ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเตือนอย่าเป็นไทยมุงเลยครับ มันอันตราย จากเหตุที่ผมเจอรถชนกันไฟลุกสูง 5 ม  (อ่าน 6826 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
เมื่อคืนผมขับรถ FORTUNER พร้อมครอบครัว จำนวน 6 ชีวิต เดินทางบนถนนบูรพาวิถีจากกรุงเทพไปชลบุรี เมื่อเวลาประมาณ 21.45 น. เลยช่องทางลงบางวัว(ออกมอเตอร์เวย์) ไปประมาณ 5 กม. ผมเห็นกองเปลวเพลิงอยู่ข้างหน้าประมาณ 3-4 กม. พอขับถึงผมรีบเรียกทุกคนในรถให้เตรียมตัวรับเหตุการณ์ข้างหน้า สิ่งที่พบคือ กองเพลิงสูงประมาณ 5 ม. มันเป็นอุบัติเหตุรถชนครับ เกิดฝั่งขาเข้ากรุงเทพ ช่องขวาสุด ในกองเพลิงเป็นรถตู้Toyotaรุ่นใหม่กับ รถเก๋งCivic ผมคาดว่าน่าจะเกิดจากรถตู้เสียหลักหรือตัดหน้ารถเก๋ง แล้วรถเก๋งชนอย่างแรงจนลากรถไปจนน้ำมันรั่ว จนเกิดการระเบิด ไฟลุกท้วมรถทั้งสองคัน ขณะที่ผมขับผ่านผมต้องชะลอเข้าช่องซ้ายสุด เพราะเปลวเพลิงส่งไอร้อนมากๆๆครับ ขนาดว่าทุกคนในรถผมร้อนวูบกันหมด เหมือนเรายืนข้างๆกองเพิลงเลยครับ ระยะห่างกองเพลิงกับรถผมแค่ถนน 2 ช่องทาง ผมไม่แน่ใจว่ามีคนบาดเจ็บหรือเสียชีวิตหรือไม่ แต่ขณะขับผ่านผมต้องระวังมากๆ เพราะมีรถจอดไหลทางเพื่อถ่ายรูปและมุงดูกันประมาณฝั่งหละ 10 คัน รถที่ขับหน้าผมชลอดูกัน รถบางคันจะหลบหาที่จอดดู แต่วินาทีนั้นผมไม่สนจอดดูแน่ครับ ผมนึกถึงเหตุการณ์รถแก๊สที่ประตูน้ำทันที่ ผมคิดว่ารถตู้ต้องติดถังแก๊สแน่นอน ผมนึกถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครอบครัวผม พอขับผ่านไปได้รถเร่งรถเต็มที่เลยครับ เพราะกลัวมันจะระเบิด เพราะแถวนั้นมีรถไทยมุงจอดอยู่หลายๆครับมากครับยชีวิต ผมก็ขอ
สรุป อยากเตือนเพื่อนๆ ครับ ถ้าเจออุบัติเหตุ โปรดคิดก่อนว่าถ้าเราจอดดูแล้วจะช่วยเขาได้ไหม หรือเหตุการณ์มันจะลุกลามจนอาจเกิดอันตรายกับเราไหม อย่างเหตุการณ์นี้ผมดูแล้วว่ายังไงก็ช่วยไม่ทันแล้วครับ ยังไงถ้าเหตุการ์นี้ถ้ามีผู้เสียชีวิต ผมก็ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของท่านนะครับ แต่ถ้าไม่มีใครเป็นอะไรมันก็จะดีมากๆครับ เพราะเช้านี้ผมพยายามหาข่าวนี้แต่ยังไม่เจอครับ

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
ขอบคุณมากครับ สิ่งที่น่ากลัวคือการระเบิดจากวัตถุเก็บแรงดันทั้งหลายครับ พวกถังแก๊ส อะไรพวกนี้ ถ้ามีกระป๋องน้ำ ถึงน้ำมันเหล็ก ก็น่ากลัวมากเลยครับ ว่าแต่ Civic กับ Commuter มันเป็นคู่อริอะไรกันมาจากไหนเนี่ย ?
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
คนไทยแปลกอย่างหนึ่งเวลาเจอความวอดวายของคนอื่นบนท้องถนนชอบชลอหรือจอดดูกัน ต่อให้เหตุเกิดคนละฝากของฝั่งกลับกันของทางด่วนก็จะชลอดูจนรถติดทั้งๆที่ไม่ได้มีอะไรเกี่ยวกับตัวเองเลยชอบสอดชลอดูกันจัง แต่กับเวลาที่มีหมาแมวหลุดมาเดินบนท้องถนนเนี่ยไม่ยักชลอความเร็วกันให้ได้สักครึ่งของเวลาเกิดเหตุเลย ผมเห็นแทบทุกคันเลือกที่จะใช้ความเร็วคงที่แล้วใช้วิธีหักหลบหรือเบรคจนล้อล็อคเอาเวลาที่มันจวนตัวไม่พ้นจริงๆ.........สุดท้ายลงเอยรถพังหม้อน้ำแตกทั้งๆที่ถ้าหากว่าชลอความเร็วลงตั้งแต่เห้นโอกาสที่จะชนนั้นน้อยมากครับน้อยจริงๆ

ผมเคยเจอที่น่าสลดกว่านั้นคือศพของหมาขนาดใหญ่บนทางด่วนบางนาช่วงขึ้นเนิน62นอนอยู่กลางถนนเลนกลาง ซึ่งช่วงขึ้นเนิน62นี้รถส่วนมากจะงี่เง่าชลอความเร็วกันจนเป็นเหตุให้รถติดใช้ความเร็วไม่ได้ มีรถจำนวนมากขับรถทับศพหมาซ้ำแล้วซ้ำเล่าจนไม่เหลือซากของสิ่งมีชีวิตแล้ว สามวันผ่านไปศพหมายังอยู่ที่เดิมเจ้าหน้าที่ทางด่วนไม่มาเก็บกู้ไปเหมือนเดิมรถจำนวนมากขับทับซ้ำเหมือนเดิม จิตสำนึกของความเหมาะสมอยู่ที่ไหน?    :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
คนไทยเป็นแบบนี้แหละครับ เจออะไรก็ไทยมุงไว้ บางคนก็ยืนเฉยปล่อยให้เค้าตายไปต่อหน้าต่อตา ถามจริงๆครับ น้ำใจหรือความช่วยเหลือมีบ้างไหมครับ ขอร้องถ้าไม่ช่วยก็ออกไปเถอะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
คนไทยแปลกอย่างหนึ่งเวลาเจอความวอดวายของคนอื่นบนท้องถนนชอบชลอหรือจอดดูกัน ต่อให้เหตุเกิดคนละฝากของฝั่งกลับกันของทางด่วนก็จะชลอดูจนรถติดทั้งๆที่ไม่ได้มีอะไรเกี่ยวกับตัวเองเลยชอบสอดชลอดูกันจัง แต่กับเวลาที่มีหมาแมวหลุดมาเดินบนท้องถนนเนี่ยไม่ยักชลอความเร็วกันให้ได้สักครึ่งของเวลาเกิดเหตุเลย ผมเห็นแทบทุกคันเลือกที่จะใช้ความเร็วคงที่แล้วใช้วิธีหักหลบหรือเบรคจนล้อล็อคเอาเวลาที่มันจวนตัวไม่พ้นจริงๆ.........สุดท้ายลงเอยรถพังหม้อน้ำแตกทั้งๆที่ถ้าหากว่าชลอความเร็วลงตั้งแต่เห้นโอกาสที่จะชนนั้นน้อยมากครับน้อยจริงๆ

ผมเคยเจอที่น่าสลดกว่านั้นคือศพของหมาขนาดใหญ่บนทางด่วนบางนาช่วงขึ้นเนิน62นอนอยู่กลางถนนเลนกลาง ซึ่งช่วงขึ้นเนิน62นี้รถส่วนมากจะงี่เง่าชลอความเร็วกันจนเป็นเหตุให้รถติดใช้ความเร็วไม่ได้ มีรถจำนวนมากขับรถทับศพหมาซ้ำแล้วซ้ำเล่าจนไม่เหลือซากของสิ่งมีชีวิตแล้ว สามวันผ่านไปศพหมายังอยู่ที่เดิมเจ้าหน้าที่ทางด่วนไม่มาเก็บกู้ไปเหมือนเดิมรถจำนวนมากขับทับซ้ำเหมือนเดิม จิตสำนึกของความเหมาะสมอยู่ที่ไหน?    :'(

ผมว่าบางที หมาเดาใจยากนะครับ บางทีนึกจะข้ามก็ข้ามเลย เราก็ไม่รู้หรอกครับว่ามันจะข้ามตอนนั้น  

ผมเคยเจอในซอย ขนาดมาช้าๆ อยู่ดีๆ มันวิ่งตัดหน้า มุดเข้าใต้ท้องรถผมเฉยเลย โชคดีที่ขับไม่เร็ว มันเลยไม่เป็นไร วิ่งมาไล่รถผมต่ออีกต่างหาก ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมก็เคยชนหมา เห็นแต่ไกลแล้วว่ามี 2 ตัววิ่งไล่กัดกันก็เลยชะลอที่ 30 ปรากฎว่าพอจะผ่านไปเท่านั้นแหละ วิ่งตัดหน้ากันเฉยเลยชนเข้าซะ คงจะเจ็บแหละวิ่งร้องไปไกลเลย เจ้าของก็เห็นแต่ไม่ได้ว่าอะไรเพราะหมาเค้าวิ่งมาให้ผมชนเอง

ไม่ใช่แค่หมาหรอกครับ ถ้าเจออันไหนที่ผมมองว่าเป็นภาวะสุ่มเสี่ยง ผมเลือกที่จะชะลอความเร็วก่อน ที่บ่อยๆก็มอเตอร์ไซด์ หมา ควาย ถ้าจะเลือกก็กลัวมอเตอร์ไซด์มากกว่า สุดๆล่ะ ที่เสี่ยงที่สุดก็ตอนขับรถกลับบ้านตอนนั้นกำลังแซงขวาที่ความเร็วประมาณ 100 เห็นอยู่ว่ามอเตอร์ไซด์วิ่งออกมาจากซอยจะเข้าถนนใหญ่ก็ไม่ได้คิดอะไร จู่ๆมอเตอร์ไซด์ก็ตัดจากซอยมาเลนขวาเพื่อมายูเทิร์น ผมเหลือบมองกระจกหลังไม่มีรถก็เลยเบรคซะตัวโก่งเลยไม่เคยมีความคิดว่าจะหักหลบถ้าจะชนก็ชนไปเลย ถ้าชนมันตายผมจะไม่รู้สึกเสียใจสักนิดจะขับหนีด้วยใครจะว่าผมใจดำก็ช่างมัน แต่ถ้าผมหักหลบแล้วไปชนเสาไฟฟ้า ลงคลอง หรือโดนรถเลนข้างชนชนตายเนี่ยใครมันจะมาเห็นใจผมบ้าง ถ้าผมไม่ตายแล้วคนที่ผมรักที่มากับผมเป็นอะไรไปผมจะเสียใจสุดๆเลย ถ้าผมตายคนที่รักผมก็เสียใจสุดๆเช่นกัน

ผมเองเคยเกือบเฉี่ยวพวกไทยมุงมาน่ะ เหมือนสนใจแต่เหตุการณ์ความวิบัติของคนอื่นตรงหน้า แต่ไม่สนใจรถราที่วิ่งไปวิ่งมาเลย ไม่ไหวสงสัยอยากเป็นผู้ประสบเหตุซะเอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ผมรู้สึกเศร้าทุกครั้งครับ ที่เห็นหมาโดนรถชนตายบนถนน (ที่บ้านเลี้ยงหมาเยอะๆมากๆ จรจัดทั้งนั้น)ไม่ว่าคนขับจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็แล้วแต่ บางคนเห็นหมาขาพิการข้ามถนนแทนที่จะถอนคันเร่งกลับเหยียบใส่ ใจหมามากๆ

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
เกตุอุบัติเหตุทีไหรรถติดยาวครับ
ไม่ใช่ว่ากีดขว้างทางอะไรหรอกนะครับ แต่ที่ติดคือคนจะชะรอรถขับช้า ๆ เพื่อสังเกตุการณ์

เคยมีครั้งหนึ่ง รถจอดสองข้างทางยาวเลยครับ
ผมก็นึกว่ามันมีงานอะไรอยู่ตรงไหน
ที่ไหนได้มีอุบัติเหตุ

อยากรู้จริง ๆ มันน่าดูตรงไหน

ออฟไลน์ หมึกพิมพ์

• Newbie
  • *
    • หมึกพิมพ์ หมึกเติม ตลับหมึก
Thailand only ครับ
แต่หมาเดาใจยากจริงเพื่อนผมก็โดนมาแล้วหมาตัดหน้ารถ

ออฟไลน์ CRO

หมา - บีบแตรแล้ววิ่งตัดหน้ามัน - เพราะส่วนใหญ่หมามักจะวกตัวกลับ ยกเว้นกรณี วิ่งรุมสกรรมหมาหมูอยู่ อันนี้สุดจะคาดเดา - -'
แมว - วิ่งตัดท้ายไปเลยครับ - เพราะปกติมีอะไรแมวจะวิ่งไปหน้าอย่างรวดเร็ว

นี่คือจากส่วนใหญ่ที่ประสบมากับคำบอกเล่าของลุงๆน้าๆครับ :>

ส่วนไทยมุง.. บางท่านอาจจะอยากไปช่วย บางคนอาจจะดูว่าเป็นคนรู้จักรึเปล่า นานาๆจิตตังครับ แต่หยุดแล้วเอาของๆรถที่ประสบเหตุ นี่มัน..... เอ้อ =_='

ออฟไลน์ 6162002

นานาๆจิตตังครับ แต่หยุดแล้วเอาของๆรถที่ประสบเหตุ นี่มัน..... เอ้อ =_='
+1กับประโยคนี้ครับ 55

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
ขับรถเร็วตอนฝนตก เป็นสาเหตุ หรือเปล่า เมื่อเช้า โคราช สดๆ6คันรวด ขับรถฝนตกควรเผื่อระยะให้ห่างจากปกติด้วยครับ และลดความเร็วด้วย เพื่อป้องกันอุบัติเหตุครับ ขอให้ทุกท่านใช้รถอย่างระมัดระวังด้วยนะครับ...

ออฟไลน์ Alcatraz

พวกชอบมุงนี่นอกจากไม่ได้ช่วยอะไรแล้วยังทำให้รถติดอีก ถ้าเกิดหน่วยกู้ภัยจะเข้าไปช่วยคงเสียเวลาแยอะกว่าเดิม ถ้าลงไปแล้วช่วยเนี่ยไม่ว่าอะไรเลยแต่จอดดูคนเกิดอุบัติเหตุเนี่ย สงสัยจะว่างมากแนอะ

ขอเสริมเรื่องรถบรรทุกหักหลบมาอีกเลนเนี่ย อยากบอกว่าทุเรศมากที่สุด แล้วก็เจอบ่อยมากด้วยเหมือนกัน ไม่ว่าจะหักออกมาไม่ว่าจะเกิดเหตุอะไรก็ตาม หลบหมา
แซงรถช้า etc, พี่เล่นหักออกมาทื่อๆเลย ไม่มีดูรถข้างหลังเลย แทนที่จะดูข้างหลังให้ดีว่ามันว่างที่จะออกหรือปล่าว ถ้าไม่ว่างก็ยังจะออกมา ไม่เคยที่จะเบรคเลยรอให้ว่างก่อน ไม่รู้หวงไปทำไมเนี่ยเบรคอ่ะ การเบรคเนี่ยมันทำให้เสียเวลาเป็นชั่วโมงเลยรึไง มันแค่ไม่กี่วินาทีแลกกับความปลอดภัยของทุกฝ่ายเนี่ยมันมากใช่มั้ย คือเลือกที่จะเปลี่ยนเลนตัดหน้ารถเลนที่เค้าเร็วกว่า ให้คนที่เค้ามาเร็วกว่าในเลนของเค้าเองต้องเบรคให้ อย่างเนี่ยมันเรียก เห็นแก่ตัว  แล้วเวลาแซงเนี่ยสมมุติปกติวิ่ง 80 ตอนแซงเค้าก็วิ่ง 80 ให้ข้างหลังเค้าติดเป็นขบวน เหยียบให้เร็วกว่าเดิมเวลาแซงแค่ไม่กี่วินาทีเนี่ย เปลืองน้ำมันมากเลยสินะ

ออฟไลน์ TDCI

รถตู้TOYOTA กับเก๋งCivic บนทางด่วนอีกแล้วหรือ!  คู่นี้บ่ิอยจัง

ออฟไลน์ balliblue

ผมว่ามันไม่ใช่คนไทยอย่างเดียวหรอกครับที่ชอบมุงดูความวอดวายของชาวบ้าน เป็นกันทุกชาติแหละครับ ส่วน civic กับ commuter นี่มันเป็นรถที่ขายดีมากๆทั้งคู่ มันก็คงมีโอกาสมาแวะเวียนเจอกันบ่อยแหละ

ออฟไลน์ Ruksadindan

พวกที่จอดดูก็เกินไปครับ ขวางทางจราจรแถมยังเสี่ยงด้วย แจ้งไปให้มืออาชีพหลายๆสายรับทราบแล้วรีบมาดีกว่า

ว่าแต่ Civic กับ Commuter มันเป็นคู่อริอะไรกันมาจากไหนเนี่ย ?
นั่นสิ