ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณสำหรับความเห็นเพื่อนๆที่แนะนำครับ  (อ่าน 5287 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ขอบคุณสำหรับความเห็นเพื่อนๆที่แนะนำครับ

ขอลบเลยนะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2011, 09:08:57 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ gorilla

เป็นผมก็หารตัวเองไปด้วยนะครับ  ส่วนเพื่อนจะให้เกินมาก็ถือเป็นน้ำใจครับ

เงินนิดหน่อย อย่าให้ผิดใจกันดีกว่าครับ

สนุกด้วยกันอย่าไปคิดมากครับ

เหมือนไปกินข้าว กินเหล้าอ่ะครับ  กินมากกินน้อยหารเท่ากัน   ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2011, 23:18:35 โดย gorilla »

ออฟไลน์ takator

• Newbie
  • *
เป็นผมก็หารตัวเองไปด้วยนะครับ

เงินนิดหน่อย อย่าให้ผิดใจกันดีกว่าครับ

สนุกด้วยกันอย่าไปคิดมากครับ

เหมือนไปกินข้าว กินเหล้าอ่ะครับ  กินมากกินน้อยหารเท่ากัน   ;D ;D ;D

ใช่ครับ ยังไงก็เป็นเพื่อนร่วมทางด้วยกัน อีกอย่างก็ไปสอบด้วยกันไม่ใช้จ้างวานกันเหมือนจ้างรถตู้ หากเป็นการจ้างรถตู้ค่าคนขับวันละ 1,500 เติมน้ำมันเอง สรุปหมดเยอะกว่าครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
หารแบบนั้นแหละถูกแล้ว
จริงๆ บ้านน้านี่ไม่หารด้วยซ้ำ เพราะยังงัยเราก็ไปอยู่แล้ว

แต่ถ้าตามจริง เวลาน้าขอติดรถเพื่อนไป น้าจะขอช่วยออกค่าน้ำมันให้
เพราะรถเขา เขาไม่คิดค่าเช่าก็ดีแล้ว ...
มองได้หลายมุมจ๊ะ แต่เขาช่วยมา1500- เหมาะสมแล้วจ๊ะ..

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ความเห็นส่วนตัวนะ
ผมว่าที่คุณ จขกท. ทำก็ดีอยู่แล้วนี่ครับ
เราขับรถให้เค้านั่ง ในสถานะเพื่อนนะครับ
เราไม่ใช่คนขับรถรับจ้าง
จะไปให้เค้าออกฝ่ายเดียวได้ยังไงล่ะครับ  :D

ปล. เพื่อนคุณนี่นิสัยดีนะ  ถ้าเพื่อนผมมันไม่เคยถามเรื่องค่าน้ำมันเลย แถมผมต้องเลี้ยงข้าวมันอีกต่างหาก 555
แต่ผมชอบนะ เวลาเดินทางไกลๆมันไม่เหงาดีครับ

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
คือในมุมองแม่ จขกท น่าจะคิดในส่วนว่า รถขับ มันมีค่าสึกหรอไง ซึงเรื่องนี้ไงเราก็ต้องจ่าย
แต่ผมหรอ ช่างมัน ไม่คิด คิดในมุมว่า ดีซะอีก เอารถเราไป ขับเอง ไว้ใจตัวเอง ดีกว่านั่งรถคนอื่น

ผมไปก็หารตามจำนวนคนแค่นั้นละ
อย่าคิดมากๆๆ ฮาๆ

ออฟไลน์ Nut_K

ของผมก็หารกันทุกคนครับ

ไม่ว่าจะเจ้าของรถ หรือคนที่นั่งไปด้วย

ออฟไลน์ H.

ไปด้วยกันครับ ไม่ได้รับจ้างขับรถให้
H.

ออฟไลน์ Envil

ถ้าเปนการเดินทางแบบทำธุรกิจกัน เราไม่ต้องหารเลย
แต่เพื่อนๆกันแบบนี้ เราว่าแบบที่ทำก็โอเคแล้ว

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
กรณีผมถ้าไปกับเพื่อน มักจะเข้าเนื้อครับ ไม่ว่าจะเป็นการสึกหรอของรถ รวมไปถึงค่ากาแฟ เครื่องดื่มบำรุงกำลังแก้หลับอีก

ส่วนคนที่โดยสารด้วยส่วนมากหลับสบาย  :'(

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ความรู้สึกแรก ดีสุดครับ common sense ของทุกคนคิดว่า มาด้วยกัน ก็หารเท่ากัน

แต่ถ้าเรามัวไปคิดลงไปในรายละเอียด ถึงเรื่องค่าเสื่อมอื่นๆ (ซึ่ง ... มันก็จริง ค่ารถ เราเป็นคนผ่อนเอง หรือที่บ้านผ่อนให้ เราเป็นฝ่ายออกตังค์มากกว่าเพื่อน)

แต่ ถ้าคิดแบบนั้น เพื่อนๆ จะบอกคิดว่า ไอ้นี่ "หยุมหยิม"

ออฟไลน์ moon_son

• Newbie
  • *
ผมขอแสดงมุมมองในฐานะที่เป็นพ่อคนนะครับ

เป็นผมจะออกค่ารถค่าน้ำมันเอง

ส่วนค่ากินไปหากันเองครับ

เพราะยังไงลูกเราก็ต้องเดินทางไปอยู่แล้ว ให้เพื่อนลูกติดรถไปจะเป็นไร

แต่เอาเข้าจริงๆ ไปเก็บตัวกับเพื่อนลูก ผมก็ทำไม่ได้อยู่ดี

สรุปคือเพื่อนฟรีหมด  ;D

ออฟไลน์ HYDE--

ส่วนตัวผมนะครับ จากที่เคยเดินทางไกลกะเพื่อนมา แบบว่า ไปกะเพื่อนกันเองเลยนะ

ทุกคนหารเท่ากันหมด รวมทั้งเจ้าของรถที่เป็นคนขับด้วย เพราะผมถือว่าผมเดินทางไปกับพวกเค้า ไปด้วยกันก็ช่วยๆกันออก

แต่จะว่าไป เรื่องค่าสึกหรอของรถ แล้วก็ที่พ่อเลี้ยงข้าว ก็มีเหตุผลอยู่นะครับ ถ้าคิดจะไม่หารค่าน้ำมันจริงๆ ก็ทำได้อยู่แล้วครับ แต่ "ต้องบอกเพื่อนตั้งแต่ก่อนออกเดินทาง"

เรื่องพวกนี้เคลียกันให้เรียบร้อยตั้งแต่ก่อนออกเดินทางเลยครับ จะได้ไม่เป็นปัญหาตามมาทีหลัง จะได้เที่ยวให้สนุกเต็มที่ครับ

ถ้าจะหารให้เป้ะๆหน่อย ก่อนออกเดินทางก็เติมน้ำมันให้เต็มถัง พอจบทริป ก็เติมกลับให้เต็ม ราคาเท่าไหร่ก็เท่านั้นเลยครับ แล้วก็หารกันไป

ออฟไลน์ 6162002

ผมก็คงทำแบบ จขกท.แหละครับ (แต่เอาเข้าจริง ควักเนื้อเกือบหมด - - )

ส่วนเรื่องค่าสึกหรอ ผมว่า เพื่อนๆกัน ถ้าจะคิดเงินกันละเอียดขนาดนั้น คบกันยากครับ  หยวนๆกันไปบ้าง เงินไม่ใช่ทุกอย่างหรอกครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ผมออกเองตลอดเลยอ่า รถผมแล้วน้ำมันอีก แต่อย่างว่า เราชวนเขาไปเที่ยวเป็นเพื่อนด้วยนินา เหอๆๆๆ

แต่ถ้าไปเป็นการเป็นงานก็คงหารเท่าๆกันทุกคนแหละครับ จะได้ไม่มีปัญหากัน  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถามถึงการหารค่าน้ำมัน เติมกลับเท่าไหร่ หารคน ก็ได้เท่านั้นล่ะครับ

ค่าสึกหรอ คงคิดมากไป ไหนๆก็รถเราครับ หรืออยากสึกหรอให้คนอื่นบ้างทีหลังก็ไปคันเพื่อน

ออฟไลน์ AIMU

แล้วแต่ความคิดเห็นแต่ละคน ไม่ตายตัวหรอก แต่ที่ผมแปลกใจคือพ่อไปด้วย แต่คงไม่ได้จะสอบด้วยกะพวกคุณ คงแค่ไปเป็นเพื่อนหรือคนคุม ไม่น่ามีธุระ ทำไมถึงหาร 5 ไม่หาร 4  เพราะไปทำธุระจริงๆ แค่ 4 คน

ออฟไลน์ surin1959

• Newbie
  • *
ลุงม้ง ขอชมเชย ว่า หารอย่างนั้น ได้คุณธรรมน้ำมิตร น้ำใจดีจัง คุณพ่อก็ทำหน้าที่ได้พอเหมาะ พอสมกับการ เป็นผู้ใหญ่ใจดี

ออฟไลน์ DArkMaster

จขกท.หารแบบนั้นแหละดีแล้วครับ หารแบบแฟร์ๆ อย่าไปคิดมากเรื่องค่าสึกรถ หรือค่าอะไรที่มันเล็กๆน้อยๆครับ มันจะดูเหมือนคนคิดเล็กคิดน้อยไป หารเท่าที่เห็นและจ่ายไปนี่แหละดีสุด

ส่วนตัวผมถ้าไปกับเพื่อนก็ประมาณว่าอยากช่วยเท่าไหร่ก็ให้มาแล้วกัน ถ้าไม่มีตังไปฟรีก็ได้ เพื่อนกันยังไงก็ได้ มีเพื่อนไปด้วยสนุกดีครับ ไม่เหงา ถ้ารถเสียเอ็งก็ช่วยข้าซ่อมแล้วกัน ;D

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
พอกลับมาถึงบ้าน
แม่บอกว่า ทำไม หารตัวเอง ไปด้วยละ

คุณแม่น้อง บอกเองเลยเหรอ
ที่บ้านน้า ภรรยาน้าจะบอกว่า พ่อไม่ต้องไปเอาตังส์เด็กๆเค้านะ...

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เรื่องค่าน้ำมันไม่ค่อยสนเท่าไรอะครับ ไปด้วยกันมาด้วยกัน ผมไปกัน4คน 2ครอบครัว ก็เติม2เที่ยว  ก็คนละเที่ยว ถ้าสาม ก็ 1-2-1 รอบ2เลี้ยงข้าวแทนเติมน้ำมัน
เดินทางไกลขออย่างเดียวน้ำมันอย่าหมดกลางทาง แค่นั้นจริงๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้