ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก Lexus ES มาประกอบในไทยเป็นรุ่นแรก คิดเห็นเป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 9372 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 โรงงานที่เกตเวย์ใกล้เสร็จอีกไม่นานนี้ จะเป็นโรงงานประกอบ Lexus แห่งที่สามในโลก เหตุผลในการเลือก ES มาเป็นรุ่นแรกที่จะมาประกอบที่นี่
 ผมจึงลองคิดต่อมาว่า เหตุใดจึงเลือกรุ่นนี้ และจะวางการตลาดแนวทางไหน การกำหนดราคาอยู่ที่เท่าไหร่ คู่แข่งที่มองไว้ ให้ความสำคัญตลาดส่งออกที่ไหน ตลาดในประเทศจะเลือกเครื่องรุ่นไหน ES250 , ES300H ชิ้นส่วนที่ผลิตในประเทศ มาตรฐานของ Lexus แล้วยังได้ข่าวในแนวทางว่าจะแยกโชว์รูมเป็นของ Lexus เอง วางเอาไว้ครอบคลุมหัวเมืองใหญ่ๆ ในช่วงแรก และจะขยายสาขามากขึ้นในอนาคต

ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วยนะครับ ผมว่าเป็นอะไรที่น่าติดตามและดูเป็นกรณีศึกษามากๆโดยเฉพาะการมองนโยบายของบริษัทยักษ์ใหญ่อย่าง Toyota

ปล. ผมกำลังเตรียมงานกับทีมงานขอเป็นตัวแทนจำหน่าย Lexus ของภาคหนึ่งอยู่ครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เอา ES มาก่อน เพราะมันแชร์พาร์ทบางส่วนกับ Camry ได้มั้งครับ
สามารถเตรียมการผลิตได้ง่ายกว่าและเร็วกว่า
แต่ผมว่ามันคือ Camry เวอร์ชั่นหรู คนจะสนใจขนาดไหนกัน
อยากให้เอา CT, IS พวกรถที่แตกต่างจากรถโตต้ามากๆ มาไวๆหน่อย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
เท่าที่ผ่านมา ES เป็นรุ่นที่ขายดีที่สุดของ lexus ในไทยนะผมว่า
แถมยังแชร์พาร์ทกับคัมรี่ได้ด้วย
ตัวต่อไปอยากให้เป็น RX กับ Ct ครับ
RX รถเกรย์วิ่งเกลื่อน ประกอบในราคาถูกลงคงขายสู้เกรย์
Ct ลงมาต่ำกว่าสองล้าน สู้กะ v40 a-class หน่อย

ออฟไลน์ CATM96

ผมว่าทางtoyota น่าจะเอามาครบทั้งสามรุ่นนะครับ(ES250,ES300H,ES350แต่3.5อาจส่งออกอย่างเดียวไม่น่ามาทำตลาดเพราะยอดขายcamry 3.5ที่น้อยมาก) แล้วที่มาก่อนรุ่นอื่นเพราะshare อะไหล่กับcamry ได้ครบทุกรุ่น(เครื่องและระบบขับเคลื่อนแชร์แต่partอื่นไม่รู้ว่าแชร์รึปล่าว) ส่วนราคา ES250 น่าจะประมาณ 2.4-2.7  ล้าน ES300H 2.86-3.37  ล้าน ตัวสุดท้าย(ถ้าเกิดมาขายจริง)  3.3-3.65 ล้าน แล้วราคาประมาณนี้พ่อผมคงซื้อโดยไม่ลังเลเลย(เพราะที่บ้านมีตัวcamry 3.5Q อยู่) สุดท้ายคาดหวังว่าทุกรุ่นเติมE85 แค่นี้พอ

ออฟไลน์ crucifixzz

ES ไม่ได้ทำพวงมาลัยขวาหนิครับ หรือผมจำผิด  ถ้าไม่ได้ทำพวงมาลัยขวาก็คงไม่มีทางที่จะทำมาขายประเทศไทย แต่อาจจะทำเพื่อการส่งออก

ออฟไลน์ CATM96

คุณ crucifixzz กับคุณ  LC HZJ70V ครับผมมีข้อสงสัยว่า toyota จะเอาES มาประกอบเป็นรุ่นแรกเหรอครับและโรงงานที่gateway จะเสร็จเมื่อไหร่หรอครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2013, 18:48:59 โดย yotsawee1996 »

ออฟไลน์ Alcatraz

จำได้ว่าเคยคุยกะเซล รถที่ประกอบไทยและทำตลาดรุ่นแรก จะเป็น GS นะ จะทำราคาให้ลงมาพอๆกับ  e class

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เมื่อ 1 ปีก่อน มีใครบางคนยืนยันเรื่องนี้ให้ผม
และบอกด้วยว่า เป็น ES

ก็ไม่ปลกใจครับ คุณ NONT เข้าใจถูกต้องแล้วละ เหตุผลหลักอยู่ที่เรื่องนั้น

โจทย์ก็คือ ถ้าต้องการให้ Lexus โตในไทย อย่างจริงจัง
ทางเดียวที่ช่วยได้ คือ เอาเข้ามาประกอบในเมืองไทยซะ!

ญี่ปุ่นเอง ก็ยังกล้าๆกลัวๆ เลยต้องเอารุ่นที่ "ญี่ปุ่นคิดไปเองว่า" มีแนวโน้มว่าจะขายได้แน่ๆ มาหยั่งเชิงก่อน

แต่ ผมมองว่า ถ้าจะมาด้วยวิธีคิดแบบนั้น แล้ววางราคาไม่ดี
ฝั่งสิงค์โปร์ ยังคงยืนกรานให้ไทยตั้งราคาแบบบ้าๆบอๆ อีกตามเคยละก็

บอกเลยว่า เสร็จรถยุโรปอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2013, 19:20:15 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จัดมาเลยครับ ขอราคาต่ำๆกว่าคู่แข่งด้วย จะดีมากครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ถ้าจะตั้งราคาตามเดิม เอาHS มาเถอะครับ ไหนๆก็แพงแล้ว เอาให้Uniqueไปเลย

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
Lexusไทยไม่ได้ขายESนิครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
น่าสนใจครับ แต่ราคาก็คงแพงเหมือนเดิม ;) สองล้านขึ้นแน่ๆ

ออฟไลน์ scotch_fillet

ผมเดา ... เริ่มด้วย ES แล้วก็ RX แล้วก็ ตัวแทน CT

ที่เอา ES เข้ามาก่อน นอกจากการที่สามารถแชร์อะไรกับ Camry ได้แล้วผมว่าทาง Lexus คงอบากเอารุ่นที่สดที่สุดมาเริ่มขึ้นไลน์ก่อน
หากมอง Long run จะคุ้มค่าที่สุด ขึ้ไลน์แล้วใช้ไปได้อีก5-7 ปี
ถ้าขึ้นไลน์ IS อาจจะได้ใช้แค่ 3-5 ปี (คาดจากการที่จะเริ่มไลน์กันราวๆปี 15 น่ะครับ)
ส่วน RX ตอนนี้ก็เกือบครึ่งอายุแล้ว รอมาทีเดียวตอน Model change เลยดีกว่า

ES300H ถ้าสามารถทำราคาได้สามล้านกลางๆ มี entry level ซักสามล้านต้นๆ (ไว้ขาย fleet โรงแรม) ขายกระฉูดแน่ๆ

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้าจะตีตลาดไทยให้ได้ต้องเอา RX นำนะถึงจะถูก น่าจะขายดีที่สุดในไทยแล้ว

ตามด้วย IS และ GS ตามมาทีหลังสักนิด เพื่อเปนการตอกย้ำ ความสำเร็จ

ส่วน LS เปนตลาด Niche มากๆ อยู่แล้ว เอาตัวประกอบนอกมาขายได้เรื่อยๆ ไม่มีผลไรหรอก

สุดท้าย CT เอาไว้หลัง IS และ GS โอเคแล้วค่อยเพิ่มไลน์ทีหลังก็ยังไม่สายเพราะค่าตัวต่ำอยุ่แล้ว

อีกทั้งยังรอให้ Facelift ก่อนก็ได้ ค่อยเอามาประกอบทีเดียวเลย

ปล.ส่วน ES โนคอมเม้น ส่วนตัวไม่ชอบเลย

ออฟไลน์ H3T

เท่าที่มีการคุยไม่เป็นทางการเกี่ยวกับการวางโปรดักด์แพลนนิ่ง รุ่นต่อไปหลังจากส่ง ES250/300h คือ LEXUS NX250/300h ( mini RX ) ครับ ไม่แน่ใจว่าผลสำรวจตลาดในประเทศและตลาดส่งออกชี้ไปที่ รถประเภท Compact SUV กำลังจะเป็นที่นิยมมากขึ้น โดยเฉพาะจุดแข็งในรุ่น Hybrid ของตัวเองครับ
  รุ่นอื่นๆที่จะตามมาก็จะเน้นที่ Hybrid ครับ จะได้เห็นรุ่นเครื่อง 2.5 Hybrid ทั้งแบบวางขวาง ( FWD , AWD )และ วางยาว ( RWD ) ครับ

การเปิดรับตัวแทนจำหน่ายจึงต้องมีแผนการที่ชัดเจนให้ผู้ที่สนใจทราบถึงแผนในระยะสั้น กลาง และยาว เพราะถ้ามีรถที่จะจำหน่ายแค่รุ่นเดียว ตัวแทนคงไปไม่รอดครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ยืนยันอีกคนว่าได้ยินข่าวลือเรื่อง ES จะมาขึ้นไลน์ประกอบในบ้านเราเป็นรุ่นแรกของLexus มาซักพักแล้วเหมือนกัน กลัวราคา ES ประกอบในมันจะชนกันเองกับ CT200 ตัวนำเข้าอย่างเดียวเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
อยู่ที่ราคาเท่านั้นล่ะครับ ว่าจะเกิดหรือดับ
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ Nikle_pk

ประกอบในไทย ขอราคาพิเศษสำหรับคนไทยด้วยนะครับ

เพราะถ้าตัวเลขออกมาใกล้ของเดิม ยอดขายก็ไม่ต่างจากเดิม

คนจะไป Benz BMW เหมือนเดิมอีกแหละครับงานนี้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ปัจจัยด้านราคาน่าจะสำคัญที่สุดแล้วนะครับ ถ้ามองจากความคิดเห็นของ สมช ท่านอื่นรวมถึงความเป็นจริงด้วย

ตัวอย่างเช่นVolvoที่ขาดได้ทุกวันนี้ถ้าไม่ใช่ราคาถูก ผมว่ายอดขายไม่ได้เยอะขนาดนี้

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
ผมขอ IS250 ราคาเท่ากับ 320i Std  2.25 ล้าน

ผ่อน Accord หมดจะจัดสักคันครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ES โฉมใหม่ ผมว่าสวยมากๆอะ  ผมว่าลงตัวกว่า GSอีก คหสต.    แต่ES ขับหน้า

ออฟไลน์ burutrad

ส่วนตัวผมมองว่ารุ่นนี้สวยสุดแล้วหน้าตาเรียบหรูดูผู้ดีมากครับ... ;)

ออฟไลน์ RUKI

• **
รุ่น ES ก็สวยแบบคลาสสิกดี ผู้ใหญ๋คงชอบ ดูแล้วภูมิฐาน น่าจะขายดีกว่า
รุ่น IS / GS ที่ออกแนวสปอร์ตกว่า กลุ่มเป้าหมายเล็กกว่า
แต่สำหรับ RX ถ้าประกอบก็น่าจะขายดี เพราะทุกวันนี้ก็นำเข้ามาขายกันเยอะอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Maxboost

• **
ถ้ามองในมุมกลับกันว่า ES จะเป็นการเปิดตลาด Niche ใหม่ในไทย (คือ Ultra Premium D-Segment หรือพูดง่ายๆ คือ Camry สุดหรู) ก็จะทำให้น่าสนใจมากๆ เลยนะครับ
ถ้าทำราคาดีๆ ใส่ Option ดีๆ (เช่น กล้องรอบคัน หลังคาแก้ว Mark Levinson) น่านะขายในลักษณะ Fleet ได้เยอะด้วย (คาดว่าราคาไม่ควรเกิน 3.75 ในรุ่น ท็อป)
เท่าที่เห็นคู่แข่งคงมีเพียง S80 เท่านั้น (ละมั้ง)
ตัวรถเองก็สวย ภายในใหญ่ (เพราะขับหน้า) วัสดุดี

แต่...

จะเกิดอะไรขึ้นกับ IS ละทีนี้? ราคาทับกันเต็มๆ แน่ IS ก็ขายยากขึ้นไปอีก (บางกลุ่มที่มาดู IS จะเริ่มลังเล)

ส่วนตัวผมว่า IS เป็นรถที่ลูกค้ายังอายุน้อย ซื้อด้วยอารมณ์เหนือเหตุผล แต่ ES ฐานลูกค้าจะมีอายุมากกว่าและมักจะซื้อด้วยเหตุผลและ Brand Image (MB ได้ผลประโยชน์)

ส่วนโปรเจคนี้ก็เห็นว่าเกิดๆ ดับๆ มาสักพักแล้วนะครับ เดี๋ยวก็เลื่อน เดี๋ยวก็มา แต่โดยรวมยังไม่โดนโรคเลื่อนหนักเท่า VW AG มาลุยไทย
ที่น่าสนใจที่สุดจาก Lexus ผมว่าคือการมาของ GS300h ที่จะทำให้ราคาลดลงเนื่องจาก Excise Tax ที่ 10% จะทำให้ GS น่าสนใจมากๆ สำหรับคนที่อยากได้ GS แต่ Performance ไม่ใช่ Priority