ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการอัพเกรดช่วงล่าง Mazda3 Skyactiv  (อ่าน 6745 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
ตอนนี้เริ่มมีโครงการอยากอัพเกรดช่วงล่างให้รถตัวเอง  :D โดยมองไว้หลายๆชุดทั้งสตรัท และชุดโช๊ค+สปริง

- Tein FlexZ มือสอง
- Buddy Club (มือสอง ถ้าหาได้)
- Bilstein B12 (B8 + สปริง Eibach)
- Koni + Eibach

เน้นไม่อยากให้งบสูงมากประมาณ 20-30k แต่ไม่อยากเล่นสตรัทของไต้หวันครับ ปัญหารอบตัวค่อนข้างเยอะ ไม่ซีเรียสเรื่องมือสองครับ

โดยความต้องการคืออยากให้คงความนุ่มนวล (ที่มีน้อยอยู่แล้ว) ของตัวรถเอาไว้ครับ ไม่อยากได้แข็งไปกว่านี้แล้ว
แต่สามารถสาดโค้งได้มั่นใจขึ้น และขับทางตรงบนความเร็วสูงได้ดีขึ้น

การขับขี่เป็นในเมืองเป็นส่วนใหญ่ แต่ซัดบนถนนหรือทางด่วนโล่งๆ และชอบเล่นโค้งครับ โดยอยากให้ความสูงตัวรถลงมาไม่มาก ขับในเมืองลำบากครับ เอาแค่พอสวยก็พอ

ขอบพระคุณสำหรับทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำการอัพเกรดช่วงล่าง Mazda3 Skyactiv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 15:07:01 »
โช๊คอย่างเดียวพอครับ ถ้าใส่สปริงแต่งเข้าไปมันจะแข็งมากๆ

เล่นมือ1 ไปเลย ยางดีๆซักชุดด้วยครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำการอัพเกรดช่วงล่าง Mazda3 Skyactiv
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 16:14:08 »
ช่วงล่างของผมใช้ bilstein b8 สปริง eibach กันโคลง eibach ก็พอได้อยู่นะครับ  อาจจะไม่ถึงขั้นบู๊กับใครได้ แต่ขับใช้งานขับสนุกครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 17:30:22 »
โช๊คอย่างเดียวพอครับ ถ้าใส่สปริงแต่งเข้าไปมันจะแข็งมากๆ

เล่นมือ1 ไปเลย ยางดีๆซักชุดด้วยครับ

อยากจะโหลดลงนิดนึงด้วยครับ โจทย์เลยต้องมีสปริงโหลดด้วย

ช่วงล่างของผมใช้ bilstein b8 สปริง eibach กันโคลง eibach ก็พอได้อยู่นะครับ  อาจจะไม่ถึงขั้นบู๊กับใครได้ แต่ขับใช้งานขับสนุกครับ

อันนี้เป็นชุดที่สนใจที่สุดครับ แต่ไปอ่านรีวิวบางคนก็ว่าแข็ง บางคนก็บอกว่าแข็งขึ้นนิดเดียว แต่ใช้งานดีมาก เลยไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ JDM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 18:57:49 »
B8 + eibach แข็งขึ้น แต่ไม่แย่ครับ ขับแปปเดียวก็ชิน
ล้อต้องเปลี่ยนด้วยครับ ถึงจะคุ้มค่าทั้งหมดที่ลงทุน

แนะนำ 17x8.5 ยาง 235 45 17
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ Notez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 19:57:57 »
รอ Tein Endura Pro ตรงรุ่นออก เป็นโช๊คทรงโรงงานแบบ Bil B8 ไม่ได่เป็นสตรัท แต่ปรับแข็งอ่อนได้ ใช้ EDFC ได้

ราคาน่าจะสองหมื่นกลาง แล้วไปหาสปริงโหลดมาจับคู่ น่าจะจบที่สามหมื่นหน่อยๆ

ผมก้อรอของมาอยู่

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 21:05:10 »
3 หรือ 4 ก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 22:41:10 »
B8 + eibach แข็งขึ้น แต่ไม่แย่ครับ ขับแปปเดียวก็ชิน
ล้อต้องเปลี่ยนด้วยครับ ถึงจะคุ้มค่าทั้งหมดที่ลงทุน

แนะนำ 17x8.5 ยาง 235 45 17

ขอบคุณครับ ตอนนี้ล้อเป็น 18x8 อยู่ครับ ยางเดิมติดรถ กำลังจะเปลี่ยนยางเป็น PS4 ครับ

รอ Tein Endura Pro ตรงรุ่นออก เป็นโช๊คทรงโรงงานแบบ Bil B8 ไม่ได่เป็นสตรัท แต่ปรับแข็งอ่อนได้ ใช้ EDFC ได้

ราคาน่าจะสองหมื่นกลาง แล้วไปหาสปริงโหลดมาจับคู่ น่าจะจบที่สามหมื่นหน่อยๆ

ผมก้อรอของมาอยู่

อันนี้แอบดูอยู่เหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าฟีลลิ่งจะเป็นยังไง

3 หรือ 4 ก็ได้ครับ

Bil ยังพอมีคนใช้ Koni นี่เงียบมากเลยครับในไทย หารีวิวไม่เจอเลย

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 11:31:10 »
ตัวเลือกคล้ายๆ ผมเลยครับ ตอนแรกคิดว่าเอาแค่ shock ดีๆ อย่างเดียว แต่กลัวไม่จบครับ สุดท้ายจบที่ buddy โหลดนิดเดียวแค่ 1" จบครับสำหรับผม