ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนบอกว่าปรพเทศไทยใช้รถ Benz มากที่สุดเหรอครับ  (อ่าน 8862 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
พอดีวันนี้เห็น  ผอ.  โรงเรียนผมพูดน่าเสาธงอ่ะครับก็เลย รู้สึกตะหงิดๆ ;D

ออฟไลน์ Buffy

Re: มีคนบอกว่าปรพเทศไทยใช้รถ Benz มากที่สุดเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:06:20 »
เดาว่า ถ้าเทียบเป็นสัดส่วนตามประชากร น่าจะเป็นแถวตะวันออกกลางน่ะ

ถ้าเทียบจำนวนเลย น่าเป็น USA  หรือ เปล่า เพราะประชากรเยอะกว่า เลยมีคนใช้เยอะ หรือปะ........

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
Re: มีคนบอกว่าปรพเทศไทยใช้รถ Benz มากที่สุดเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:31:06 »
ผมว่าจีน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:33:08 »
ผอ. : "ประเทศไทย ใช้รถเบนซ์มากที่สุด"
พยาบาล : "ผอ.คะ!!!!"

..........
คหสต. ไทยใช้เบนซ์ มากที่สุดครับ เพราะที่อื่น เค้าใช้ Mercedes กัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:34:05 »
เยอรมัน  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:36:14 »
.
.
.
ไม่น่าใช่ครับ
แต่ที่แน่ๆ ญี่ปุ่น มี ferrari เยอะที่สุด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:53:54 »
ไปเยอรมันผมว่าเยอะแล้วนะ
Taxi E-Class พรึ่บพรั่บ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 13:22:22 »
ผอ. รร.ด้วย ความรู้ด้านการศึกษาเต็มเปรี่ยม ยกเว้นความรู้รอบตัว ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 13:33:55 »
เบนซ์ไม่รู้ แต่ประเทศไทย ใช้อีซูซุมากที่สุดในโลก

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 13:35:36 »
ตัดมาเฉพาะบางช่วงหรือเปล่าครับ

ประืืเทศไทยใช้รถหรู ยี่ห้อ Benz มากที่สุด
ถ้าโดยรวม ประเทศไทยใช้รถ Toyota มากที่สุด มั้งครับ อิอิ
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 13:36:34 »
เบนซ์ไม่รู้ แต่ประเทศไทย ใช้อีซูซุมากที่สุดในโลก

ที่สุดและครั้งแรกในโลกด้วยครับ อิอิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 13:44:10 »
แกพูดว่าที่ เยอรมัน บีเอ็มคนใช้เยอะสุด  แต่ เบนซ์เยอรมันผลิต แต่แกออกว่านักเรียนรู้มั้ยครับว่า ที่บ้านเค้าไม่ได้ขายดีแต่ปรดเทศไทยนี้แหละที่ขายดีที่สุด เพราะ คนไทยฟุ้มเฟือย  แต่ผมเห็นแกก็ใช้ อีคลาสนะ พูดไม่ดูตัวเองเลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 13:45:11 »

ที่สุดและครั้งแรกในโลกด้วยครับ อิอิ
และ รุ่นใหม่หมด!
...ไม่ต้องขาย

แกพูดว่าที่ เยอรมัน บีเอ็มคนใช้เยอะสุด  แต่ เบนซ์เยอรมันผลิต แต่แกออกว่านักเรียนรู้มั้ยครับว่า ที่บ้านเค้าไม่ได้ขายดีแต่ปรดเทศไทยนี้แหละที่ขายดีที่สุด เพราะ คนไทยฟุ้มเฟือย  แต่ผมเห็นแกก็ใช้ อีคลาสนะ พูดไม่ดูตัวเองเลย

ผมว่า AUDI นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2013, 13:47:22 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 13:53:49 »
ต้องฟัง ผอ.พูด  หรือจับใจความ สาระ หรือ ประเด็น ในการการพูดตอนนั้นทั้งหมดก่อนน่ะครับ
เพราะ ประเทศไทยใช้รถ Benz มากที่สุดนั้น เทียบเคียงจากอะไร
เทียบเคียงจาก ยอดจำหน่ายหรือยอดส่งออกแต่ละประเทศของ  บ.แม่ของ Benz ในกลุ่มเอเซีย  หรือ
เทียบเคียงจาก จำนวนผู้นิยมใช้รถหรูๆจากยุโรป ของคนไทย  หรือ...
เทียบเคียงจาก รถราที่วิ่งรับส่งบุตรหลานในโรงเรียน  เป้นต้น

ประเด็นสำคัญน่าจะอยู่ที่  ผอ.อบรมเรื่องอะไร  ถึงมีการยก ตย.การใช้  Benz  ในบ้านเรา !!
เช่นเรื่อง"ค่านิยม"หรือเปล่า !
เพราะค่านิยมในบ้านเราถือว่า ใครขับ Benz  น่าจะเป็นเศรษฐี (โดยไม่รู้หรอกว่ามันซื้อสด หรือ ผ่อน )
ส่วนเยอรมัน ใครขับ Benz  น่าจะเป็นแท๊กซี่  ;D

ถ้าประเด็นหลักๆของ ผอ. มีนัยยะที่ดีงาม เช่น ผอ.อาจจะปลูกฝังให้เด็กๆรุ่นต่อไป "ลดค่านิยมในด้านวัตถุนิยม" เหมือนอย่างรุ่นๆพี่ ป้า น้า อา ประสพทุกวันนี้
ก็มองๆข้ามประเด็นนี้ไปเถอะ
เพราะทุกวันนี้ วัตถุนิยม มันลดทอนคุภาพความเป็นคนลงไปกว่าความเป้นจริงไปเยอะ  เชื่อ น้าเถอะ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 13:58:31 »

อ๋อ  ถ้าเป็นอย่างนี้   ก็ต้องถือว่า  "เป็นการพูดเอามันส์" น่ะครับ
ซึ่งพบเห็นได้ในการพูดจูงใจ เช่น นักพูด นักโต้วาที นักแสดงเดี่ยว หรือ นักการเมืองตอนให้สัมภาษณ์

ยังไม่ใช่สถานะการพูดเพื่อเสนอข้อเทจจริงซะทีเดียว

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 14:10:41 »
น่าจะไม่ใช่เรื่องเปรียบเทียบ คงหมายถึงส่วนไทยส่วนใหญ่อยากได้เบนซ์ขับมากกว่ามั้งครับ
เป็นการพลักดันให้ เกิดค่านิยม ตั้งแต่สมัยอดีตแหละครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 14:15:43 »
ถ้าตามนี้ ผอ พูดไม่น่าผิดครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 14:23:21 »
ผอ. ท่านคงหมายถึง เบนซ์  ปาตาเน่ มั้งครับ ;D
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 14:36:32 »
งั้นก็จริงตามที่ท่านว่าหละครับ ที่นั่นรถบ้าน BMW รถแทกซี่ Mercedes

เหมือน Honda กับ Toyota บ้านเรายังไงอย่างงั้น

แต่ขายดีที่สุดที่นั่นยกให้ VW ครับ อันดับ 1

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 14:38:23 »
จากกระทู้ข้างล่าง เกี่ยวกับยอดขาย

bmw ขายได้มากกว่า benz นะ แต่อาจจะแค่ของศูนย์ไม่รวมเกรย์

แต่ใช้รถเกรย์ใช่ว่าจะมีความสุข ปีนี้ยังไม่มีรถเกรย์คันไหนจดป้ายขาวได้เลยซักคัน ยิ่งมามีคดีไฟไหม้อีก (เฮ้ยนอกเรื่อง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 15:31:32 »
ผอ. Sometimes mean = ผัวอีแอ๋ว!

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 15:44:39 »
ผอ. Sometimes mean = ผัวอีแอ๋ว!
555555555
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 16:12:53 »
ประเทศไทย รถเบนซ์ เยอะครับ

แต่ถ้าคำนวณต่อตารางกิโลเมตรแล้ว

ไม่แน่ใจว่ามันจะเยอะหรือเปล่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 16:14:18 »
ถ้านับความเป็น Premium ในไทย เบ้นก็เยอะสุดนะผมว่า

มีหลังๆมาเนี่ย BMW เยอะขึ้นมากๆ(BSI นี่สำคัญเลยผมว่า ส่วนตัวรถ BMW มันสวยมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 16:16:05 »
เรื่องนี้น้องนกไม่รู้เรื่องนะค่ะ ผอ.
H.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 16:30:37 »
แกบอกว่า ประเทศ เยอรมัน  BMW  เป็นรถที่ใช้เยอะที่สุดในประเทศ  เค้า   และ ก็บอกว่า BENZ  ก็เป็นของเยอรมันผลิต  แต่คนเค้าไม่ค่อยใช้กัน แล้วนักเรียนรู้มั้ยครับว่าประเทศไหนที่ใช่เบนซ์ที่สุด  แกบอกว่าประเทศไทย  ใช้เยอะที่สุด (ใช้ BENZ มากที่สุดในโลก) 
แล้วอีกอย่างก็ใช่อยู่นะที่แกบอกเด็กว่าอย่าฟุ้มเฟือย  แต่มันกลับเข้าตัวแกเอง  เพราะแกก็ใช้ ทั้ง Benz  และ BMW  ครับ :) ;) 
ปล.จะพูดอะไรควรมั่นใจก่อนว่าที่จะพูดออกมานั้น  ได้ข้อมูลที่ถูกต้องมากแล้วแบบนี้   อายคนอื่นเค้าครับ5555555555+

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 16:38:17 »
ผอ.คงจำตอนเคลียร์ 190e มั้ง
ตอนนั้นน่าจะได้ลงกินเนสบุ๊ก

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 17:12:50 »
VW ใช้เยอะที่สุดในเยอรมันครับ Audi ก็เยอะครับ เยอะกว่าMercedesครับ ผมยังไม่เคยได้ไปเยอรมันสักครั้งในชีวิตผมเลย

อยากไปมากๆเพื่อนผมคนเยอรมัน มันชวนผมไปอยู่แต่มันบอกให้ดีข้ามไปโปแลนด์ สาวเวิร์คกว่าเยอะครับ สมัยหนุ่มไปซื้อเหล้า

เถื่อนตามร้านขายของชำหลังร้าน ลังละไม่กี่บาทเมาปลิ้นเลย สาวตูม อ้าวผมหลุดประเด็นไปอีกแล้ว ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 17:29:54 »
ขอบคุณครับ ผมจะไปโปแลนด์  :D :D
H.

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 17:38:25 »
แล้วอีกอย่างก็ใช่อยู่นะที่แกบอกเด็กว่าอย่าฟุ้มเฟือย  แต่มันกลับเข้าตัวแกเอง  เพราะแกก็ใช้ ทั้ง Benz  และ BMW  ครับ :) ;)  
ไม่แน่นะครับ  
ถ้าฐานะ ของผอ. พร้อมที่จะมี ! มันก็ไม่ใช่ของฟุ่มเฟือย
ดังนั้น อะไรที่เราว่ามันแพง เช่น รถหรูอย่าง Benz , BMW หรือกระเป๋า นาฬิกา เครื่องแต่งกายมียี่ห้อ หรือของสวยๆงามๆ ที่มีราคาเรือนแสนเรือนล้าน
เพราะว่า เรายังไม่เห็นความจำเป็นในคุณค่ามัน...
ถ้ามันต้องตกอยู่ในครอบครองของคนที่มีเงินพร้อม มันก็ไม่ถือเป็นของฟุ่มเฟือยนะครับ  แต่กลับกลายเป็นสิ่งที่แสดง รสนิยม ในทันที  ซึ่งไม่ถือว่า ผิด!!

แต่.....
คนไม่พร้อมมีรถ  แต่อยากมีรถเก๋ง
หรือคนที่รายได้น้อย  แต่อยากสอยรถยุโรปราคาเรือนล้าน
นี่แหละ  เข้าข่าย"ฟุ่มเฟือย !!"

หลังๆนี่ ผมก็ชักมีอาการ คัน...อยากเป็นเจ้าของ BMW เหมือนกัน ทั้งๆที่ยังผ่อน อีโคคาร์ไม่หมดเล๊ยยย !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2013, 17:46:45 โดย Dek Prade »