ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 13 พฤศจิกายน 2021  (อ่าน 2643 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 105 และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/4298292323613285

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 105.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=u8Fb7J.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2021/11/06/u8Fb7J.png[/img]

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
ระหว่างรถ Cross , C-HR , HR-V และ Cx-30 ในรุ่น Top ถ้าผมอยากซื้อมาใช้แบบระยะยาวๆ ค่อยขายต่อซักอีก10 ปี ขับอาทิตย์ละประมาณ 5 วัน ส่วนใหญ่ใช้ในเมือง มีออกต่างจังหวัดบ้าง มีคนนั่งหลังบ้างแต่ไม่บ่อย  พี่จิมมี่กับพี่บาสแนะนำคันไหนดี (ไม่จำเป็นต้องตอบเหมือนกันก็ได้นะครับ) และตัว Cx-3 จะมี Model change เมื่อไหร่หรอครับ(ที่ไม่ใช่แค่ปรับอุปกรณ์) และตัว Cx-50 มีโอกาสเข้ามาทำตลาดในไทยมั้ยครับ

ออฟไลน์ Chitta_P

พอดีได้อ่านข่าว Avanza ใหม่จากทางเว็บ เลยขอสอบถามพี่ๆว่า ถ้าเข้าไทย จะมีโอกาสเป็นตัว Veloz หรือตัวธรรมดามากกว่ากันครับ
แล้วมีโอกาสที่จะยัดเครื่อง 1.2 e:Smart HV มาบ้างมั้ยครับ
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากทราบครับว่า Chevrolet Aveo กระจกไฟฟ้าเสีย 3 ด้าน (ผู้โดยสารตอนหน้า และซ้ายขวาผู้โดยสารตอนหลัง) ควรไปเปลี่ยนที่ศูนย์หรือหาอู่ซ่อมที่พอจะแนะนำในฝั่ง ธน กทม. ได้ไหมครับ คืออู่แถวรังสิตไกลเกินไปครับ

ออฟไลน์ IPK

• Newbie
  • *
สวัสดีทุกท่านครับ
รบกวนแนะนำศูนย์มิตซูบิชิที่รับซ่อมสีตัวถัง ที่ไว้ใจได้
เป็น Pajero sport Elite 2020 สีขาว คุณพ่อขับไปเฉี่ยวมา
สะดวก บางนา พระราม3 อ่อนนุช หรือโซนอื่นก็ได้ถ้าดี

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
ได้คุยกับคนในกลุ่ม Facebook เกียวกับ Aston Martin Vantage และเกิดความสงสัยว่า โปรโมชั่นพิเศษ Aston Martin Q Financial Program นี่มันมีเฉพาะรถผ่อนอย่างเดียวใช่ไหมครับซื้อสดไม่ได้โปร

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สวัสดีคับ อยากสอบถามเกี่ยวกับระบบhYbrid คับ ตอนนี้เหมือนหลายๆคนกังวลเรื่องค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับระบบhybrid ซึ่งตัวผมเอง กำลังอยากจะซื้อ Corolla cross กะจะใช้ยาว 15-20 ปีเลย อะไหล่พวก converter คอมแอร์ และ ฯลฯ มีโอกาสจะราคาลดลงเหมือน battery ไหมคับ เพราะถ้าดูจากราคา อะไหล่ถ้าเสียพร้อมๆกันหลังปีที่ 10 น่าจะหลายอยู่คับ รบกวนวิเคราะห์ครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
รบกวนถามพี่ ๆ ว่าถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคใน camry ระหว่าง ebcเขียว, dixcel ec, mu spec และ pro spec อยากถามความรู้สึกว่า feeling มันเป็นยังไงในแต่ละตัว และเลือกตัวไหนดีครับ ปกติขับเร็วไม่ค่อยมุดยกเว้นเจอรถแช่ขวา นอกจากนี้รบกวนถามเพิ่มเติมด้วยว่าต้องเปลี่ยนจานมั้ยครับ ถ้าควรเปลี่ยนรบกวนแนะนำยี่ห้อและร้านด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• Jr. Member
  • **
รถกระบะยกสูงที่ช่วงล่างเป็นแหนบ
ที่เป็นแบบบนเพลากับใต้เพลา มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ tessa

• **
เห็นช่วงนี้ mazda เปิดตัวรุ่นปรับอุปกรณ์ แล้ว cx30 จะมีปรับด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
Mazda 2 จะมีแผนในการเปลี่ยนโมเดลมั้ยครับ หรือจะขายอึดแข่งกับมาร์ช

ออฟไลน์ f1formula

• Newbie
  • *
Subaru Forester Minor change มีแผนจะเปิดตัวที่ไทยช่วงไหนได้ครับ เห็นต่างประเทศเริ่มเปิดตัวกันแล้ว

BMW M240i Coupe มาไทยมั้ยครับ ราคาประมานเท่าไหร่ถ้ามา

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ถ้ายางกินเป็นบั้ง จะมีอาการอะไรบ้างครับ เสียงดังหรือมีอะไรอีกมั้ยครับ แล้วถ้าศูนย์ล้อและโช้คเราปกติ

เราใช้ยางต่อไปให้ครบ 40000km จากตอนนี้ยางชุดนี้วิ่งไป 15000 กว่าkm จะมีผลอะไรมั้ยครับ

นอกจากเสียงดัง ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ Yung3652

• Newbie
  • *
  สวัสดีครับ
   สอบถามยางรถยนต์
    ต้องการเปลี่ยนยาง รถ ฟอร์จูนเนอร์ ปี 2014  ยางขนาด 265/65 r17  ต้องการ ยางนุ่ม
เงียบ ใช่เฉพาะวิ่งทางเรียบ ความเร็ว 90 -130 ครับ
     ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
รถยนต์รุ่นใหม่ๆ จำเป็นต้องปิดระบบปรับอากาศก่อนดับเครื่องทุกครั้งหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ขอถาม 3 คำถามนะครับ ขออภัยที่คำถามค่อนข้างยาวครับ

- พี่ๆ ที่อยู่ในวงการรถยนต์มานาน มีความรู้สึกอย่างไรครับที่ค่ายรถต่างๆ ไม่เอารถที่ควรจะเอาเข้ามาขายตามที่พี่ๆ เคยหวัง แต่รถที่ไม่ควรนำเข้ามาขายก็ดันเอาเข้ามาซะงั้น หรือต่อให้มีรถเข้าขายในไทยจริงๆ แต่มักจะให้ Option แบบขาดๆ เกินๆ ที่ไม่น่าพอใจ และราคาที่ไม่สมเหตุสมผลซะงั้น

- เพราะอะไรที่ทำให้บริษัทแม่ที่มีรถหลายแบรนด์บางบริษัท ทำผลงานได้ดีและขายได้ค่อนข้างเยอะ (เช่น Hyundai, VW Group) แต่บางบริษัทที่มีหลายแบรนด์เช่นกัน กลับมีปัญหายอดขายและขายไม่ค่อยออก รวมถึงการที่จะต้องถอนตัวออกจากตลาดบางแห่งด้วย (เช่น GM, Ford Group)

- หาก Perodua นำรถที่ขายในมาเลเซีย มาทำตลาดในไทย พี่ๆ คิดว่าจะสามารถขายรถได้เรื่อยๆ หรือจะม้วนเสื่อกลับบ้านเหมือน Proton เก่า แล้วพอจะทราบไหมว่าทำไม Proton เดิม ก่อนที่จะโดนซื้อโดย Geely ถึงเลิกทำตลาดในไทยไปแบบเงียบๆ ครับ

ออฟไลน์ themos0077

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกท่าน

Civic  EL+ ตัวใหม่นี้น่าใช้ไหมครับ เรื่องเสียงกุกกักจะมีอีกไหมครับ
กลัวผิดหวังเพราะที่บ้านชอบโตโยต้ามาก

ขอถามอีกข้อครับ รถเทสไดร์ฟของ โตโยต้ามอเตอร์ ไมล์หลักพัน น่าซื้อไหมครับ

ขอบคุณครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Toyota Corolla Cross GR Sport จะมีในเครื่องยนต์แบบใดครับ 1.8 เบนซิน 1.8 Hybrid หรือทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ Frank Underwood

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีกำลังสนใจรถ Nissan Tiida 5 ประตู เอามาเป็นรถสำรองของบ้าน รุ่นนี้มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ เครื่อง 1.8 มีปัญหาอะไรประจำตัวไหมครับ หรือเพิ่มเงินไปเล่น Pulsar ดีกว่าไหมครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
สวัสดีครับ สัปดาห์นี้ภาพและเสียงดีขึ้นมากครับ

อยากทราบว่า Ranger ตอนครึ่ง (OpenCab) ยกสูง XL+Sport กับ XLT ช่วงล่างต่างกันไหมครับ

และสำหรับ Ranger เครื่อง 2.2 เกียร์ธรรมดา ตอนนี้แก้ปัญหาต่างๆหมดหรือยังครับ (อยากจะใช้ยาวๆ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ TZ

• Newbie
  • *
changan จะทำตลาดในไทยมั้ยครับ

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
MG ZS EV Minorchange จะมาไทยช่วงไหนครับ ระยะวิ่งต่อการชาร์จครั้งเดียวจะเพิ่มขึ้นหรือเท่าเดิม และ option ของ ZS EV Minorchange จะเพิ่มขึ้นเพื่อท้าแข่งกับ ORA Good Cat หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ chawill13

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ พอดีผมมีเเพลนจะออกรถอยากจะทราบความคิดเห็นระหว่าง Audi RSQ3 กับ Merc GLC Coupe43 ครับผม

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

Lexus NX 2022
ที่จะเปิดตัวบ้านเรา MotorExpo มีรุ่นอะไรมั้งครับ
เห็นที่ญี่ปุ่นมี NX350h (2.5 Hybrid), NX450h+(2.5 PHEV), NX350 (2.4 Turbo)

ออฟไลน์ locomotive

สวัสดีครับทีมงาน อยากทราบลายละเอียด ข้อมูลล่าสุด ที่พี่มี ของโปรเจคกระบะตัวใหม่ของ Nissan กับ Mitsubishi  ครับ ว่า ใครเป็นคนทำไร ใครทำไรเอง อะไรต่างไม่เหมิอนกันบ้าง ตัวถังใหญ่ขึ้นไหม ใช้เครื่องยนต์ของใคร ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2021, 14:32:14 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) สวัสดีครับทุกท่าน พี่ Jimmy พี่บาส ครับ

:) ทำไมเครื่องยนต์ 1.5 NA hybrid ใน JoLion hybrid
ถึงทำออกมามีแรงม้า แรงบิด ได้มากมายขนาดนั้นครับ
ดูจะมากกว่า เครื่อง 1.8 hybrid ใน Corolla cross
และ เครื่อง 1.5 hybrid ใน HRV ใหม่
GWM เข้าทำอย่างไรครับ

:) ถ้าพี่ๆไปทดสอบขับแล้วถ้า เกิดว่า JoLion แรงจริงๆ
ตามสเปคที่บอกมา จะเป็นจุดขายที่ดีที่ทำให้คนบางส่วน
มาเลือกซื้อไหมครับ

ปล. แต่ยังไงก็ไม่มีฝาท้ายไฟฟ้า พวกผู้หญิงก็คงไม่เอา
อยู่ดี คงไป HRV หมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2021, 14:42:28 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Surawut.b19

• Newbie
  • *
อยากเปลี่ยนฟิล์มให้ everest ครับ มีตัวไหนบ้างงบหมื่นกว่าๆครับ หน้า 40 รอบคัน 80 ครับ ไม่ชอบให้คนอื่นเห็นในรถครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สงสัยว่า camry minor change มีการลดต้นทุนตรงแผลประตูกับแผงลายไม้รึเปล่าครับ ในรูปวัสดุดู look cheap มาก
และ อยากให้เทียบเครื่องเสียง jbl ของ camry hybrid  กับ bose ของ mazda ว่าตัวไหนดีกว่าตัวกันครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน ผมมีเรื่องจะสอบถามเล็กน้อย เกี่ยวกับค่ายรถที่ผมใช้คือ นิสสัน  เพราะผมเห็นมีศูนย์นิสสันสร้างใหม่แถวบ้าน สวยงามใหญ่โต แต่ก็มีบางศูนย์แถวบ้านอีกเช่นกันก็ล้มหายกลายเป็นค่ายอื่น แต่เคยได้ยินพี่จิม พูดในสัปดาห์นึงว่า ปี 2023 นิสสันจะเหลือรถที่ขายแค่สองรุ่น คือ นาวาร่า และ อัลมีร่า เลยสงสัยว่า

1. แล้วศูนย์ที่ร่วมลงทุนปรับปรุงสร้างมา จะอยู่ได้ยังไงครับกับรถแค่สองโมเดล จะมีตัวอื่นมาเซอร์ไพรส์ให้ดีเลอร์ชื่นใจบ้างไหม

2. สมัยเด็กๆ ตอนสยามกลการยังบริหาร นิสสันดีกว่านี้มาก แล้วทำไมตอนนี้ ญี่ปุ่นถึงมาบริหารล่ะครับ แล้วค่ายอื่นที่ขายดี เค้าเป็นแบบนี้ไหมครับเรื่องการบริหาร

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2021, 14:41:22 โดย gidd009 »