่า  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 09:08:42 »
สำหรับผมคงเอาตัว top หลังปรับราคาครับ เพราะส่วนลดสำหรับรสเทาน้อยไปนิดนะ อีกอย่างคือรถเทสนี่ตัวโดนยำเละเลยครับ เพราะคนที่ไปลองคืออยากรู้ว่าดีเซลจะแรงขนาดไหน แถมสภาพรถภายในนี่น่าจะเป็นรอยพอสมควรเลย ผมว่าลองหา 0 ดูหลายๆที่ดีกว่า ตอนนี้บางคนได้ส่วนลด 3-4 หมื่น + ประกันอยู่นะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 09:26:42 »
เอาตัวใหม่ไฟหน้า Projector ดีกว่าครับ น่าจะลดพอควร
สบายใจกว่า สวยกว่า  8) 8)
จริง ได้ข่าวว่าติดเองแพงมากนะ
แต่ไฟเดิมก็ดูโอเค ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องไฟ เอาเงินส่วนต่างไปแต่งเองก็ได้เหมือนกัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 09:27:28 »
สำหรับผมคงเอาตัว top หลังปรับราคาครับ เพราะส่วนลดสำหรับรสเทาน้อยไปนิดนะ อีกอย่างคือรถเทสนี่ตัวโดนยำเละเลยครับ เพราะคนที่ไปลองคืออยากรู้ว่าดีเซลจะแรงขนาดไหน แถมสภาพรถภายในนี่น่าจะเป็นรอยพอสมควรเลย ผมว่าลองหา 0 ดูหลายๆที่ดีกว่า ตอนนี้บางคนได้ส่วนลด 3-4 หมื่น + ประกันอยู่นะครับ
ผมคนนึงที่เคยไปลองก็ไม่ถึงกับยำเละนะ เกรงใจเซล แต่คนอื่นไม่รู้จริงๆ
ปล. ยำเละนี่คือดริฟท์ ถึงสะพานแล้วเร่งจนรถลอย เอามือไปข่วนรถ จิ้มจอแรงๆทดสอบความแข็งแรง ลองข่วนหน้าจอว่าทนแค่ไหน แบบนี้ป่าว อยากให้ช่วยแชร์ประสบการณ์แผลงๆของแต่ละคนเวลาเทสต์รถ จะได้รู้ว่ารถเทสต์มันต้องตรวจสอบอะไรบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2016, 09:33:00 โดย Jacob »

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 09:40:35 »
test drive กับส่วนลดแบบนี้ผมว่าเอารถใหม่ไปเลยดีกว่าครับ เราไม่รู้ว่ารถเทสนั้นผ่านเท้าใครมาบ้างไม่ต่างกับรถมือ2เลยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 09:43:21 »
ตอนที่ไปลอง เซลยุให้ขึ้นเกียร์ N ขณะรถวิ่งได้เลย ซึ่งผมเคยอ่านมารถเกียร์ออโตห้ามเข้าเกียร์ N ขณะความเร็วสูง (แต่ก็ไม่รู้ว่าเกียร์ skyactive มันพิเศษกว่าเกียร์ออโต้อื่นยังไงถึงทำได้) ด้วยความไม่รู้เราก็ไม่กล้าลอง เกิดรถมีปัญหามาก็แย่สิ แล้วก็ไม่จำเป็นต้องลองเพราะปกติก็ไม่ทำ ตอนนั้นก็เลยไม่ได้ลอง แต่สำหรับคนอื่นนี่ไม่รู้แฮะ
ถ้าจะเช็คสภาพผมว่าเรื่องเกียร์นี่แหละ กับระบบ i-stop ว่ายังทำงานดีมั้ย (แค่ 4 เดือนก็ไม่เยอะนะ เพราะเค้าออกแบบมาให้มันใช้ได้บ่อยๆอยู่แล้ว)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 12:20:48 »
หามือสองดีกว่ามั๊ยครับ รถเทสเค้าลองของกันเยอะ คนมีหลายประเภทด้วย
ส่วนลดน่าจะเยอะกว่านี้
แล้วลองคิดกลับมั๊ยครับ ทำไมเค้าถึงเปลี่ยนรถทุก4เดือน

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 16:17:20 »
ผมยอมซื้อมือสองอายุ 1-2 ปีดีกว่าซื้อรถเทสครับ
รถบ้านอย่างน้อยเจ้าของก็ต้องถนอมมันพอสมควร อาจจะเจอส่วนน้อยที่ไม่ได้ถนอมมันเท่าไหร่
แต่รถเทสนี่ร้อยทั้งร้อยโดนกระทืบเช้าเย็นตลอด 4 เดือนนะครับ

หารถที่ขายดาวน์ไม่ต้องเสียดอกแพง ไม่ต้องเสีย vat

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 17:23:26 »
รถใหม่ ส่วรลดน่าจะมี 2-30000 สรุปคือถูกกว่ารถใหม่ประมาณ 60000 เอง ผมว่ากัดฟันเอาคันใหม่ดีกว่าครับ เกิดคันนี้มีปัญหามันจะเจ็บใจปล่าวๆ ว่าทำไมไม่เอามือหนึ่งแต่แรก
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 19:32:31 »
อีกเรื่องที่ต้องเช็คคือเรื่องเบรค/ผ้าเบรค เพราะคงทดสอบการเบรคมาไม่น้อย
ปล.แต่ก็ยังงงว่าทำไมต้องเปลี่ยนรถทุกสี่เดือน ไม่ซ่อมเฉพาะส่วนที่ชำรุด

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 20:30:56 »
ผมคนนึงที่เคยไปลองก็ไม่ถึงกับยำเละนะ เกรงใจเซล แต่คนอื่นไม่รู้จริงๆ
ปล. ยำเละนี่คือดริฟท์ ถึงสะพานแล้วเร่งจนรถลอย เอามือไปข่วนรถ จิ้มจอแรงๆทดสอบความแข็งแรง ลองข่วนหน้าจอว่าทนแค่ไหน แบบนี้ป่าว อยากให้ช่วยแชร์ประสบการณ์แผลงๆของแต่ละคนเวลาเทสต์รถ จะได้รู้ว่ารถเทสต์มันต้องตรวจสอบอะไรบ้าง

ขอโทษที่พิมพ์ไม่เคลียร์ครับ ผมจะสื่อว่าบางคนนี่เหยียบกันกระจายเลย อย่างเพื่อนผมนี่เหยียบแทบจะ top speed เลย เบรคแรงๆ ซิกแซกไปมา ส่วนเรื่องพลาสติกเป็นรอยนี่คือจะเป็นบริเวณแผงประตู กาบประตู บริเวณที่วางขาหลัง เพราะเวลาขึ้นลงรองเท้าจะไปโดนซึ่งบางคนไม่ได้ระวังตรงจุดนี้ บางคนอาจจะเห็นอันนี้เป็นเรื่องเล็กน้อย แต่ผมเป็นคนที่ไม่ชอบให้รถเป็นรอยเพราะคนอื่น ถ้าจะเป็นคือให้เป็นจากผมพอ ( ถ้าเป็นไปได้ )

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 22:43:42 »
ซื้อรถใหม่ทั้งที
ซื้อความสบายใจ เอารถใหม่เลยดีกว่ามั้งครับ^^"
ไฟหน้าสวยด้วย
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 02:37:32 »
รถใหม่ก็มีส่วนลดนะครับดูดีๆ
ถ้ามันลดน้อยกว่าไม่กี่หมื่นแต่ได้รถใหม่ เอารถใหม่เถอะ ถ้าสักแสนค่อยน่าคิด

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 09:11:28 »
น้องที่ทำงานออก 2 เบนซิน ตัว 5 ประตูท็อป
ดาวน์ 25% ผ่อน 60 เดือน ดอก 3.10 ได้ส่วนลด 53000
ของแถมเอาแค่ประกัน + ฟิลม์ 3 เอ็ม + ถาดท้ายกับสคัพเพลท(ไม่ใช่ของศูนย์)

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 09:25:03 »
อย่าดีกว่า
ผมก็ใช้ 2 นะ รถเทสไดร์ยิ่งตัวแรกๆเนี่ย วิ่งมาโหดนะครับ
เผลอๆ คนเทสหนะ ไม่เท่าไหร่ เซลนี่ละตัวดีเลย....
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 09:32:52 »
เพิ่มเงินเอารถใหม่ สดๆซิงๆ ดีกว่าครับ
เวลาผมเทสรถ ผมกระทืบสุดคันเร่งตลอด เพราะอยากรู้สมรรถนะที่แท้จริงว่าพอตามที่เราต้องการหรือเปล่า
เวลาเบรกก็หาที่โล่งๆ แล้วก็กระทืบเบรกจน ABS ทำงาน แล้วดูว่าการทรงตัวเป็นยังไง

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 09:43:53 »
Diesel ตัวเก่า  High Plus ลด 90,000 บาท จากราคาเต็ม 790,000  เท่ากับว่า 790,000 - 90,000 = 700,000 บาท

Diesel ตัวใหม่ High Plus L ส่วนลดตอนนี้ 4-5หมื่นบาทแล้วแต่ศูนย์ สมมติให้4หมื่น จากราคาเต็ม 779,000 -40,000 = 739,000 บาท
จะเห็นว่า ต่างกันแค่ 39,000 บาท  ได้รถใหม่ป้ายแดง แถมได้ไฟหน้า LED ซึ่งราคาไฟหน้าอย่างเดียวก็ 2 หมื่นกว่าแล้วครับ

แต่ถ้ามองว่าไฟหน้าไม่จำเป็น จะเอาตัว High Plus ธรรมดาก็ได้ สเป็คเดียวกับตัวก่อนปรับราคา ได้ลด 4 หมื่น 759,000 - 40,000 = 719,000 บาท
เพิ่มแค่หมื่นกว่าๆ ได้รถใหม่ป้ายแดง เป็นผมไม่คิดมากหรอก

ปล.ส่วนลดผมเคยถามศูนย์แถวสุขา 3 บอกคร่าวๆ 45,000 บาท ตัว High Plus L

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 10:28:20 »
ตอนที่ไปลอง เซลยุให้ขึ้นเกียร์ N ขณะรถวิ่งได้เลย ซึ่งผมเคยอ่านมารถเกียร์ออโตห้ามเข้าเกียร์ N ขณะความเร็วสูง (แต่ก็ไม่รู้ว่าเกียร์ skyactive มันพิเศษกว่าเกียร์ออโต้อื่นยังไงถึงทำได้) ด้วยความไม่รู้เราก็ไม่กล้าลอง เกิดรถมีปัญหามาก็แย่สิ แล้วก็ไม่จำเป็นต้องลองเพราะปกติก็ไม่ทำ ตอนนั้นก็เลยไม่ได้ลอง แต่สำหรับคนอื่นนี่ไม่รู้แฮะ
ถ้าจะเช็คสภาพผมว่าเรื่องเกียร์นี่แหละ กับระบบ i-stop ว่ายังทำงานดีมั้ย (แค่ 4 เดือนก็ไม่เยอะนะ เพราะเค้าออกแบบมาให้มันใช้ได้บ่อยๆอยู่แล้ว)

I-Stop ใช้บ่อยๆจะทนกว่าไม่ค่อยได้ใช้ฮ่ะ มันมีระบบแบตของมันด้วย

จริงๆถ้าจะซื้อรถเทสไดรฟต้องดูด้วยว่ารุ่นไหนบางรุ่นนี้แทบไม่มีใครแตะ

อย่างตอนผมทำงานเป็นเซลล์มี bT50 4ประตูตัว Eclipse มาคันหนึ่งมีแต่ผมเนี่ยหละขับเอาไปออกบูท คนขอเทสไดรฟ์แทบไม่มี

เสียดายว่าตอนนั้นไม่ค่อยมีเงินไม่งั้นผมเอาไว้เองแล้วตอนเจ้านายปล่อยขาย ลดตั้ง 160,000

ถ้าเป็นเคสนี้ ถ้าส่วนตัวต้องงดูข้อเสนอจากเซลล์เพิ่มเติม

รถเทสไดรฟ์ ระยะประกันคุณภาพมันเดินตั้งวันแรกที่รถออกวิ่งอะครับ กว่าจะมาถึงเรามันก็ไปเท่าไหร่แล้วละ ถึง 4เดือนปลดก็เถอะ(จริงๆมัน 6ครับ)

ถ้าส่วนลดเท่านั้น แถม มาสด้าแคร์ด้วย + ซื้อประกันเพิ่มด้วยน่าพอไหว

เรื่องรอยในตัวถังอะไรพวกนั้นวางใจเถอะศูนย์เก็บให้หมด

รถลงเทลเลอร์มาใหม่ๆบางคันก็มีรอยแล้วครับ

ไม่อยากเล่าเท่าไหร่นะ

เพื่อนผม(เป็นเซลล์ยี้ห้ออื่น) เคยถอยรถลูกค้าตัวเอง ชนเสาโรงเก็บรถของที่ทำงาน แต่วันส่งมอบรถก็เหมือนรถใหม่ๆ ;D
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(