ผู้เขียน หัวข้อ: EcoBoost อย่าไปลองไม่งั้นคุณอาจลังเล  (อ่าน 7141 ครั้ง)

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
EcoBoost อย่าไปลองไม่งั้นคุณอาจลังเล
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 17:01:04 »
มาแชร์ให้ฟังขำๆนะครับ
ออกตัวก่อนว่าขับ Fiesta 1.6 มา 3 ปีกว่าๆ พอดีรถกำลังจะผ่อนหมด ก็เลยดูๆรถใหม่ที่ใหญ่กว่า ตัวเลือกจะเป็นระดับ Compact++
งบประมาณ 850-1.1m ไม่สนแบรนด์ ไม่สนอะไรเลย ปกติใช้รถ ปีละไม่ถึง หมื่นโล ปั่นจักรยานไปทำงานเป็นหลักครับ มีตัวเลือกดังนี้

1.All new Mazda3            2.All new Altis 1.8
3.Pulsa Turbo                 4. EcoSport
5.Focus 1.6/2.0

วันนี้จึงมีโอกาศไปลองก่อนที่ศูนย์ฟอร์ด ตอนแรกจะลองโฟกัส แต่เห็น Fiesta Ecoboost จอดอยู่จึงลองเป็นคันแรก กะว่าลองขำๆ
แต่มันกลับไม่ขำครับ คือพอลอง Fiesta เสร็จ ลงมาลอง Focus 2.0 ต่อ ผมขอแสดงความเห็นส่วนตัวเปรียบเทียบดังนี้ครับ

1. สิ่งที่แตกต่างของ Focus 2.0 กับ Fiesta 1.0

- Fiesta ขับสนุกกว่า แรงดึงสะใจกว่า คล่องตัวกว่า ขับในเมืองได้สุดยอดกว่ามากกก ถึงแม้ช่วงล่างจะสู้ไม่ได้
- Focus แรงบิดโหดก็จริง แต่รอรอบช้ากว่า ตาม Spec เครื่องยนต์
- Focus มีเบาะไฟฟ้า Sunroof และออฟชั่นเยอะจนกดไม่ถูก โคตรงง
- ความเร็วต่ำเฟียสต้า พวงมาลัยเบาหวิว แต่พอความเร็วสูงก็แน่นเหมือนกับโฟกัส แต่โฟกัสความเร็วต่ำจะพวงมาลัยหนักกว่าเล็กน้อย
- ระยะเบรค เฟียสต้าเลียเบรคได้ดีกว่า เพราะระยะมากกว่า โฟกัสเหมือนรถญี่ปุ่น แตะ แล้วหัวทิ่ม (เพราะผมไม่ค่อยชินละมั้ง)

2. เปรียบเทียบ Fiesta เก่า กับใหม่

- แรงดึงของเครื่องยนต์ ไม่ต้องพูดถึงครับ ที่สุดแล้วสำหรับ EcoBoost ตัวนี้ ประทับใจสุดๆ
- พวงมาลัยเบากว่าเดิมในความเร็วต่ำ
- ช่วงล่างดีกว่าเดิมเล็กน้อย น่าจะเป็นเพราะการเก็บเสียง
- มีปุ่ม PushStart, Auto ไฟหน้าและที่ปัดน้ำฝน
- เกียร์ตัวเดียวกัน แต่ Smooth กว่าเดิมสุดๆ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเค้า Set มายังไง (ตัวเก่าผมอัพซอฟแวร์แล้ว ก็อยู่ในเกณรับได้นะครับ ในเครื่องของคำว่า กระตุก)

ตอนนี้ยอมรับว่า สับสนครับระหว่าง Compact Car ในตัวเลือก กับ Fiesta ตัวใหม่ที่เราเบื่อขี้หน้ามันแล้ว เพราะ Console ก็เหมือนเดิม ความกว้างขวางก็แคบเหมือนเดิม แต่เครื่องยนต์มัน...... สุดๆจริงๆครับ กับราคาแค่นี้
ปัญหาของผมจะหมดไป ถ้า ฟอร์ด เอาเครื่องยนต์นี้มาลงกับรถรุ่นอื่นที่ไม่ใช่เฟียสต้าครับ เพราะถ้าจะซื้อรถใหม่ผมว่าจะใช้รุ่นเดิมมันก็ยังไงอยู่อ่ะครับ เบื่อหน้ามันมากๆ

ปล. ผมเป็นหนึ่งในคนที่ด่าเรื่องศูนย์บริการฟอร์ดตลอด แต่หลังๆมา กลายเป็นผีเข้าผีออก เจอคนดีๆ ก็ดีไปเลย เจอแย่ๆ ก็โคตรแย่
สัดส่วนดีๆ จะ 70 /30 ถือว่าพอรับได้ครับ เพราะช่างซ่อมจบ แต่คนบริการห่วย

ขอแชร์ไว้แค่นี้ครับ พอดีอย่ากระบายเล็กน้อย ใครมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 17:23:07 โดย shoojai »

ออฟไลน์ jeerawuth

• Newbie
  • *
Re: EcoBoost อย่าไปลองไม่งั้นคุณอาจลังเล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 18:22:43 »
เป็นเหมือนกันเลยครับ ตอนแรกไปลองขับนิวซิตี้ 2014มา ก็พอใจแล้ว แต่พอมาลองเฟียสต้า 1.0นี่เข้าไป โอ้โฮ มันขับสนุกกว่าจริงๆ ลังเลมากครับ ผมติดแค่ที่โดยสารข้างหลังมันแคบไป เท่านั้นเอง เลยยังลังเลต่อไป

ออฟไลน์ pigkapu1

• Newbie
  • *
Re: EcoBoost อย่าไปลองไม่งั้นคุณอาจลังเล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 18:41:53 »
เป็นเหมือนกันเลยครับ ตอนแรกไปลองขับนิวซิตี้ 2014มา ก็พอใจแล้ว แต่พอมาลองเฟียสต้า 1.0นี่เข้าไป โอ้โฮ มันขับสนุกกว่าจริงๆ ลังเลมากครับ ผมติดแค่ที่โดยสารข้างหลังมันแคบไป เท่านั้นเอง เลยยังลังเลต่อไป

ecoboost กับ city2014 ต่างกันเยอะไหมครับ พอดีผมยังไม่ได้ลอง city แต่ไปลอง ecoboost มาแล้ว

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 18:48:46 »
อยากลอง 2.3 Ecoboost จุงเบย ปลายปีอาจจะได้ไปลอง :D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 22:03:10 »
รอหมดประกัน 5 ปีก่อน  ;D ;D ;D เอา 1.0 มาลงแทน 1.6  55555
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jeerawuth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 22:04:07 »

ecoboost กับ city2014 ต่างกันเยอะไหมครับ พอดีผมยังไม่ได้ลอง city แต่ไปลอง ecoboost มาแล้ว

ถ้าเทียบกันในช้่วงออกตัวหรืออัตราเร่ง ไม่ว่าจะเหยียบหนักหรือค่อยๆ เติมคันเร่ง เฟียสต้าใหม่จัดเรี่ยวแรงและความเร็วมาได้ทุกจังหวะมากกว่าซิตี้ครับ ซิตี้ใหม่ยังเหมือนมีจังหวะหน่วงๆ อยู่นิดหน่อยในช่วงต้นและกำลังที่ตามมาก็ไม่พุ่งพล่านนัก มาแบบค่อยๆ ไต่แต่ก็ไม่ได้มาช้าเลย และจังหวะเบรกเฟียสต้าดูจะเบรกได้หนึบแน่นกว่า แต่ต้องเหยียบลึกกว่าซิตี้นิดนึง วัสดุภายในหากเทียบกันจริงๆ ซิตี้ดูหรูหรา ลงตัว แต่เฟียสต้าใหม่ก็ยกระดับภายในขึ้นมาจนดูดีกว่ารุ่นเดิมเยอะครับ ผมชอบทั้งคู่นะ แค่ชอบฟีลการขับของเฟียสต้ามากกว่า แต่ซิตี้ให้ภาพรวมที่คุ้มค่ากว่าครับ  :D

ออฟไลน์ nastacha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 22:38:17 »
ไม่เคยลังเลใจเลย จองไปตั้งแต่ปีที่แล้วละ

ใครจะว่าไงก็ชัง นิสัยชอบเอาสเปครถมาเทียบ ใครๆก็บอกแพงไป แต่ตัวเองเห็นกับตา มันแพงขนาดนี้ก็ควรอยู่หรอก งั้นจัดไป 1คัน

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 23:28:37 »
เรื่องขับรถรุ่นเดิม ผมเคยเจอคนเปลื่ยนรถvigo3คันมาแล้วนะครับ คันแรกvigo3.0cabโฉมแรก แล้วเทิร์นมาvigo4ประตูprerunner แล้วก็เทิร์นอีกเป็นvigochamp 4ประตู trd อย่าคิดมากเลยคร้บถ้าอยากจริงๆ

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 00:05:46 »
เจ้า 1.0 Ecoboost  เรี่ยวแรงดีใช้ได้เลยคับ คหสต. เปลี่ยนล้อ เป็นแบบที่ชอบ  หล่อเเรงเบยคับ

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 12:13:57 »
เรื่องขับรถรุ่นเดิม ผมเคยเจอคนเปลื่ยนรถvigo3คันมาแล้วนะครับ คันแรกvigo3.0cabโฉมแรก แล้วเทิร์นมาvigo4ประตูprerunner แล้วก็เทิร์นอีกเป็นvigochamp 4ประตู trd อย่าคิดมากเลยคร้บถ้าอยากจริงๆ

:o สุดยอดจริงๆครับ
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 12:20:16 »
ผมก็อยากได้ครับ Eco Boot 1.0

แต่ถ้ารักกันจริง ก็ไม่ผิด ลุงผมขาย Triton โฉมแรก ตอนนี้ ออกตัว 178 Hp. อีกแล้วครับ....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 00:08:30 »
ลองแล้วจะติดใจ ของเค้าดีจริงๆ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 02:41:19 »

อันนี้พูดจริงป่าวครับ ? ลดเสียงลมลงมากมั้ย

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 04:09:37 »

อันนี้พูดจริงป่าวครับ ? ลดเสียงลมลงมากมั้ย

เสียงลม ลดลงไปค่อนข้างอยู่ในระดับดีขึ้นครับ ใกล้เคียงโฟกัสมากๆ
แต่อาการซับแรงสั่นสะเทือน ดีขึ่นกว่าตัวเก่าเห็นๆครับ พวงมาลัยคมขึ้น
คล่องตัวขึ้น น่าจะเหมาะกับคุณ ผญ

เกียร์ลื่นกว่าเดิมมากๆ ถ้าให้เป็น pecentage เทียบกับเฟียสต้า
ตัวเก่า
1.ในด้านการขับขี่ (ช่วงล่าง การเก็บเสียง) +30%
2.เครื่องยนต์ และ เกียร์+50% เทียบกับ 1.6ตัวเก่าครับ
3.การตกแต่งภายในห้องโดยสารและออฟชั่นที่ให้มา +10%
-ไฟหน้า ที่ปัดน้ำฝนออโต้ ปุ่ม pushstart
- ที่สำคัญ!!!!! เบาะปรับระดับแบบไม่ต้องหมุนให้เมื่อยมืออีกแล้วววว

*ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆครับ ยังไงรอรีวิวจากคุณจิมมี่ละกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 01:00:14 โดย shoojai »

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 11:13:08 »
มีการจับเวลาเป็นตัวเลขไหมครับ  ;D