ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆ : มือสอง Civic 1.7 AT '05 ต้องดูอะไรบ้างครับ  (อ่าน 2052 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
สืบเนื่องจากกระทู้ครั้งที่แล้วที่มาปรึกษาเพื่อนๆไปปัจจุบันได้ขายไปแล้ว ตอนนี้มีเงินก้อนอยู่ 2 แสนเลยมองหามือสองที่อยู่ในงบนี้แล้วต้องตาต้องใจเจ้า Civic Dimension ตาเหยี่ยว ปี 05 Exi กำลังนัดดูรถพรุ่งนี้ ก็เลยมาสอบถามเพื่อนๆหน่อยครับว่ารถรุ่นนี้เป็นอย่างไร ปัญหาประจำตัวมีอะไรบ้างต้องดูอะไรเป็นพิเศษบ้าง

ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: รบกวนเพื่อนๆ : มือสอง Civic 1.7 AT '05 ต้องดูอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 12:58:06 »
ลองเช็คระบบเกียร์นะครับ มีการถ่ายน้ำมันเกีย์ตามระยะหรือเปล่า  เคยอ่านเจอว่าเจอปัญหากรองน้ำมันเกียร์ตัน
เปลี่ยนก็หายครับ

ออฟไลน์ mongolias

Re: รบกวนเพื่อนๆ : มือสอง Civic 1.7 AT '05 ต้องดูอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 14:14:42 »
งบถึงตัว VTI ไหมครับ ถ้าหาได้ จัด VTEC ดีกว่าครับ
ตัวรถโดยรวม เท่าที่เคยผ่านตามาค่อนข้างทนครับ ปัญหายอดฮิตของฮอนด้าตอนนั้นก็คือ ช่วงล่างด้านหลังจะเด้งหน่อย แล้วก็เกียร์ไม่ค่อยทนครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 14:42:40 »
เท่าที่หาตอนนี้มีคันเดียวครับที่เข้าตา + กับอยู่ใกล้ที่ทำงานเลยนัดดูกันตอนเที่ยงพรุ่งนี้หนะครับ งบไม่เกินสองแสนเงินสด คันใหญ่พอประมาณ ไม่เก่าเกินไป ดูแลรักษาง่าย ประหยัดน้ำมันที่มองๆก็ตาเหยี่ยว อัลติส วีออส แจ๊ส

ผมเข้าใจว่า Exi กับ Vti ต่างกันตรงประหยัดกับแรงแค่นั้นรึเปล่าครับโดย Exi จะประหยัดกว่าแต่แรงน้อยกว่าแต่ผมขับไม่เกิน 120 เลยไม่สนเรื่องแรงเท่าไหร่ครับไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่ายังไงช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ

ส่วนเรื่องเกียร์เท่าที่เคยได้ยินมาก่อนตาเหยี่ยวมีปัญหา ไม่ทราบว่าตัวตาเหยี่ยวยังมีปัญหาอยู่รึเปล่า ช่วงนี้กำลังสิงที่คลับงมๆอ่านอยู่ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 21:19:42 »
เท่าที่หาตอนนี้มีคันเดียวครับที่เข้าตา + กับอยู่ใกล้ที่ทำงานเลยนัดดูกันตอนเที่ยงพรุ่งนี้หนะครับ งบไม่เกินสองแสนเงินสด คันใหญ่พอประมาณ ไม่เก่าเกินไป ดูแลรักษาง่าย ประหยัดน้ำมันที่มองๆก็ตาเหยี่ยว อัลติส วีออส แจ๊ส

ผมเข้าใจว่า Exi กับ Vti ต่างกันตรงประหยัดกับแรงแค่นั้นรึเปล่าครับโดย Exi จะประหยัดกว่าแต่แรงน้อยกว่าแต่ผมขับไม่เกิน 120 เลยไม่สนเรื่องแรงเท่าไหร่ครับไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่ายังไงช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ

ส่วนเรื่องเกียร์เท่าที่เคยได้ยินมาก่อนตาเหยี่ยวมีปัญหา ไม่ทราบว่าตัวตาเหยี่ยวยังมีปัญหาอยู่รึเปล่า ช่วงนี้กำลังสิงที่คลับงมๆอ่านอยู่ครับ

ตัว VTI จะประหยัดและก็แรงกว่าตัว EXI ครับ เพราะตัว VTI จะเป็นเครื่อง Vtec

ส่วนปัญหาทั่วๆ ไป ที่พบคือ เกียร์จะเสียที่ประมาณ 2 แสนโลเกือบทุกคันครับ (คันผมก็ประมาณนั้น) แต่ว่า ตาเหยี่ยวเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ใหญ่ขึ้น ไม่รู้ว่าแก้ปัญหานี้ไปหรือยัง

แล้วก็มีเรื่องของ O2 sensor ที่มักมีปัญหาเมื่อใช้งานไปนานๆ จะมีปัญหา ไฟ engine โชว์ ทำให้เครื่องสะดุด แล้วก็ดับ (เปลี่ยนก็หาย)

ที่เหลือก็จะไม่ค่อยมีอะไรแล้วครับ โดยรวมใช้ดีทีเดียว