ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ งบประมาณ 1ล้าน ซื้อสปอร์ตมือสอง  (อ่าน 16568 ครั้ง)

ออฟไลน์ Buta

• Newbie
  • *
เกริ่นหน่อยครับ ปกติขับวีโก้รถบริษัทที่บ้านวิ่งดูงานก่อสร้าง วันละ200-500กม. จ.-ส.
เลยอยากหารถขับเล่นกับแฟน เย็นวันธรรมดา หรือ วันอาทิตย์
น้ำหนักก็ 105kg สูง 170 ซม. ขับได้ทั้งเกียร์ mt at ถ้า mt แฟนจะขับไม่เป็น
อยากได้รถแปลกๆ หรือสปอร์ต แรงนิดๆ ดูไว้ตามนี้
1.mitsu gto '96 ไมเนอร์ เก่าหน่อย แต่ชอบตั้งแต่เด็ก สมัยหนัง เร็วฟ้าผ่า
  เคยโดนตำรวจจับบอกน้องขับแบบในหนังเลยนะ 55
   ไปดูมาบ้าง ภายในโทรมพอสมควร แต่ภายนอกชอบมาก
2.toyota supra ราคานี้ได้เครื่อง 2 เจไม่โบ รถจดประกอบ หรือประมูล สภาพไม่ค่อยสวย แต่เป็นความฝันวัยเด็ก
3.audi tt mk1 '00 สวยดี 1.8t ส่วนมากเกียร์ธรรมดา เกียร์ออโต้เกินงบ เปิดประทุนเกินงบเกือบครึ่ง
  เคยแว๊บไปดูที่เต้นท์ 2รอบ เจ้าของไม่เค้าสักครั้ง แต่ที่ส่องๆดูก็สวยดีครับ ซ่อมแพงมากรึป่าวไม่รู้ พี่ที่ทำเต้นท์รถขู่มา
  ในเว็บ  เห็นบอกให้เข้าอู่A8
4.mazda mx5 nb '03 ดูแล้วจะแรงน้อยสุด แต่ได้เปิดประทุน ปีใหม่มาหน่อย เปลี่ยนหลังคาลำบากรึป่าวไม่แน่ใจ
5.vw golf gti mk5 ,06 ตัวนี้เกินงบมา2-3แสน ได้รถปีใหม่ แต่หารีวิวอ่านไม่ได้เลย ทรงพอรับได้ ไม่รู้จะขับดีอย่าง mk6รึป่าว

ท่านใดเคยเล่นตัวไหนหรือมีข้อมูลแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ งบประมาณ 1ล้าน ซื้อสปอร์ตมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 13:48:56 »
ในลิส ผมเชียร์ Audi ครับ >_<

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ งบประมาณ 1ล้าน ซื้อสปอร์ตมือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 14:01:08 »
อืมม เป็นผมเอาพวก mx5 mr-s ไว้ขับเล่นๆ แต่มันไม่แรงจริงๆแหละ แต่ผมชอบขับสนุกมากกว่า

ถ้ารถแรงก็คงไปเอาพวก 200sx

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 14:03:49 »
MX 5. จะเล็กไปหน่อยไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 14:05:50 โดย kendo393 »

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 14:06:36 »
mr 2 เครื่องเทอโบ เกียร์ธรรมดา ม้า 200 กว่าตัวขับสนุกมากครับ
แล้วเตรียมเงินอีก 400,000 ไว้ซ่อมแซม
แต่กลัวเรื่อง นน 104 ของ จขกท เพราะผมหนัก 67 สูง 182 รู้สึกอีกนิดตัวก็จะเต็มเบาะแล้ว
ปล เบาะเดิมๆ ไม่ใช่เบาะแต่งนะครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 14:17:28 »
งบเท่านี้มีอีกตัวเลือก sport จ้ามากที่สุด ฟิลลิ่งดีมาก แรงแน่นอน แต่เก่าไปซะหน่อย
แต่จะขับสนุกกว่าทุกตัวที่คุณเลือกมาคือ  RX7  FD
สภาพดีๆยังพอหาได้ แต่อะไหล่เริ่มน้อยแล้ว

ลองแล้วจะติดใจมากมาย :D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 14:33:56 »
ขึ้นอยู่กับว่าชอบสปอร์ตแบบไหน เน้นที่อะไร แต่ถ้ามีงบล้านนึงผมมองรถญี่ปุ่นไว้ก่อน
ถ้าชอบรถที่ทุกอย่างไม่ยุ่งยากซับซ้อน ไม่มีเทคโนโลยีมากมายอะไร แต่ทรงเล็กลิ่ม
ขับสนุกพอประมาณ ผมเชียร์ MX-5 NA 1.8 พวกนี้แต่งสวย ใช้ไปนานๆดูแล้วไม่ล้าสมัย
ขับแบบซนๆได้พอสมควร แค่ทางตรงมันไม่แรง ถ้าอยากแรงต้องโมเครื่องเพิ่มเอง

ผมว่า 105 โลนี่นั่งได้นะ..ตอนผมหนัก 130 ผมนั่ง NA นี่ก็ยังนั่งได้ แค่รู้สึกแคบ
แต่ก็ดีแล้วล่ะคุณกับแฟนจะได้ใกล้ชิดกัน

แต่ถ้าเป็นผมเอง มีเงินล้านนึง ผมมองหา Z32 300ZX เพราะทรงไม่ล้าสมัยแล้ว
อยู่ตัวแล้ว จับมาแล้วมีงบเหลือซ่อมได้ แต่เข้าใจว่าเครื่อง V6 ห้องเครื่องก็แคบ
จะโมจะอะไรก็ยาก ไม่เหมือน Supra อะไหล่เริ่มต้องแย่งกันซื้อแย่งกันหาแล้ว
แต่ผมชอบตรงที่มันนั่งสบายดี ทรงก็สปอร์ตแน่ ถ้าผมจับมาได้สักคัน คงหาเรื่องโม
ให้ม้าแตะสัก 400-450 แล้วก็ใส่ล้อ BBS LM โหลดเตี้ย พอ

MR2 ก็อยู่ในงบ และเป็นรถที่ดูสปอร์ต อยากได้เครื่องแรงหรือไม่แรง จะเอากี่ม้า
130,160,200,225,245,300,400 ได้หมด แต่โดยส่วนตัวผมกลัวมันครับ
เคยขับ SW20 เทอร์โบแล้วหมุน โดนเจ้าของด่า หลายปีต่อมากลับไปขับอีก
เปลี่ยนคันแล้วก็ยังหมุน และเกือบโดนเสาล่อไปด้วย เลยมีความหลังส่วนตัว ไม่กล้าขับอีก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 15:15:32 »
Nissan 350Z
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 15:48:13 »
ดีใจครับมีเพื่อนๆเข้ามาให้คำแนะนำ
mr2,rx7,mr-s,300zx ก็มีมองไว้ครับแต่ตัดออกไปแล้วก่อนหน้านี้

ลืมลงครับมีเพิ่มอีก 2ตัว

6.benz sl 500 r129 '92 ชอบตั้งแต่เด็ก ที่บ้านมีอู่เบนซ์ไว้ใจได้ โดนฟันเล็กน้อยแต่ซ่อมไว้ซ่อมจบ
   เครื่อง 3ร้อยแรง 20ปีผ่านไป กลับเยอรมันไปกี่ตัวแล้วไม่รู้ครับ
7. mazda rx8 งบนี้ได้ตัวแรก 4at อ่านดูว่าอืดไม่สอมกับน้ำมันที่กินไป

คันแรกที่จุดประกายคือ daihutsu copen ครับ ไปลองนั่งเข้าออก หัวชนหลังคา แล้วไม่รู้จะไปซ่อมที่ไหน เลยเลิกสนใจ

เพิ่มเติมอีกนิดครับ เดี๋ยวนี้ไม่ขับเร็วแล้วครับ เอามาคงไม่โม ขับชิวๆ แอร์เย็น เพลงเพราะ ซนได้นิดหน่อยอย่างคุณแพนว่า
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 16:25:02 »
ผมเลือก Supra ด้วยความที่ดูแลง่าย อะไหล่เครื่องยนต์เต็มบ้านเต็มเมือง ซื้อตัวไม่โบมาวางเครื่องไม่เกิน แสนก็จบแบบเนียนๆ แถมยังเลือกได้ว่าจะเอาเกียร์ธรรมดาหรือออโต้ แถมยังเป็นหนึ่งในตำนานรถสปอร์ตของญี่ปุ่นเค้า
ผมเคยขับซูปร้าไม่โบมาก่อน ขายไปหลายปีแล้ว เจ้าของที่ซื้อไปยังโทรมาคุยว่าไม่เคยซ่อมอะไรเพิ่ม นอกจากซ่อมกล่องหมดไปแค่ 2-3000บาท ตอนนี้วางเครื่องโบไปละ และในงบนี้ยังสามารถซื้อ Silvia s15 (จดประกอบ) มาขับเล่นได้ เครื่อง SR ทนเหมือนกัน ถ้าไม่ไปยุ่งอะไรกับมันมาก อันนี้เพิ่งขายไปเหมือนกัน ขับมาปีกว่าตั้งแต่เครื่องเดิมยันวางเครื่องใหม่ ไม่เคยต้องซ่อมอะไรเลย ดูแลตามระยะอย่างเดียวครับ ลองดูเยอะๆก่อนตัดสินใจนะครับ
ปล.ผมเล็งกลับไปขับซูปร้าเหมือนกัน เห็นรถประมูลกรมศุลปล่อยกันเรื่อยๆ แถมราคาเท่าๆรถจดเลย แต่สภาพอาจไม่สวยเท่ารถจดนะ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 16:49:41 »
รุ่นเก่าหน่อยผมว่า อิมGC ปะครับที่ราคาไม่แรงรุ่นที่ colin Mcrae ขับ แรลลี่  ถ้าอยากเป็นเป้าสายตาผมว่ารถรุ่นไหนไฟหน้า Pop-up สวยทุกรุ่นเลยฮะอนาคตมีตังยังอยากมี MR-2 ซักคัน ;D

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 18:00:05 »
ถ้าเป็นผม  ซื้อ RX8 4at ใช้เรื่อยๆ + จูน e85 แล้วเก็บเงินรอวางเครื่อง 7 เกียร mt ครับ  แค่เสียงเครื่องก็ฟินแล้ว  ;D
ความแรงไม่ได้ใช้ทุกวันขนาดนั้น   ;D  ชอบความอเนกประสงค์ + นั่งได้สี่คนของ 8 ครับ

ไม่รู้จูนยากแค่ไหน  แต่เห็นต่างประเทศ  มีเต็มไปหมด  :D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 20:08:48 »
ซื้อรถสปอร์ต ซ่อมพอ ๆ กันหมดครับ อะไหล่ผมเทียบชิ้นต่อชิ้น(อะไหล่ใหม่) ที่ว่ามาราคาไม่หนีกัน

มีตัวทีโดด ๆ ก็ Mazda RX7, RX8 พวกนี้อะไหล่ไม่ถูกนะครับ เอาแค่ หัวเทียน คอยล์จุดระเบิด ไม่ใช่หลักร้อยเหมือนยี่ห้ออื่น ๆ

GOLF GTI MK5 ไม่แนะนำ อะไหล่ยังแพงครับ พวกชิ้นส่วนภายใน ภายนอก ไม่น่าเอามาขับเ่ล่น ๆ

SUPRA ผมว่าเป็นรถที่ไม่มีเนื้อหาอะไรในการขับเลย แรงจริง ตำนานจริง แต่มันจบไปแล้วครับ ขับก็ไม่เท่แล้ว หน้าตาก็แพ้คนอื่นในกลุ่มที่ว่ามา ตกรุ่นนานเกิน จะขับกินลมก็ลำบาก ที่นั่งก็โคตรไม่สบายครับ ภายในก็โบราณเกินตัว พลาสติกสภาพเน่าๆ  ก็เยอะครับ

MR2 ต้องตัวใหม่ ๆ ครับ อะไหล่คงเน้นเซียงกง อย่าคิดว่าอะไหล่Toyota ถูก เพราะเข้าศูนย์ตัวนี้ แพงพอ ๆกับรถยุโรปที่ค่าตัวแพงกว่ามัน

AUDI TT อะไหล่ไม่แพงครับ แต่อะไหล่ัตัวถังแพง ตัวนี้มัน Platform A4 ของ VW GROUP เขา ใช้อะไหล่กับรุ่นอื่น ได้อีกมาก ราคาขายจริง ๆไม่ถึงล้าน

ถ้าอยากได้แปลก ๆ ใช้งานได้ ไม่ต้องห่วงค่าซ่อมมาก  SLK R170 กลัวหลังคาไฟฟ้าพังอย่างเดียว นอกนั้นสบายๆ, Z4 E85 หน้าตาถึงจะตกรุ่น ก็ยังมีเสน่ห์เหลือบ้าง และผมว่ามันใช้งานได้จริง อะไหล่ก็เยอะนะครับ หรือจะแหวกแนวไปแบบ New Beetle, MINI One, ก็ยังมีคนมองอยู่เยอะ เด็ก ๆ ชอบ ตำรวจไม่ค่อยเรียก อะไหล่เยอะมากทั้งใหม่ ทั้งเก่า

ผมขายอะไหล่รถครับ ทำอู่ด้วย ข้อมูลเลยเน้นราคาค่าดูแลไปหน่อย เรื่องอื่น ๆ คุณคงอ่านมาเยอะ ลองมาเองบ้างแล้วครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 20:11:13 »
เสนอ Celica gen 7 อีกตัวคร้บ ยังอยู่ในงบ ลองดูครับ

ตอนนี้ปี 2013 แล้วครับ พยายามหารถที่ปีใหม่ที่สุดเท่าทีหาได้ดีกว่าครับ

ปี น้อยกว่า 2000 นี่ผมว่าเล่นแล้วเหนื่อย ไม่คุ้มเสียครับ

ไม่งั้นหาพวก Volvo C30 ก็ได้ครับ แพงกว่างบอีกนิด แต่รถก็ใหม่กว่า เข้าศูนย์ได้ครับ

ลองดูครับ เวลาเยอะ มีรถขับทำงานทุกวันแล้ว จะซื้ออะไรคงไม่เดือนร้อน

แต่ถ้าเวลาน้อย อยากขับรถมากกว่า นั่งดูมันที่อู่ หรือกลัวเสียกลางทาง หารถใหม่ๆ ครับ

อย่ายึดติดกับรุ่นรถจนได้รถเก่า เกินกำลังที่เราจะบำรุงรักษาได้ครับ

รถสปอร์ตต้องขับสนุก ไม่แรงไม่ว่าแต่ความรู้สึกสำคัญครับ ได้รถพันธุ์ดี แต่ขับแล้วไม่ยิ้ม อันนี้ไม่ใช่ละครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 20:53:52 »
สนใจ Honda มั้ยครับ
ซีวิคคูเป้ ก็ไม่เลว

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 21:01:34 »
ลองดู gen7 กับ mr-s ครับ ..  งบนี้ พอบำรุงรักษาได้ อะไหล่ก็เยอะ

rx8 ก็พอซื้อรถจดได้ ปีไม่เก่ามาก .. ขับเท่ นั่งได้ 4 คนด้วย

บางทีซื้อรถ 2 ที่นั่งมา ก็ลืมคิดนะครับ ว่าเราก็ต้องมีที่วางของบ้าง  ผู้หญิง กระเป๋าใบใหญ่บ้าง .. มันจะคับแคบนะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 21:17:23 »
"AUDI TT อะไหล่ไม่แพงครับ แต่อะไหล่ัตัวถังแพง ตัวนี้มัน Platform A4 ของ VW GROUP เขา ใช้อะไหล่กับรุ่นอื่น ได้อีกมาก ราคาขายจริง ๆไม่ถึงล้าน" จดๆๆๆๆอิๆๆๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆๆๆครับ  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:48:00 »
IMPREZA กับ EVO ครับ  ;D

ออฟไลน์ lhorsud

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 23:28:30 »
EVO มันขับสนุก แต่ไม่สองประตูและแบนๆ คนทั่วไปมองก็เก๋งสี่ประตูยี่ห้อญี่ปุ่น

S14-15 น่าจะเป็นอีกตัวเลือก ไม่เคยใช้แต่เห็นแล้วสวยดี

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 07:41:19 »
เป็นผมผมชอบ R129 SL500 ครับ ทุกวันนี้ยังดูสวยอยู่เลย เครื่องแรงใช้ได้ช่วงล่างดีมาก อายุขนาดนี้ยังวิ่งสองร้อยสบายๆ อะไหล่ก็เยอะมาก แถมได้รถเปิดประทุนไว้ขับชมวิวภาคเหนือหน้าหนาวอย่างเท่และฟินสุดๆ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 11:01:03 »
mx5 NA ขับสนุก เครื่องแรงไม่มาก แต่ขับสนุกจริงๆ รูปทรงยังสวย และค่าซ่อมไม่แพงเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 12:22:37 »
"AUDI TT อะไหล่ไม่แพงครับ แต่อะไหล่ัตัวถังแพง ตัวนี้มัน Platform A4 ของ VW GROUP เขา ใช้อะไหล่กับรุ่นอื่น ได้อีกมาก ราคาขายจริง ๆไม่ถึงล้าน" จดๆๆๆๆอิๆๆๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆๆๆครับ  :-*

ตัว TT ตอนนี้น่าเล่นตัวไหนครับที่อยู่ในงบที่ท่าน จขกท. ถามครับ

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 14:46:02 »

ตัว TT ตอนนี้น่าเล่นตัวไหนครับที่อยู่ในงบที่ท่าน จขกท. ถามครับ
น่าจะเป็น audi tt mk1 นะครับ เห็นขายอยู่ 900k-1m ต้นๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 21:11:21 »
RX 8 ก็สวยนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 08:59:56 »
ใครมาสอย tt ที่เล็งไว้ไปคันนึงละเนี่ย :)