ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความคิดเห็น โช๊คสำหรับ Vios 2012 ครับ  (อ่าน 3412 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
รบกวนขอความคิดเห็น โช๊คสำหรับ Vios 2012 ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 10:26:28 »
เนื่องจากโช๊คชุดปัจจุบัน สภาพน่าจะกำลังลากลับบ้านเต็มที่  :'(

เลยมาสอบถามว่า ระหว่างโช๊คพวกนี้ ไปตัวไหนดีครับ เช็คมาแล้วราคาพอๆกัน

คันนี้ทั่วๆไปขับในเมือง ตอนนี้ยาง BS GR-100 ล้อเดิม มีขับเร็วบ้างครับ อยากได้หนึบๆกว่าของเดิมหน่อย แต่ไม่กระด้างเวลาเจอถนนเรียบเป็นผิวดวงจันทร์แบบในกรุงเทพครับ  ;D

ตัวเลือกตอนนี้ที่มี
1. Kayaba Excel-G
2. Monroe Reflex
3. Sachs Super Touring
4. Tokiko

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
Re: รบกวนขอความคิดเห็น โช๊คสำหรับ Vios 2012 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 11:21:34 »
ผมมีโอกาส ได้ใช้ Vios Gen 2  อยู่พักนึง  ช่วงน้ำท่วมใหญ่ปี 54  รถทุกคันในบ้านจอดอยู่บนห้าง

ตอนนั้นรถเป็นสิ่งที่หายาก    กลับมาขับรถเล็กใหม่ๆก็ไม่ชิน  มันโยกเยกรับความรู้สึกถนนมากกว่ารถใหญ่

แต่จำเป็นต้องขับ ไป-กลับ ที่พัก กับ ที่ทำงาน วันนึงประมาณ 250 โล  ก็จำเป็นต้องปรับปรุงให้รถขับได้เร็วและปลอดภัย

ตอนนั้นเท่าที่หาได้ก็เป็น Max 17 นิ้ว กับยาง nitto neogen หน้ายาง 205   ส่วนโช๊คใช้โช๊คเดิมไม่ได้โหลด

ใส่แล้วรถจะดูโย่งๆสูงกว่ารถปกตินิดนึง เผื่อลุยน้ำได้

ผลที่ได้ บนทางด่วนเหยียบแช่มิดไมล์  มุดซ้าย มุดขวาได้  รถค่อนข้างเกาะถนนเอามากๆ   ช่วงที่ผ่านถนนที่มีน้ำ ก็ไม่เหิน

ใช้อยู่ประมาณ 2-3 เดือน  ทุกวันนี้ยังจำความรู้สึกตอนนั้นได้เสมอ

ถ้าจะเปลี่ยนโช๊ค  ลองใช้วิธีเปลี่ยน Max 17  พร้อมยางหน้ากว้าง 205 หรือ 215   น่าจะจบครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: รบกวนขอความคิดเห็น โช๊คสำหรับ Vios 2012 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 11:48:35 »
ลองเอาโช๊คอัปเดิม ซ่อม+อัดน้ำมัน เพิ่มความหนึบไหมครับ
คู่ละ800 บังฟิก อ่อนนุช
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 12:30:15 »
งบไม่สูงมาก Monroe Reflex ครับ ดีขึ้นแน่นอน ไม่กระด้าง
Excel G ถ้ารถเดิมๆ ย้วยอยู่แล้ว มาตัวนี้ย้วยเท่าเดิม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ thanakorn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 00:36:34 »
ผมใส่ sachs ในคัมรี่ avc 40 อาการคล้ายช่วงล่างมาสด้าคือคืนตัวเร็ว ยุบเร็วคืนเร็ว ขับเร็วมันใจขึ้นสมราคา แปดพันกว่า ยี่ห้ออื่นไม่เคยลอง เห็นเป็นยี่ห้อติดรถยุโรป เลยลองดู เห็นมอนโรเป็นระบบปรับอัตโนมัติ แต่ด้วยราคากลัวขับแล้วเดี๋ยวนิ่มเดี๋ยวแข็งปรับตัวไม่ถูกเลยเลือกแบบจังหวะเดียวดีกว่า เพราะที่ศึกษามาโช้คที่ปรับระดับแล้วไม่ค่อยมีคนบ่นต้องเป็นโช้คแพงๆ เช่นโอลิน ฮอทบิท พวกที่เป็นโมโนซะมากกว่า แต่เห็น โทคิโกะ ตัวอัลฟ่าพลัส ก็มีระบบปรับอัตโนมัติ ก็ยังไม่เห็นมีคนบ่นเท่าไหร่ ราคาถูกมาก เห็นว่านุ่มกว่า คายาบ้า เอ็กเซลจี ไทย อ่อ เอ็กเซลจีมีผลิตยี่ปุ่นด้วยเขาว่ากันว่าดีกว่าตัวผลิตไทยชัดเจน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นโช้คที่คุณสนใจแค่ดีกว่าโช้คติดรถนิดหน่อยเท่านั้น ถ้าขับขนาดที่คุณบอก ต้องไปโช้คหลักหลายหมื่น ดีกว่า ถ้าเน้นขับดี เป็นแม็ก 15 น้ำหนักเบายางดี ดี จะขับดีกว่า 17 อย่างชัดเจน สำหรับถนนเมืองไทย

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 02:07:40 »
4 ตัวเลือกที่ว่าไม่ผ่านครับ ถ้ามีงบเยอะ ใส่สตรัทยี่ห้อ Silver , H drive , Tein ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ iamitman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 11:30:10 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็น แต่จากโจทย์ของผม คือต้องการดีกว่าโช๊คเดิมๆ นิดเดียวครับ เอาแค่ดีขึ้น ผมพอใจแล้วครับกับคันนี้
เพราะเป็นรถที่เอาไว้ขับใกล้ๆ เอาไว้ขับเข้าเมืองเวลาหาที่จอดยากๆครับ แล้วราคาของรุ่นที่ว่ามาทั้งหมด อยู่ในระดับที่รับได้ และราคาใกล้เคียงกันครับ