ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆเคยประสบปัญหา การเสียบกุญแจรถยนต์ เพราะมืดมองไม่เห็นกันบ้าง แก้ไขกันอย่างไร?  (อ่าน 6111 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fallen_Muses

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยครับ เลยอยากทราบว่าพี่ๆแต่ละท่านแก้ปัญหากันอย่างไรกันครับ ขอบพระคุณล่วงหน้า.

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
ส่วนมากผมจะใช้วิธีเดาสุ่มเอา ซึ่งมันก้ไม่เคยพลาดนะ นานๆทีจะใช้ไฟมือถือส่องดูหรือบางทีเปิดไฟเก๋งอัตโนมัติค้างไว้มันก้เห็นแล้วไงคับ แต่ปัจจุบันมันจะมีรถบางรุ่นนะที่มีไฟเรืองแสงตรงช่องเสียบกุญแจทำให้มองเห็นได้ในที่มืดแต่ไม่แน่ใจว่ายี่ห้ออะไรคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 16:41:01 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
Camry อายุ 12 ปี ผมก็มีไฟเรืองแสงตรงช่องเสียบกุญแจนะครับ แทบจะไม่ต้องเล็งเลย

ไม่รู้ว่าตัวใหม่ๆรุ่นไหนมีบ้าง

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
ง่ายสุดติดสติ๊กเกอร์เรืองแสงครับ ยากขึ้นมาหน่อยติดไฟรูกุญแจ มีขายเยอะแยะ แต่ปกติก้ออาศัยความเคยชินเสียบ ไม่เป็นปัญหาครับ แต่ไปเจอโตโยต้าไมตี้เอ็กมีไฟส่องรูกุญแจมาให้ รถสิบกว่าปีแล้วมี เงิบไปเลย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ใช้มืออีกข้างคลำครับ  ;D ;D

jaesz

บางอย่างในโลกนี้ ไม่ต้องใช้มือ ก็ยังพามันเสียบเข้ารูได้นะครับ แค่รูกุญแจ ใช้มือคลำ ๆ ก็ได้แล้วล่ะครับ ส่วนตัว ยังไม่เคยเจอปัญหานี้ครับ ลองเปิดไฟเพดาน หรือ บิดสวิทช์หน้าปัทม์บางคันก็มีเบ้ากุญแจเรื่องแสงด้วยอยู่แล้ว

keanetona

มันก็ไม่ได้มืดขนาดแหย่ไม่ตรงรูนะ ..... กุญแจนะ อย่าคิดลึก

ออฟไลน์ madboy

ใช้ความรู้สึกและความเคยชินสอดใส่เข้าไปครับ  ;D

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
Re: พี่ๆเคยประสบปัญหา การเสียบกุญแจรถยนตŮ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 18:08:16 »
ไม่มีปัญหาครับส่วนใหญ่เสียบเข้าตลอดแม้จะมืดๆ แต่ถ้ามันไม่เข้าซะทีผมจะใช้นิ้วกลางเขี่ยหารูและใช้นิ้วโป้งกับชี้จับด้ามไว้แล้วเสียบเข้าไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 21:11:40 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ kiwiwi

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าเมื่อก่อน ผมจะลูบๆ คลำๆ โดยเอานี้วกลางนำร่องเข้าไปก่อน แล้วค่อยเอานี้วชี้แหย่เข้าไป

จากนั้นก็ดันเข้าไป แค่นี้ก็เสียบได้แล้วครับ

----------

ผมหมายถึงเจ้าโคโรน่าเมื่อก่อนนะครับ กุญแจเสียบยากเหลือเกิน  ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช้ muscle memory ที่เกิดจากความเคยชินครับ หรือไม่ไหวก็ไปติดไฟวงแหวนรอบรูกุญแจ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทีรูอื่นทำไมไม่ค่อยมีปัญหาละครับ

;D ;D ;D

ผมว่าตั้งไฟบนเพดานรถเป็น Door ก็ช่วยได้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ balliblue

ติด led ที่รูกุญแจครับ ไม่กี่ร้อยบาท

ออฟไลน์ Devil13

ผมเสียบไม่เคยพลาดนะ คงเป็นเพราะมีรถคันเดียวมั้ง และขับทุกวันเช้า-เย็น เลยกะระยะได้
แรกๆที่พึ่งมีรถ เสียบไม่ตรงบ่อยว่าจะใส่ไฟรูกุญแจเหมือนกัน แต่ตอนนี้ไม่รู้จะใส่เผื่ออะไร ;D

ออฟไลน์ decptt

นิ้วแหย่แบบเพื่อนๆที่แนะนำกันแล้ว แหย่พลาดมีสะดุ้งนะครับ อิอิอิ

ตอนนี้ใช้ Keyless แล้วครับ ไม่ต้องพะวง กุญแจอยู่ในกระเป๋าตลอดเวลาเลย ใกล้จะลืมวิธีใช้กุญแจแล้ว อิอิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

นิ้วแหย่แบบเพื่อนๆที่แนะนำกันแล้ว แหย่พลาดมีสะดุ้งนะครับ อิอิอิ

ถ้ารถเก่า เอาไปตรวจไฟฟ้ารั่วด้วยก็ดีครับ เพื่อความปลอดภัย ประหยัดไฟด้วย

ออฟไลน์ atc40

เปิด-->ไฟติด-->รีบเสียบ-->รีบปิด-->ไฟดับ-->เสร็จ  ::) ;D ;D

ออฟไลน์ TorTy

เอานิ้วชี้วางเหนือปลายกุญแจครับไม่ต้องมองเลยไม่ขูดพลาสติกคอพวงมาลัยด้วย

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
เอานิ้วชี้วางเหนือปลายกุญแจครับไม่ต้องมองเลยไม่ขูดพลาสติกคอพวงมาลัยด้วย
ทำเหมือนกันเลยครับ บวกกับแป้นรูกุญแจเป็นทรงกรวยหน่อยๆ และความเคยชิน ไม่เคยพลาดทุกรอบครับ

ผมใช้ตาเพชรปี 90 ครับ ถ้าตัวไมเนอร์ปี 92 จะมีไฟวงแหวนรูกุญแจมาให้ ปี 90 ก็มีปลั๊กกับวงจรหน่วงเวลามาให้ แต่ไม่มีหลอดกับไฟแหวน (หามาใส่ เสียบปลั๊กใช้ได้เลย) นี่สินะ กั๊กออพชั่นรอ MC แบบยุค 90 :P

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มีร้านรับติด led รอบรูเสียบกุญแจครับ
ผมเคยเห็นใน Neo-club เพราะเจ้า Sunny Neo ไม่มีไฟตรงนี้มาให้
แต่ก่อนผมใช้ความเคยชินสอดเข้าไปครับ แต่ตอนนี้คัน ปจบ. มีไฟมาให้จากโรงงาน
จะว่าไป Daihatsu Applause รถโบราณๆ ก็มีไฟเรืองแสงรอบช่องเสียบกุญแจนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fallen_Muses

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคำตอบจากพี่ๆทุกท่านด้วยครับ.

ออฟไลน์ franky

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD