ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์รุ่นไหน ทั้งมือ 1 และมือ 2 ญี่ปุ่นที่ให้ความรู้สึกแบบ Volvo 740 940 ครับ  (อ่าน 6656 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เพื่อนๆ คิดว่ารุ่นไหนใกล้เคียงที่สุดครับ  ;)

คือ นิ่ง นุ่ม แบบคนแก่ ครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
ผมว่า toyota crown กับ lexus LS ตัวแรก ครับ

เคยนั่งตอนเด็กๆ นุ่มเงียบมากๆ :)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Asaki

• Jr. Member
  • **
Teana J31 J32 คะ ความรู้สึกนะคะ

ออฟไลน์ เหวิน can do

• **
Teana J31 J32 คะ ความรู้สึกนะคะ

คิดเหมือนกันเลยค่ะ ยิ่งถ้าเครื่อง 2.4 นะใช่เลย
Just a way I am.

ออฟไลน์ choomodify

จากเคยใช้งานจริงทั้ง 2 รุ่นนะครับ ถ้าเทียบว่าเป็นป้ายแดงด้วยกัน ทั้ง J31 และ J32 ยังห่างไกล Volvo Series 7 และ 9 มากมายครับ ทั้งความเงียบ หนักแน่น นุ่น สบาย และความปลอดภัย

**ตอนเด็กๆผมเคยนั่ง 760 TURBO INTERCOOLER เกือบทุกวันและยังจำบรรยากาศนั้นได้ครับ มันบอกไม่ถูกว่ามัีนดียังไง แต่ผมรู้สึกว่ามันนั่งสบาย W124 300E ซะอีก**

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member

จากเคยใช้งานจริงทั้ง 2 รุ่นนะครับ ถ้าเทียบว่าเป็นป้ายแดงด้วยกัน ทั้ง J31 และ J32 ยังห่างไกล Volvo Series 7 และ 9 มากมายครับ ทั้งความเงียบ หนักแน่น นุ่น สบาย และความปลอดภัย

**ตอนเด็กๆผมเคยนั่ง 760 TURBO INTERCOOLER เกือบทุกวันและยังจำบรรยากาศนั้นได้ครับ มันบอกไม่ถูกว่ามัีนดียังไง แต่ผมรู้สึกว่ามันนั่งสบาย W124 300E ซะอีก**

บ้านผมเคยใช้ 940 GL พอเทียบ 940 กับ 124 ผมว่า W124 ตอนใหม่ๆ รู้สึกว่ามันเหมือนนั่งบนโซฟาลอยได้เลยครับ

ตอนนี้ได้มีโอกาสใช้ W124 ตอนที่เบาะมันทรุด T_T มันปวดหลังแท้ครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

TEANA J32 เลย
เบาะหลังนั่งสบายเหมือน 740
ต่างกันแค่ขอบประตูมันไม่เตี้ยเท่า VOLVO แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ tennessee

• **
ผมมองว่าวอลโว่รุ่นเก่าๆเช่น 740 760 940 มันนิ่มพอประมาณ แต่ไม่ได้รู้สึกนุ่มครับ เจอหลุมกระแทกเข้ามาเยอะเหมือนกัน ช่วงล่างหลังเป็นคานแข็งคอลย์สปริงแบบกึ่งอิสระ มันย้วยๆไม่ค่อยเกาะถนน แต่ชอบภายในด้านหลังนะ วิสัยทัศน์+ตำแหน่งการนั่งรู้สึกสบายดี การเก็บเสียง j31ผมว่าเก็บดีกว่าเยอะครับ วอลโว่ไม่ใช่เป็นรถที่เก็บเสียงดีจนถึงรุ่น960 เลยนะครับ ส่วนตัวชอบตัว turbo intercooler ครับ ชอบตรงช่วงล่างหลังมันดีกว่าแบบรุ่นปกติตรงที่มัลติลิงค์ ลองไปลองขับพวก คราวน์ หรือ เซดดริก รุ่นประมาณปีเก่าถึงปี1994 ครับ ถ้าชอบแนวนี้ นุ่ม นิ่ม เงียบกว่าวอลโว่ครับ

ออฟไลน์ chaiman2

• Newbie
  • *
มี940GLออกมาตั้งแต่ป้ายแดง ก็นุ่มนะแต่นุ่มแบบยวบยาบ แล้วก็ไม่ได้นิ่มมากมายอะไรรถเล็กๆ Benz 190E ยังนิ่มแต่แน่นกว่าอีก
หนักแน่นมั่นทางตรงแต่เจอโยกเปลี่ยนเลนหรือโค้งจัดๆติดต่อกันทำแบบรถช่วงล่างแข็งๆไม่ได้
เจออะไรฉุกเฉินต้องหักหลบ ช่วงล่างแบบนี้อาจสู้ช่วงล่างสมัยใหม่ไม่ได้ด้วยซ้ำ
ดีตรงที่เจอสภาพถนนขรุขระหรือถนนคอนกรีตแล้วเก็บอาการได้ค่อนข้างดี
ส่วนตัวไม่ค่อยชอบช่วงล่างแบบนี้เท่าไหร่

แต่ไปนั่งรถเพื่อน Citroen CX20 เหมือนนั่งเรือยังไงไม่รู้ จะเมารถเอา

GreenG

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมมองว่าวอลโว่รุ่นเก่าๆเช่น 740 760 940 มันนิ่มพอประมาณ แต่ไม่ได้รู้สึกนุ่มครับ เจอหลุมกระแทกเข้ามาเยอะเหมือนกัน ช่วงล่างหลังเป็นคานแข็งคอลย์สปริงแบบกึ่งอิสระ มันย้วยๆไม่ค่อยเกาะถนน แต่ชอบภายในด้านหลังนะ วิสัยทัศน์+ตำแหน่งการนั่งรู้สึกสบายดี การเก็บเสียง j31ผมว่าเก็บดีกว่าเยอะครับ วอลโว่ไม่ใช่เป็นรถที่เก็บเสียงดีจนถึงรุ่น960 เลยนะครับ ส่วนตัวชอบตัว turbo intercooler ครับ ชอบตรงช่วงล่างหลังมันดีกว่าแบบรุ่นปกติตรงที่มัลติลิงค์ ลองไปลองขับพวก คราวน์ หรือ เซดดริก รุ่นประมาณปีเก่าถึงปี1994 ครับ ถ้าชอบแนวนี้ นุ่ม นิ่ม เงียบกว่าวอลโว่ครับ

เห็นด้วย เพราะใช้ 740GLE หน้าแว่นอ่ะครับ แต่เป็นเครื่อง 1JZ-GTE ผมว่ามันไม่ใช่รถที่จะนุ่มนวล เกาะถนนเป็นตุ๊กแกอะไรเลยนะ
เป็นรถที่มีโอกาสโอเวอร์สเตียร์ง่ายๆด้วยซ้ำไป แต่ความรู้สึกตอนขับ ที่ทำให้เรารู้สึกว่ามันเกาะถนน มันนิ่ง มันนุ่มมากกว่า

มันอาจจะนุ่มเพราะเบาะมันกว้างๆนั่งสบายๆ แต่ช่วงล่างจริงๆ มันก็ติดกระด้างๆนะ และผมว่ามันก็ไม่เกาะเท่าไหร่นะ
รถผมเปลี่ยนโช้คสปริงใหม่ ถึงจะรู้สึกว่า มันไว้ใจได้ในโค้งต่างๆ (ตอนขึ้นเชียงใหม่เอาคันนี้ไปเทสต์โค้ง)
ส่วนตัวที่ชอบคือเรื่องโครงสร้างความแข็งแรง เพราะรถบิดตัวน้อยมาก ไปเป็นแผ่นๆเลย ไม่เหมือนรถสมัยใหม่
ที่รถเป็นโครงสร้างที่ให้ตัวบิดตัวได้มากขึ้น รับแรงได้มากขึ้น  ยิ่งถ้าเทียบกับเทียน่า พูดตรงๆแบบไม่เกรงใจวอลโว่เลยว่า

ขับขี่ต่างกันหลายขุม โดยเพราะ J32 ขับสนุกกว่ามากนะครับ ถ้านับรวมๆ เครื่องเดิมๆ ไม่ใช่พวกเจเทอร์โบนะ
แต่ฟิล J32 ที่คล้ายกับ 740 คือ ตูดส่ายพอๆกัน ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงส่ายกันขนาดนี้ ขับแล้วบางทีนึกเทียน่าเป็นรถขับหลัง
แต่อาการดังกล่าว J31 ไม่เป็น

แต่...ถ้านับปีต่อปีดวลกัน S80 ก็ขับขี่ได้ดีกว่าเทียน่า J31-32 นะครับ ฟิลลิ่งใกล้เคียง
แต่ความหนักแน่น ความนิ่ง S80 กินเห็นๆ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ popo

เพื่อนๆ คิดว่ารุ่นไหนใกล้เคียงที่สุดครับ  ;)

คือ นิ่ง นุ่ม แบบคนแก่ ครับ
ใช้ s90 2.4 ขับหลังน่าจะรุ่นสุดท้ายของ volvo ปี 99
                นุ่มมากทั้งเบาะฟูๆเเละช่วงลาง
ขับทางไกล สบายๆ   160 kms /hourยังนิ่งดีไม่ย้วยครับ
     ตีนต้นอืดปลายพอใช้งาน
       ชอบนุ่ม s90 ดีกว่า 740 เเละ 940 ครับ 
             " นิ่ง นุ่ม แบบคนแก่ ครับ "

GreenG

งั้นแบบนี้ผมควรเก็บตัวซื้อ J31 ดีกว่าไหมนะครับ

ตัว 2.0 ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พี่ผมมี เจ้า 940 ขับจนทุกวันนี้เลยครับ

มีวันนึงได้ขับ J32 250XV ติดใจ ชอบเลย

ออฟไลน์ DCY

• Newbie
  • *
VOLVO จะได้ ออฟชั่น เน้นด้านคุณภาพชีวิตที่ดี สุขภาพ และ ความปลอดภัยสูงสุด รถดี ภูมิฐาน เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวชัดเจนครับ

960 จะเป็นขับหลัง 6 สูบ ช่วงล่าง มัลติลิงค์ นุ่ม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ kiwiwi

จนถึงพศ.นี้ ผมยังหารถที่มีเสียงปิดประตูเหมือน 940gl ไม่ได้เลยครับ

เอกลักษณ์สุดๆ

สมัยนั้น เวลาผมอยู่ชั้น 3 แล้วผมต้องรอลุ้นว่าวันนี้จะเหลือรถอะไรให้ผมขับไปเรียน ผมจะฟังเสียงเอาครับ

ถ้าเสียงปิดประตู 940 ดัง ผมจะแอบดีใจว่าไม่ต่องขับรถคนแก่ไปเรียนแล้ว

ส่วนคาแร็กเตอร์นี่ ผมจับไม่ถูกจริงๆ ขับน้อยมาก
รู้แต่มันมุดไม่ได้ครับ โยนไปโยนมาแต่ดันกระเทือน

คือ...เทียบกับ 300e และ 730iเก่าๆในยุคเดียวกันไม่ได้เลย

แต่ถ้านึกถึงจริงๆ คงเป็น toyota crown ในยุคที่ใหม่กว่านั้นหน่อยนึง