ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบอิโมบิไลเซอร์เพียงพอหรือไม่?  (อ่าน 6473 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pann

• Newbie
  • *
ระบบอิโมบิไลเซอร์เพียงพอหรือไม่?
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:01:39 »
สงสัยว่า ระบบอิโมบิไลเซอร์ ที่มีให้ในรถยนต์(วอลโว่ วี 60) สามารถป้องกันรถถูกขโมยได้เพียงพอหรือไม่ ?
เพราะค่อนข้างจะเป็นห่วงหากต้องไปจอดรถตามห้าง หรือที่ห่างไกล บางครั้งก็กังวลเกินเหตุ ทำให้คิดมาก เดินห้างไม่สนุก(บางที)...!

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ระบบอิโมบิไลเซอร์เพียงพอหรือไม่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:07:38 »
พอครับ รถยี่ห้อนี้ หลายปีมานี้ไม่มีหาย จะขโมยไปขายก็ลำบากครับ เขมรไม่ใช้ พม่าไม่ใช้ครับ ลาวขับคนละข้าง สรุปปลอดภัยพอครับ

แต่ถ้าเป็นยี่ห้อตลาด อะไรก็ไม่พอ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
Re: ระบบอิโมบิไลเซอร์เพียงพอหรือไม่?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:21:01 »
พอครับ รถยี่ห้อนี้ หลายปีมานี้ไม่มีหาย จะขโมยไปขายก็ลำบากครับ เขมรไม่ใช้ พม่าไม่ใช้ครับ ลาวขับคนละข้าง สรุปปลอดภัยพอครับ

แต่ถ้าเป็นยี่ห้อตลาด อะไรก็ไม่พอ

อ่านแล้วดีใจปนเศร้านิดๆนะ......... :D

jaesz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:31:10 »

อ่านแล้วดีใจปนเศร้านิดๆนะ......... :D

ขออภัยครับ ถ้าทำให้เสียความรู้สึก

ลบได้นะครับ ผมก็ไม่รู้จะิอธิบายอย่างไรเหมือนกัน

รถผมเอง VW, BMW ก็ไม่มีหายเหมือนกันครับ ไม่ต้องติดกันขโมยอะไร แค่ Immobilizer ติดรถเก่าๆ อายุ 12 ปี โจรมันก็ไม่อยากแตะแล้วครับ ถ้าไม่ใช่คนรู้จักระบบดีพอ ขนาดศูนย์บริการเองถ้า่มีปัญหายังต้องงมกันเป็นวัน รถพวกนี้ไม่ค่อยหายครับ ถ้าจะขโมยต้องเอากุญแจไปด้วยเพราะค่าทำกุญแจ VW ดอกละ 6000, BMW ดอกละเกือบหมืน โจรส่วนใหญ่ไม่มองครับ ออเดอร์ก็ไม่มี จอดในห้างนี้ไม่ต้องห่วงเลย รถคันอื่นขโมยง่ายกว่าเยอะ ขายก็ง่าย ขับไปก็ไม่เป็นที่สังเกต

พี่ที่รุ้จักกันใช้รถส่งของเป็น TATA XENON ทุกคัน พี่แกบอกว่ารถไม่ล็อกฟิลม์ไม่ติด จอดไหนก็ได้ไม่ีมีใครเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2013, 09:48:45 โดย jaesz »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:34:32 »
ขนาด Fortuner ทุกรุ่นมี immo ไม่รอดครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:38:30 »
ขนาด Fortuner ทุกรุ่นมี immo ไม่รอดครับ

รถออเดอร์เยอะ คนรุ้จักวิธีขโมยก็เยอะ รุ่นนี้ติดอะไรได้ติดให้ครบครับ ล็อกเบรค ล้อกพวงมาลัย ล้อกล้อไ้ด้ยิ่งดี ล้อวงนึงขายร้านยางก็เกินพันแล้วครับ ไม่เหมือนล้อรถเก๋งไม่ครบชุดขายยาก

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:41:51 »
ผมว่า โจรมันไม่เลือกหรอกครับว่ายี่ห้อไหน ข้อเพียงแค่

มันเอาไปได้มันเอาหมดครับ มันขึ้นอยู่กับว่า สบโอกาส

เวลาจอดแนะนำว่าอย่าจอดในที่ลับตาคน ถึงมันจะต้อง

จอดตากแดดแต่มีคนเดินผ่านไปผ่านมา ผมก็เลือกจอด

ตากแดดดีกว่าจอดในที่ร่ม แล้วลับตาคนครับ อีกอย่าง

ของมีค่าอย่าทิ้งไว้บนรถครับ โจรเดี๋ยวนี้ เอารถไม่ได้แต่

เอาของในรถได้มันก็เอาหมดแหละครับ ขนาดล้อแม๊กที่

ใส่อยู่กับรถ มันยังถอดเอาไปได้โดยไม่ถึง 3 นาทีเลยครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:46:04 »
รถตลาดซื้อง่ายขายง่าย หาขโมยง่ายครับ เห็นด้วยว่ามีเท่าไหร่จัดไปให้หมด
รถไม่ตลาดผมซื้อมามี IMMO แต่ติดกันขโมยให้อย่างน้อยมันร้องได้ก็โอแล้วครับ
(แต่เลือกของดีๆหน่อยเท่านั้นหล่ะครับ ของจีน เกา ใต้หวัน เดี๋ยวจะพาเอาระบบไฟรวนเอา)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 10:04:44 »
โจรจะขโมยรถมันจะเลือกแน่นอนครับ เลือกว่าคุนนี้มีorderใหม ขายง่ายใหม
ถ้าขโมยไปแล้วตามง่าย ไม่มีคนซื้อ มันไม่เอา คิดง่ายๆจอดv60คู่ก่ะvigo ผมว่าvigoไปก่อนแน่ๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 10:05:51 »
แสดงว่า ถึงจะมีอิโม ก็ไม่รอด ถ้ามันจะเอาใช่ไหมครับ ? หรือ มันมีหลายเกรด ญี่ปุ่น ...ยุโรป ...อะไรเทือกนั้น ?

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 10:16:05 »
ติดล๊อคเบรค ล๊อคครัช ล๊อคเกียร์เพิ่มเลยครับ

ถ้าคิดว่าไม่พอก็เพิ่มล๊อคพวงมะลัยพาดไปบนคอนโซนหน้ารถไปเลย

แค่นี้โจรมันคงถอดใจแล้วครับ

ไอ้เราขนาดมีกุญแจยังขี้เกียจไขเลย ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 10:24:06 »
neon ผมลืมกุญแจไว้ ทั้งวัน หาไม่เจอ

เพื่อนเจอกันตอนเย็นหลังเลิกเรียน บอกว่า "อ่ะนี่ กุญแจ เห็นเสียบคาไว้ที่ประตู"

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 11:20:48 »
ล็อครถ แม่มก็เด็ดล้อไป ไม่เอาล้อไปก็ทุบรถเอาของมีค่าข้างใน

ทางที่ดี จอดในที่ที่มีคนเยอะๆ จอดใกล้ๆยามหรือกล้องวงจรปิดและเอาของมีค่าใส่กระโปรงหลัง แล้วแอบเอาGPS ติดไว้ในรถเวลาหายจะได้ตามเจอ 

เพราะเดี๋ยวนี้ล็อครถอย่างเดียวไม่น่าจะพอ

อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 11:26:08 »
ขออนุญาตกลับไปที่กระทู้นะครับ ว่า....

ระบบอิโมบิไลเซอร์ของ v 60 มันกันขโมยได้ขนาดไหนครับ ?

......

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 11:29:18 »
ผมชอบแฮะ ไม่ต้องถึงขั้นมีอะไหล่เกลื่อนกลาดหรอก เอาแค่ยามต้องการมีให้เรา จะรอสักอาทิตย์สองอาทิตย์ก็ไม่ว่า รถตลาดที่อะไหล่หาง่ายก็เพราะว่าของมือสองเยอะนี่แหละซึ่งส่วนหนึ่งมาจากการขโมย เดี๋ยวนี้จอดรถตามห้างเสี่ยงทั้งนั้นแล้วแต่ว่าเสึ่ยงมากหรือน้อย หนักหน่อยก็ที่หายทั้งคันทึ่เมก้าบางนากับโลตัสศรีณครินทร์ เบาๆหน่อยก็โลโก้หรือตัวอักษรหาย บ้างก็โดนแกะกระจกข้างไป  
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 11:35:19 »
neon ผมลืมกุญแจไว้ ทั้งวัน หาไม่เจอ

เพื่อนเจอกันตอนเย็นหลังเลิกเรียน บอกว่า "อ่ะนี่ กุญแจ เห็นเสียบคาไว้ที่ประตู"

โอย ขำ..... เห็นตัวเองในอดีตเลย

กินเหล้าเมาบ้านเพื่อน ขับCRV ตัวแรก กำลังจะกลับบ้าน เฮ่ย กุญแจหาย ตามหาทั้งบ้านเพื่อนเป็นชม.ได้

สุดท้ายเสียบคาอยู่ประตูหลัง  ;D

ส่วนระบบอีๆ ผมว่ามันไม่ช่วยหรอกครับ หากโจรมันจะเอาจริงๆ คงต้องใช้วิธีหาที่จอดดีๆเอาแล้วกันครับ

ไม่ก็ถอดพวงมาลัยออกตอนจอดรถ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 11:41:46 »
ถ้าถามว่าระบบนี้กันได้ในระดับไหน ผมคิดว่ามันกันได้ในระดับที่โจรทั่วๆไปขโมยไม่ได้ครับ หลักการทำงานของระบบนี้คือกุญแจกับกล่องควบคุมต้องเข้ากันไม่งั้นติดเครื่องไม่ได้ แต่จะมีปัญหาตรงทึ่โจรมันพกกล่องมาด้วยนี่สิ ถอดของเราออกใส่ของมันเข้าไปก็ติดเครื่องได้แล้ว รถตลาดที่อะไกล่มากมายหากล่องได้สบาจ ในกรณีของ v 60 นั้นเกิดขึ้นได้ยากเพราะนอกจากโจรไม่อยากได้เพราะไม่มีใบสั่งแล้วรถที่มีจำนวนน้อยบนถนนมันจะเตะตามาก เพิ่มอัตราการสังเกตุให้โดนแกะรอยได้โดยง่าย โจรไม่อยากได้ให้ตัวเองโดนจับแน่ๆ ครั้นจะหาโจรทีีลงทุนหากล่องของ v 60 มาโดยเฉพาะและมีความรู้ที่จะจัดการระบบให้เสร็จในเวลาอันสั้นนั้นคงมีน้อยมาก เชืีอว่าระบบของวอลโว่คงไม่ใช่แค่ถอดกล่องแล้วใส่ใช้ได้เลยสั้นๆเป็นแน่ คนทีี่อยากขโมยรถท่านน่าจะไปอยู่แถบยุโรปทึ่มีวอลโว่ใช้เกลื่อนกลาดมากกว่า มิใช่แดนที่โตโยต้าคือเหยื่อหลักอย่างไทยเป็นแน่ ขอให้เดินห้างให้สบายใจเถิด ถ้าจะกลัวขอให้กลัวพวกเปิดประตูไม่ระวังมากระแทกประตูบุบจะดีกว่า  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 11:45:45 »
ใช้โตโยต้าไม่รอดทุกรุ่น ใช้รถตลาดมันเสี่ยงแต่ราคามือสองดี ขนาดวีโก้ตอนเดียวสภาพกังๆ โจรมันยังเอาเลย

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 12:26:08 »
สถิติรถหายปี 2555 ข้อมูลไม่รู้จริงไหม เพราะปีก่อน vios ครองแชมป์

http://news.mthai.com/headline-news/163801.html

อ้างถึง
รถยนต์หายจำนวน 134 คัน  เป็น
ยี่ห้ออีซูซุ โดยเฉพาะรุ่น ดีแมกซ์ 50 คัน
โตโยต้า รุ่นไฮลักซ์ วีโก้ 34 คัน
มิตซูบิชิ รุ่นไทตั้น 11 คัน
ฮอนด้า 9 คัน
นิสสัน รุ่นฟรอนเทียร์ 6 คัน  รุ่นอื่นๆ  24 คัน

สถานที่เกิดเหตุ ที่ถูกโจรกรรมมากที่สุด
ถนน-ตรอก-ซอย 70 คดี
เคหสถาน 13 คดี
อาคาร-ลานจอดรถ 7 คดี
อาคารชุด – แฟลต 6 คดี
สะพานคนข้าม 3 คดี

ช่วงเวลาที่รถยนต์หายมากที่สุด
ช่วงเวลาที่หาย 12.01-18.00 น.เกิดเหตุ 56 คดี
ช่วงเวลา 06.01-12.00 น.เกิดเหตุ 48 คดี
ช่วงเวลา 18.01-24.00 น.เกิดเหตุ 24 คดี
ช่วงเวลา 00.01-06.00 น.เกิดเหตุ 6 คดี

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 13:02:16 »
จะขโมยรถมีอิมโม ถ้าคุณไม่ถูกเอากุญแจไปก๊อปปี้(โดยไม่รู้ตัว)

มันก็ต้องเอากล่องมาเปลี่ยนครับ

ซึ่งโจรคงไม่เตรียมของ V60 มาแน่นอนครับ เพราะงั้น ถ้าไม่ใช่รถตลาด อิมโมปลอดภัยสุดแล้วครับ

ขณะที่พวก Fortuner D-Max โจรมันพกกล่องมาเปลี่ยนอยู่แล้ว เพราะงั้นมันก็ไม่มีประโยชน์อะไร แต่ก็ยังถ่วงเวลาได้นานกว่าระบบอื่นแน่นอนครับ
ส่วนล็อคเบรค ล้อคล้อ ล๊อคนั่นนี่ พวกนี้โจรปลดไม่ถึงห้านาทีด้วยซ้ำ มันจะช่วยได้ก็ต่อเมื่อ รถเราจอดคู่กับรถคันอื่นๆ ที่โจรต้องการเหมือนกันครับ   ทำให้โจรหันไปเอารถที่ง่ายกว่าแทน

แต่ถ้าเราอยู่คันเดียว  คล้องโซ่ไว้ก็ไม่รอด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 13:43:47 »
ล็อครถ แม่มก็เด็ดล้อไป ไม่เอาล้อไปก็ทุบรถเอาของมีค่าข้างใน

ทางที่ดี จอดในที่ที่มีคนเยอะๆ จอดใกล้ๆยามหรือกล้องวงจรปิดและเอาของมีค่าใส่กระโปรงหลัง แล้วแอบเอาGPS ติดไว้ในรถเวลาหายจะได้ตามเจอ 

เพราะเดี๋ยวนี้ล็อครถอย่างเดียวไม่น่าจะพอ

+1 ครับ มันน่าจับตัดมือทิ้งซะให้หมด

เดี๋ยวนี้จอดคนเยอะๆใช่ว่าจะปลอดภัย แต่ดีกว่า จอดมุมอับ ลับตาคนมากๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 16:08:47 »
รถดี ๆ มีอิมโมดี ๆ ต่อให้เปลี่ยนกล่องรุ่นเดียวกันก็ยังติดเครื่องไม่ได้ ต้องลงรหัสรถลงไปในกล่องด้วยจึงติดเครื่องได้ แบบนี้หายยาก...

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 11:30:06 »
อย่างที่ข้างบนบอกครับ

คือถ้าโจรจะเอา ก็เอาได้แต่ต้องใช้ความพยายามมากหน่อย
แต่ถ้าโจรไม่เอาก็จบ
คือถ้ามีออเดอร์ก็รอดยาก แต่ของวอลโว่มันไม่น่าจะมีออเดอร์
ดังนั้น ถ้าโจรจะขโมยสักคัน ถ้าไม่ตามออเดอร์ก็เอาไปขายเอง
เลือกได้คงเลือกคันที่ขโมยไปแล้วปล่อยง่ายมากกว่า

ผมเลยพูดอยู่เสมอว่าถ้าไม่อยากให้รถโดนขโมย ให้ไปจอดข้างฟอร์จูนเนอร์