ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์อาการเบรคให้ทีครับ  (อ่าน 12909 ครั้ง)

ออฟไลน์ m_kritamet

• Jr. Member
  • **
ช่วยวิเคราะห์อาการเบรคให้ทีครับ
« เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 16:46:21 »
เนื่องจากว่าใส่คาลิปเปอร์ J's Racing Hyper 4 (4pot) มาซักระยะนึงแล้ว
ทีนี้หลังจากเปลี่ยนผ้าเบรค brembo และเจียรจานใหม่ไป ได้ลองขับใช้งานจริงจังดู
จังหวะใช้งานเบรคหนักๆ ปรากฏรอยไหม้บนจาน แต่ว่าคราวนี้ทั้งสองข้างมันเหมือนไหม้ไม่เท่ากันครับ
ก่อนหน้านี้ที่ใช้ผ้าเบรคของ J's เลยไม่เป็นครับ จับเสมอกันทั้งสองข้าง
ถ้านอกจากที่คาดว่าปัญหาเกิดจากผ้าเบรคแล้ว จะเกิดจากจุดไหนได้อีกบ้างครับ

ปล. คาลิปเปอร์เป็นของ Jazz GE8 แต่รถที่ใช้อยู่คือ City GM2 2012 ครับ ไม่ได้แปลงมาใส่เพราะว่าขาเหมือนของ Jazz และฟิตเม้นเหมือนทุกประการ

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ช่วยวิเคราะห์อาการเบรคให้ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 16:49:36 »
กดเบรกแรงๆ รถยังไปตรงมั้ยครับ

ออฟไลน์ m_kritamet

• **
Re: ช่วยวิเคราะห์อาการเบรคให้ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 16:50:52 »
กดเบรกแรงๆ รถยังไปตรงมั้ยครับ

60 km/h จมเบรคจนเกือบหยุด ยังตรงปกติครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 17:30:59 »
รอยไหม้ ไม่เท่ากันของจานทั้งสองข้างถ้าไม่ได้เกิดตอนเบรคหนักๆ.......
ก็อาจจะมีลูกสูบบางตัวค้าง ทำให้กดผ้าเบรคแล้วเกิดรอยไม่เท่ากัน  ต้องให้ร้านลองไล่เชคเบรคหรือถอดคาลิปเปอร์ออกมาดูคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2019, 17:59:29 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 22:50:19 »
รอยไหม้ ไม่เท่ากันของจานทั้งสองข้างถ้าไม่ได้เกิดตอนเบรคหนักๆ.......
ก็อาจจะมีลูกสูบบางตัวค้าง ทำให้กดผ้าเบรคแล้วเกิดรอยไม่เท่ากัน  ต้องให้ร้านลองไล่เชคเบรคหรือถอดคาลิปเปอร์ออกมาดูคับ

ใช่ครับ ของผมข้างขวาจานไหม้มากกว่าข้างซ้ายครับ พอตอนเปลี่ยนผ้าเบรก สรุปลูกสูบเกือบค้างครับ ต้องใช้เเรงมากๆถึงค่อยๆเคลื่อนที่
เเต่ตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้เเก้ไขนะครับ กะว่าครั้งหน้าเปลี่ยนผ้าเบรก ก็เปลี่ยนชุดซ่อมเบรก ทำความสะอาดลูกสูบ หล่อลื่นใหม่ครับ

จะว่าอะไรไหมถ้าผมจะบอกว่าผ้าเบรกตัวธรรมดาของ brembo ห่วยครับ
ลองหาผ้าตัวอื่นดูครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 08:54:24 »
ผ้าเบรคยังปรับไม่เข้าที่อะไรหรือเปล่าครับ ถ้าเบรคแล้วปกติก็ลองๆใช้ไปดูก่อนครับ

ของผมเองก็มีรอยคล้ายๆกัน บางคนก็ว่าเป็นจานเบรคไหม้ แต่ผมก็ขับได้เป็นปกติ กับ ไปเจอเวปรถบางเวปเขาก็ว่ารอยแบบนี้เกิดจากผ้าเบรคยังกินไม่เต็มหน้า เลยลองๆใช้ไปดูก่อนเหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 10:11:14 »

ผ้าเบรคกับจานยังประกอบไม่เสมอรึเปล่าครับ
เปลี่ยนผ้าเบรค ต้อง Run-in จนจานกับผ้า เรียบเสมอกันครับ เจียร จานแค่ล้างหน้าให้เรียบ แต่ไม่ได้ปรับระนาบได้

ออฟไลน์ TheAxl

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 15:57:15 »
ปกติผ้าเบรคใหม่ต้องรันอินก่อน ให้ผ้ามันจับเต็มก่อนครับ