ผู้เขียน หัวข้อ: การมาของ YARIS 1.2 และการจากไปของ SWIFT  (อ่าน 15799 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
Re: การมาของ YARIS 1.2 และการจากไปของ SWIFT
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 10:27:09 »
ส่วนตัวผมมองว่า Yaris มันดูดีกว่า Swift เยอะเลยนะครับ
ยิ่งประสิทธิภาพเครื่อง 1.2 มันก็เท่าๆเครื่อง 1.5 ตามที่คุณจิมมี่รีวิวไว้ ยิ่งน่าสนใจไปใหญ่

ได้ลองขับ Yaris จริงๆ จังๆ รึยังครับ ถ้าได้ลองขับ ผมไม่คิดว่าเป็นแบบนั้น แม้แต่น้อย มันอืดกว่าที่คิดไว้เยอะ ไปลองดูนะครับ

Yaris 1.2 ไปแบบไม่รีบ ก็โอเค แต่เวลาจะแซงที ลุ้นแทบขาดใจ นั้งหลายๆคน เหนื่อยมากเวลาวิ่งทางไกล
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: การมาของ YARIS 1.2 และการจากไปของ SWIFT
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 10:29:51 »
ส่วนตัวผมมองว่า Yaris มันดูดีกว่า Swift เยอะเลยนะครับ
ยิ่งประสิทธิภาพเครื่อง 1.2 มันก็เท่าๆเครื่อง 1.5 ตามที่คุณจิมมี่รีวิวไว้ ยิ่งน่าสนใจไปใหญ่

ได้ลองขับ Yaris จริงๆ จังๆ รึยังครับ ถ้าได้ลองขับ ผมไม่คิดว่าเป็นแบบนั้น แม้แต่น้อย มันอืดกว่าที่คิดไว้เยอะ ไปลองดูนะครับ

ถ้าไปเทียบกับ 1.5 มันก็อืดครับ
แต่ถ้าเทียบกับ 1.2 ด้วยกันนี่ ผมว่ามันดีกว่านะ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 11:04:12 »

ถ้าไปเทียบกับ 1.5 มันก็อืดครับ
แต่ถ้าเทียบกับ 1.2 ด้วยกันนี่ ผมว่ามันดีกว่านะ

1.2 ในตลาด คงต้อง Brio ไม่ก็มิราจ อัตราเร่งปรูดปราดดด กว่าเยอะครับผม
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 11:57:53 »

1.2 ในตลาด คงต้อง Brio ไม่ก็มิราจ อัตราเร่งปรูดปราดดด กว่าเยอะครับผม

ถ้าเอาเร็วกว่าไม่เถียงครับ
แต่ สองคันนั้น รถมันเล็กกว่ามาก

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 17:32:12 »
ถ้ากระทบใครก็ขออภัยไว้ก่อน
คือ ตอนเทสในคลิป ตัวเลขอะไรก็แล้วแต่ มันดูจะใกล้เคียงกับ "vios 1.5"(อย่าพึ่งโยงไปว่า รถมัน 1.2ต้องเทียบกับ 1.2 นะครับ)
ยิ่งในคลิป ประมาณบอกว่า เจ้าตัวนี้ตัวเลขทุกอย่างใกล้เคียง vios มากจนเราจะไปเอา vios ทำไม
ทำให้หลายๆ คน เข้าใจว่า เจ้านี่มันขึ้นไปใกล้เคียงกับ 1.5 ได้
แต่ในเรื่องจริง มันไม่ใช่นิ
พอใช้งานสไตล์ไทยๆ คนซื้อ toyota เพราะคาดหวัง รถใหญ่ นั่งหลังสบาย ใส่คน ใส่ของกันเต็มรถ คันเดียวเที่ยวทั่วไทย วิ่งไกลใกล้หมด
ทีนี้ CVT ก็ช่วยไม่ได้ ไม่เหมือนรถเบาตอนเทสนั่งสอง พอไปเทียบกับ vios ยัดคนกับของเต็มรถเท่ากัน ก็รู้ถึงความต่าง
ยิ่งถ้าไปขับแบบไม่ปกติ ไม่เหมือนการใช้งานที่ CVT ออกแบบไว้ ลากๆ กดๆ ยังไง vios 1.5 ก็แรงกว่าชัดเจนมากๆ ครับ
ว่ากันตรงๆคนไปดราม่า เพราะคลิป yaris เยอะเหมือนกันนะครับ...
ก็เลยฝากไว้นิดนึง คนทำคลิปเอง เค้าก็ย้ำอยู่แล้วเรื่องลักษณะการเทส ตัวแปร คนดูคลิปก็อย่าไปสรุปกันไปเองว่า แบบนี้ อย่างนี้ คือบางทีถ้าตัวแปรมันต่างออกไป มันจะเจอผลที่ไม่ใช่อย่างที่คิดก็ได้ครับ
......................................
ตอบ หัวข้อกระทู้
ถ้าให้ซื้อ โดยคิดเฉพาะตัวรถ ไม่มองเรื่อง after service ผมเลือก swift ครับ
แต่อย่าลืมว่า ค่ายตลาด พอลงมาเล่นตลาดไหน แล้วมาทีหลัง เก็บข้อมูลคู่แข่งมาเต็ม ค่ายเล็กต้องถอย เป็นเรื่องปกติ
Juke Ecosport แทบขายไม่ได้เมื่อ HRV ลงมา และยิ่งมี BRV มาเหมือนเหยียบซ้ำไปอีก
swift ก็ต้องลงมาแย่งยอด กับ ค่ายที่ไม่ใช่ตลาดด้วยกัน แต่จะไปแย่ง 2 ตัวรถก็สดน้อยกว่า
จริงๆ ณ ตอนนี้ swift ขายได้ประมาณนี้เรื่อยๆ ก็น่าพอใจมากแล้วนะครับ ที่น่าผิดหวังคือ Ciaz มากกว่านะ...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 23:50:25 »
สรุป mazda2 ถ้าไม่ติดว่าเล็กเกินไป ดีสุดในกลุ่ม

ชอบใหญ่ๆ กินพอๆกับ 1.5 ไป yaris ได้เลย แต่ดูตารางราคา ก็ซื้อ 1.5 ตัวล่างๆได้เหมือนกัน 555

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 13:01:02 »
ถ้าต้องซื้อ eco car ปีที่-ปีนี้ คงyaris มันดีกว่าหลายๆด้านในภาพรวม

แต่ย้อนไปปี 2012 คงเลือก Swift Only
(ท้ายสั้น เล็ก แคบ ใส่ของได้น้อยมาก ของขนาดใหญ่แค่ถังสี 18L ยังวางไม่ได้ ยกเว้นพับเบาะ)
แค่1 ตัวอย่างนะ
One Day.

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 23:38:32 »
เมื่อก่อน คนกลุ่มที่ซื้อ Suzuki Swift เพราะดีไซน์ น่ารัก คล้ายกับ MINI Cooper ที่กำลังดังในสมัยนั้น
และก็ขับดี ตามที่คุณจิมมี่รีวิวไว้ ลองกลับไปอ่านดูได้ครับ

แต่ ความคุ้มค่า ก็คือ สิ่งแน่นอนที่สุด ในการครองใจ คนส่วนมากในโลก

ดังนั้น Toyota Yaris 1.2 จึงขายดี
ก็เอา รถผู้ใหญ่ Size Compact 1.5 ไปตีตั๋วเด็ก Size Eco 1.2 ก็ขายกระฉูดซิ
แบรนด์มีผลเล็กน้อย (มีหลายรุ่นที่ Toyota ไม่ประสบผลสำเร็จ)

ถ้า Swift โฉมใหม่ โถมใส่ความคุ้มค่า ให้มากกว่าเจ้าตลาด พร้อมทั้งดีไซน์ ที่อยู่ในเทรนด์ขณะนั้น
ก็จะขายดีเหมือนเดิม ครับ

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 16:00:36 »
สวิฟที่ไปแต่งให้เหมือนมินิ มันดูพยายามไปหน่อย
ยิ่งเวลาไปจอดคู่กับมินิจริงๆมันจะดูตลกไปเลย
ขับมันเดิมๆหน่ะสวยแล้ว ส่วนตัวถ้าซื้อคงไม่เอาสวิฟ
อยู่แล้วชมนี้