ผู้เขียน หัวข้อ: TEANA VS ACCORD ใน 2013 จัดให้ที่แรก SPECT และ OPTION จะซื้อ หรือ จะรอ ???  (อ่าน 10054 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
เมื่อคืน สรุปใกล้เสร็จ กดส่งเทส เน็ทดันล่ม ซวยซะอย่างนั้น และข้อมูลก็กู่ไม่กลับ เอากันใหม่ ครับ

หลังจากได้อ่านมาซักพัก ยังไม่มีข้อเปรียบเทียบ สองรุ่นนี้ กันมากนัก เลยจัดมาให้ครับ แต่ ออฟชันนั้น อาจมีการตัดออก หรือซอยใช้ในรุ่นต่างๆ นะครับ

ในส่วนที่ผมแสดง คือ ออฟชันภาพรวมนะครับ เพราะในต่างประเทศ มีเครื่อง V6 ของไทยคาดว่า คง อาจต้องรอถึงปลายปีก็ไม่แน่ครับ

มาเริ่มกันเลย เปรียบเทียบรูปร่างหน้าตาและสัดส่วนและสัดส่วน

รูปบน จะเป็น TEANA  รูปล่างจะเป็น ACCORD นะครับ

ช่วงไฟหน้า - และด้านข้าง

ช่วงไฟหลัง - และบั้นท้าย

ภายใน

มุมกว้าง

เป็นไงกันบ้าง สำหรับรูปลักษณ์ภายนอก และ ภายในครับ

SPECT และ OPTION ของทั้ง 2 รุ่น จ๊ากขอส่งก่อน ฝนตกหนัก เดี๋ยวจะล่มอีก

TEANA 2013

http://www.edmunds.com/nissan/altima/2013/features-specs.html

http://www.nissanusa.com/cars/altima/versions-specs/

BASE ENGINE SIZE 2.5 L    CAM TYPE Double overhead cam (DOHC)

CYLINDERS Inline 4    VALVES 16

VALVE TIMING Variable    TORQUE 180 ft-lbs. @ 4000 rpm

HORSEPOWER 182 hp @ 6000 rpm    TURNING CIRCLE 36.1 ft.

27/38 city/hwy mpg

Xtronic CVT®

Advanced Drive-Assist™ Display

Suspension

MacPherson strut front suspension

Multi-link rear suspension

Four-wheel independent suspension   

Front and rear stabilizer bar

ACCORD 2013

[url=http://automobiles.honda.com/accord-sedan/]http://automobiles.honda.com/accord-sedan/

Engine toggle ACCORD 2013

Type :    I-4 2.4 litres
Power :    185 hp @ 6,400 rpm (138 kW)
Torque :    181 lb·ft @ 3,900 rpm (245 N·m)
Induction :    Atmospheric
Power to weight ratio :    N/A
Bore :    87 mm
Stroke :    99 mm
Fuel type :    Regular
CO2 emissions :    3,380 kg/year
Ohter engines :    none
Transmission :  6-speed manual (base) CVT
Drivetrain :    FWD

ระบบโดยรวมทั้ง 2 รุ่น

-  4-wheel ABS   -  Front and rear head airbags  - Dual front side-mounted airbags

-  Remote anti-theft alarm system - Emergency braking assist

-  Child seat anchors

-  Ventilated front disc / solid rear disc brakes

-  Rear door child safety locks

-  Engine immobilizer

-  2 front headrests

-  3 rear headrests

-  Passenger airbag occupant sensing deactivation

-  Rear center 3-point belt

-  Front seatbelt pretensioners

-  Stability control

-  Traction control

-  Electronic brakeforce distribution

-  Emergency interior trunk release

-  Front height adjustable headrests   

-  Rear fixed headrests

-  Passenger head restraint whiplash protection system

-  Driver head restraint whiplash protection system

- Tire pressure monitoring

ระบบมาตรฐานทั้ง 2 รุ่น ที่ทำให้ คุณ อาจต้องการที่จะรอ !!!!!!

ระบบช่วยเหลือผู้ขับ และระบบอำนวยความสะดวกจัดมามากขึ้น  เช่น ระบบรักษาสภาพรถให้อยู่ในช่องเลน  Lane Departure Warning , ระบบเตือนการชน

ด้านหน้า  Forward Collision Warning , ระบบการเตือนผู้ขับทางด้านข้าง ทำงานด้วยกล้องที่ติดตั้งอยู่หลังกระจกหน้าพร้อมแสดงภาพ ผ่านจอ NAVI

(ACCORD มีกล้องและแสดงภาพวีดีโอ ส่วน TEANA แสดงสัญญาณไฟกระพริบ พร้อมเสียง ) , ระบบ รีโมทสตาร์ท ของทาง TEANA , Bluetooth และ

ระบบ i-MID: Multi- Information Display ไปจนถึงฟังก์ชั่นการส่งข้อความ SMS text messaging และระบบ ดาวเทียม ออนไลน์ และรอง รับ สื่อดิจิตอล

ต่างๆด้วย คุ้มไหมที่จะรอ ลองคิดดู!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 19:15:53 โดย bleem »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
น่าใช้ทั้งคู่เลยคับ หน้าตา Accord สวยลงตัวดีคับ ความทันสมัยพอๆกัน Teana ภายนอกสวยเลยโดยเฉพาะด้านหลังแต่ภายในดูยังไงมันก้ดูเก่ามาก รุ่นเก่ายังจะสวยกว่า คอนโซลตัวใหม่นี่ Sunny neo มีจอคับ

ออฟไลน์ AMG GT

teana ตัวใหม่ มี paddle shift ด้วย :o

ออฟไลน์ blackball

• Jr. Member
  • **
ภายใน : ผมชอบ ACCORD

ภายนอก : ผมชอบ TEANA

อยากให้ภายในของ TEANA ดูหรูหราเหมือนตัว J32 จัง

ออฟไลน์ Nut_K

ภายนอก Teana ดูมีอะไรมากกว่า แต่ภายในนั้น Accord กินขาด

ถ้าให้เลือก ผมขอเลือก Accord ครับ

ออฟไลน์ me0708

• **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
เลือก Teana J32 ละกัน :P

ถ้ามาไล่เลี่ยกันขอลองขับก่อนดีกว่า กินกันไม่ลงจริงๆ รู้แค่ว่า Camry คงไม่อยู่เฉยๆแน่
งานนี้มีมันนนนนน สำหรับคนที่รอไหวนะ

ส่วนผมรอม่ายหวายแล้วววววววว

ออฟไลน์ HME

ถ้ามีลำโพงพรายกระซิบที่หัวไหล่ จะอลังมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
วัยรุ่นอย่างผมขอภายนอก J33 ภายใน J32 ได้มั้ย ฟินเลย

;D ;D ;D

ออฟไลน์ bleem

ต้องอัพ หลายครั้งครับ  เน็ทมันล่มบ่อย เวลาฝนตก  บางครั้ง ค้างเอาดื้อๆๆ ยังมีสเป็ก ของรถยังไม่พร้อม มันอืดมาก ฝากไว้คราวหน้าครับ  จะจัดหนัก มา

มากกว่านี้ รอชมผลงานกันใหม่เร็วๆนี้ ครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

เส้นสายรอยพับตัวถังนิสสันมนๆดูพรีเมี่ยมเหมือนรถยุโรปกว่าฮอนด้าที่สันตัวถังคมๆ บางๆ
ความรูสึกส่วนตัวเลยชอบมาทาง Teana มากกว่าครับ

ส่วนภายใน Accord กินขาด

ออฟไลน์ mewzabahl

ถ้าเอา2 ตัวนี้วัดกัน  ผมเลือก TEANA แบบไม่ลังเล ครับ  :D

np72

• บุคคลทั่วไป
ภายในภายนอกผมเอา

teana ครับ

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
ถ้าเอาตามชอบแบบเห็นแล้วต้องอยุ่กับมันอาจจะไปทางAccord เพราะคล้ายๆBMWแต่ถ้านับรวมๆและให้ซื้อจิงผมคงไปทางTeana XD

ออฟไลน์ Action

อ้าว มี paddle shift มาแบบนี้ ปันใจไปหาเลย อยากกลับไปได้อารม civic fd อีกรอบ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ koruru

teana เปลี่ยนมาใช้เครื่อง 4 สูบ 2.5 ลิตรแล้วหรอครับ  :-\

ออฟไลน์ FyGI

ถ้าตามในรูปที่ จขกท โพสมา

ผมว่า Teana สปอร์ตกว่า Accord ที่เน้นหรู

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอรอดูตัว TDM ก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ Oatsenal

ถ้าตามในรูปที่ จขกท โพสมา

ผมว่า Teana สปอร์ตกว่า Accord ที่เน้นหรู

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอรอดูตัว TDM ก่อนดีกว่า

TDM ผมนึกถึง therapeutic drug monitoring ทุกที สิน่าา55 :D :D

ออฟไลน์ choomodify

ซื้อวันแรกๆๆ ACC จะดูสวย โฉบเฉี่ยวกว่า ALTIMA แต่ถ้าผ่านไป 3-5 ปี ขึ้นไป รถ D SEGMENT จาก Nissan จะแก่คงเส้นคงวามากว่าเจ้าอื่นๆ ดูแล้วร่วมสมัยกว่า ถ้าไม่เชื่อ ลองเอา A31 A32 A33 J31 J32 มาจอด คู่กับรถคลาสเดียวกันในเวลาที่ผ่านไปสิครับ อิอิ 

ขำๆนะค้าบ   :P :P

ออฟไลน์ _ben

• Newbie
  • *
Accord จากตัวที่แล้วออกแบบโดดไปหน่อยโดยเฉพาะด้านท้าย
รุ่นนี้ออกแบบได้สวยงามลงตัว สวยได้นาน
Teana ค่อนข้างเร้าใจมากขึ้น ต้องลองดูตัวจริงครับ
นาทีนี้ผมให้ Accord

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
เวรกำ CVTคู่เลย

เท้าหนักอย่างผมงืดเลย

ออฟไลน์ whoami

ชอบ TEANA มากกว่า โฉมนี้สวยมากกกก

ออฟไลน์ H.

มิตรสหายท่านนึงได้กล่าไว้ว่า

แอคคอร์ด 2013 คือรถที่น่าใช้มากที่สุดจากประวัติศาสตร์ฮอนด้า, แต่เทียนา 2013 น่าใช้กว่าแอคคอร์ด

:D
H.

ออฟไลน์ kan.kom

ภายนอกผมดูเทียน่า งามกว่า ขาดแต่ไฟหน้า น่าจะยาวกว่านี้หน่อย
ข้างหลัง accord ดูเหมือนรุ่นเก่าก่อนรุ่นปัจจุบันรุ่นนึงมากๆ

ส่วนภายใน accord ดูแล้วลงตัวกว่ามาก
ส่วนเทียน่าเป็นอะไร พวงมาลัยปุ่มเต็มไปหมด คอนโซลก็ดูรกๆพิกล

ออฟไลน์ F e r m a r c o

ชอบเทียน่า แต่ติตรงนาวิเกเตอร์ติดมาต่ำไปหน่อย
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ burutrad

เทียน่าครับในสายตาผม... ;)

แต่แอคคอร์ดตัวนี้ก็ดีกว่าตัวปัจจุบันมากครับ :D :D

ออฟไลน์ Sapooknic

• **
  • Sapooknic
TEANA only

ออฟไลน์ PREM

เส้นสายรอยพับตัวถังนิสสันมนๆดูพรีเมี่ยมเหมือนรถยุโรปกว่าฮอนด้าที่สันตัวถังคมๆ บางๆ
ความรูสึกส่วนตัวเลยชอบมาทาง Teana มากกว่าครับ

ส่วนภายใน Accord กินขาด

เห็นด้่วยเหมือนกันเลยครับ เส้นสาย Teana ทำมาดูหรูหรากว่า ของ Accord มันง่ายๆ ธรรมดาๆ

แต่ว่าภายในผมให้พอกันนะ ของ Accord ต้องเป็นสีดำ ผมว่าสีเบจแบบในรูปดูราคาถูก
ในขณะที่ Teana สีเบจก็ได้ดำก็ดี
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Skyline

ชอบ Teana มากกว่าชัดเจนครับ ทั้งภายนอก ภายใน ปรับเเค่ navigator ขึ้นมานิดนึงก็ดี จริงๆเเล้วผมชอบคอนโซลไม่ใหญ่ไม่รกเเบบ Camry

ทำให้พื้นที่วางขาเยอะ ภายในรถเเลดูกว้างดีครับ ส่วน Accord ไม่ค่อยชอบคอนโซลเท่าไรครับ เทียบกับตัวเก่า คิดว่าตัวเก่าสวยกว่ามาก

คือตัวใหม่ดูมันเป็นชั้นๆ ดูซ้อนๆกัน สีก็ดูเก่าๆ นอกนั้นรับได้ครับ คหสต  :)