ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner ปรับอุณหภูมิ 18 องศาแล้ว ฝ้ายังขึ้นอีกละครับ  (อ่าน 5628 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
วลาฝน ทำไม Fortuner ปรับอุณหภูมิ 18 องศาแล้ว ฝ้ายังขึ้นอีกละครับ...ทั้งที่อุณหภูมิข้างนอก 25 องศา 
ลองทำตามเพื่อนๆ บาง

ฝ้ามันจะชอบฝนตอนฝนตก  และก็ตอนค่ำๆ แล้วฝนตก

ลอง ปรับแอร์ 18 องศาแล้ว ฝ้ามันก็ไม่หาย พอกดให้มันไล่ฝ้า ยิ่งทำให้ฝ้ามากกว่าเดิมซะงั้น  ทั้งที้อุณหภูมิภายนอก 25 องศาเท่านั้น (ฝ้าเป็นที่ด้านนอกนะครับ)

อ่อ ตรงช่องข้างหน้าในรูป  มันจะมีช่อง มีลมแอร์ออกมาด้วย (ช่องลมแอร์ที่เป่ากระจก)

ไม่ทราบ ช่องตรงนี้เอาไว้ทำไรครับ  เพราะผมเห็นลมแอร์มันออกมาตลอดเลย

ออกมา แบบค่อยๆ  นะครับ   ผมลองสังเกตุ ไอ้ช่องตัวนี้แหละทำให้เกิดฝ้า

ทำ ไงดีครับเนี่ย....รถใครเป็นบ้าง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: Fortuner ปรับอุณหภูมิ 18 องศาแล้ว ฝ้ายังขึ้นอีกละครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 09:24:13 »
ปรับแอร์18องศาฝ้าขึ้นกระจกก็ไม่แปลกหรอกครับ เพราะในรถมันเย็นกว่าข้างนอก เหมือนกับแก้วที่ใส่น้ำเย็นน่ะแหละครับ

วิธีแก้ครับ ถ้ากระจกเป็นฝ้า ให้ปรับอุณหภูมิแอร์ขึ้นสุด บนหน้าปัดจะขึ้นคำว่า HOT แล้วกดโหมดแอร์ให้เป่าเฉพาะกระจก แล้วทนร้อนหน่อย ส่วนช่องที่ว่าทำให้ฝ้าขึ้น ก็ช่องแอร์น่ะแหละครับตามปกติแล้ว ถ้าจขกท.เปิดโหมด auto มันไม่ควรจะมีลมออกทางช่องนั้นนะครับ น่าจะมีการรั่วไหล

ส่วนวิธีการป้องกันคืิอ อย่าปรับอุณหภูมิแอร์ต่ำเกินไปครับ เพราะจะเปลืองน้ำมันและกระจกขึ้นฝ้าง่าย ผมว่าแอร์โตโยต้าปรับสัก23องศานี่เย็นฉ่ำแล้วนะครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
Re: Fortuner ปรับอุณหภูมิ 18 องศาแล้ว ฝ้ายังขึ้นอีกละครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 11:30:20 »
เป็นเรื่องปกติครับ การเกิดฝ้ามีใด้เสมอครับถ้าอุณภูมิด้านนอกกับด้านในต่างกันมาก
วิธีแก้คือต้องปรับอุณภูมิให้เท่ากับภายนอกครับ ถ้าต้องการให้ฝาหายเร็วๆต้องลดกระจกลงครับ
ในกรณีที่มีกันสาดตรงขอบกระจกด้านบน มันจะช่วยให้อุณหภูมิเท่ากันเร็วขึ้นครับ
หรือไม่ก็มีผ้าใว้เช็ดด้านในก็ดีนะครับมันจะเร็วกว่าการปรับอุณภูมิ ทางที่ดีถ้าเกิอฝ้ามากๆควรจะหยุดรถ
ก่อนนะครับเพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 12:59:39 »
ถ้าไปภูกระดึง หนาวมากๆ แล้วข้างในอุ่น ฝ้าจะขึ้นที่กระจกด้านใน อันนั้นต้องเปิดแอร์เย็นๆ ครับ

แต่นี่อยู่เมือง ร้อนมากๆ แล้วข้างในเย็น ฝ้าจะขึ้นที่กระจกด้านนอก อันนั้นต้องหรี่แอร์ลงนะครับ เจ้าของกระทู้เป็นแบบหลัง ต้องหรี่นะครับ 21-23 ก็พอ

เพราะฝ้าจะขึ้นที่ด้านอุ่นครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 21:53:56 »
รถผมตั้ง Auto หนาวก็อุ่น อากาศร้อนๆก็เย็นกำลังดี ไม่เห็นจะเคยเป็นฝ้าเลยครับ
ถ้าเป็นแอร์ธรรมดา คงปรับเพิ่มลดเอาเองตามอุหภูมิน่าจะช่วยได้ระดับนึงครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:31:07 »
กดปุ่มเลือกทิศทางแอร์ให้เป่าออกด้านหน้าอย่างเดียว
ปรับอุณหภูมิตามปกติให้คนนั่งในรถอยู่ได้สบาย

ถ้าฝ้าขึ้นอีก ก็เปิดปัดน้ำฝน หรือฉีดน้ำล้างกระจกนิดหน่อยก็ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 16:54:04 »
แอร์แบบไม่มีฮีตเตอร์ แบบ New Altis หรือเปล่าอะครับ ผมเคยใช้ New Altis ถ้าอากาศภายนอกต่ำกว่า 24c กระจกเป็นฝ้าทุกทีเลยอะครับ

;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB