ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาฟิล์ม กับ navigater อาราย กันเนี๊ยะ !!!!!!!!  (อ่าน 20600 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
ขอ อนุญาติ สอบถาม ผู้ ใช้ โตโยต้า   +  navigater ติดรถ มาจากโรงงานหน่อยครับ

ด้วย ผม ได้ไปติดฟิล์ม มาหลาย สำนัก และมีปัญหา ขัดตาทับ กวนใจ อยู่ บ่อยๆ และ บอกเล่าเก้า สิบกันครับ

และส่วนใหญ่เซลและร้าน มักจะเรียกเป็น ความเข้ม ชนิด 40%  60%  80% จริงๆ ซะด้วยๆ  ครับ

1. vkool ผมจำไม่ได้แล้ว ว่า มันเข้ม เท่า ไหร่ ( VK 40 50 70) เนื่องจากเซลแถม บานหน้าให้ แต่ผมบอก กับเซลว่า พี่ขอมืดหน่อย เซลบอก งั้นก็ 60 , 80 เลยจัดไปที่ ความเข้ม

80  สรุป ใช้ไปประมาณ 3 อาทิตย์  อาการ navigater ลูกศรแสดง ตำแหน่งรถ ขึ้น ลง ถูก ต้อง ทิศทาง การวิ่ง ถูกต้อง แต่.................แนวเส้นถนน มันหาย ตรอกซอกซอยหายไป

ขึ้นเฉพาะ ทางสายหลัก ของเมือง และเส้นทางหลักเข้าเมือง ไม่แสดง สถานที่สำคัญ หรือ ชื่อ ของ ถนน และ บริษัท ต่างๆ ห้าง รวม ถึง ศูนย์บริการ ของโตโยต้า เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆ

ที่สำคัญออกต่างจังหวัดมันช่างว่างเปล่า ทั้งหน้ากระดาน เหมือนว่ายน้ำไปในทะเลเวิ้งว้าง ป๊าดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เครื่องพังแน่นอน ครับ คิดว่างั้น เจอเคลม แน่ๆๆๆๆๆ

2.หลังจากทนๆใช้ไป 3 วันเข้าูศูนย์ ช่างพาขับไปบนชั้น 3 กรรม ชื่อถนน สถานที่ตำแหน่งขึ้นครบ ลงมาชั้น 1 เริ่มหายอีกละ ได้ความว่า เป็นที่ ฟิล์ม กันคลื่น ทำให้รับสัญญาณ

realtime ไม่ได้

- ถามช่าง แล้วทำไม ลูกศรแสดงตำแหน่งรถ เคลื่อนที่ถูกต้อง ทิศทางเคลื่อนที่ ถูก ช่าง บอกว่า ตัวจับสัญญาณ การเคลื่อนที่อยู่กับรถ ส่วนแผนที่ มีการลิ้งสัญาณกับ ดาวเทียม

กับของแต่ละสำนัก เอากับมัน

- ถามช่าง แล้วทำไม เหตุการมันพึ่งมาเกิด ทำไมมันไม่เป็นมาตั้งแต่แรก ช่างบอกว่า ฟิล์มก่อนใช้ ยังมีความใส และไม่มีฝุ่น หรือความร้อนที่ทำให้เนื้อฟิล์ม ขุ่นและ มีความหนา

แน่น ของเนื้อฟิล์มมากขึ้น หลังจากโดนความร้อน สัญญาณ จึงผ่านได้ยากขึ้น และนานวัน ก็ ไม่ได้เลย จบ......

3. ความซวยคือ เซลขายรถได้ลาออกไปแล้ว แล้ว ตกลง ใครจะะรับผิดชอบครับ โทรไป ปิดเครื่อง ได้ความว่าจบกัน กับบริษัทไม่สวยครับ และเป็นการติด

นอกศูนย์ เป็นของแถมไม่ใช่ของบริษัท ไม่เป็นไรฟาดเคราะห์ เซล สวย น่ารัก ให้อภัย แต่ไม่น่าทำกับพี่เลยน้องครับ ต่อ.... ไปที่ ร้าน ฟิล์ม สำนักใหญ่ในเมือง vkool ตัดออก

ไปก่อน มีความหลังกันและ ร้านมัน เชียร์ เหลือเกิน ซึ่งรถแพงๆ ติดกันเพียบ คงกันร้อนดีกว่าเจ้าอื่น ไม่อยากเชื่อช่าง สไตล์เหมือนเด็กเชีนร์เบียร์ ฮ่าๆๆ  เลยจัด ไป กับ 3M

ช่างคุ้นหูตั้งแต่รุ่น พ่อครับ ( แถมมากับรถ ) เป็นชนิดเคลือบปรอท เพราะกลัวความร้อน เนื่องจากขับทางไกล และจอด กลางแดด แผดเผา ถ้าเป็น จิ้งจก เป็นไปได้ว่า เกรียมแน่

นอน เพราะเห็นมันตายแห้งเผาบนหลังคารถมาแล้ว เกรียมเลย เข้าเรื่อง 3M FX 80 + ปรอท สีสันสดใส อมเขียว ภายนอก มองเข้ามาไม่เห็น ภายในเห็นข้างนอกอย่างแจ่ม

ที่สำคัญ ร้านบอกว่า ไม่มีปัญหา ติดมาหลายคัน ปกติ ทุกคัน เนวิเกเตอร์ทำงาน ได้ปกติ ดีน้อง ทำมาเยอะแล้วน้อง ได้ทุกรุ่น จัด ไปกับช่าง รุ่นดึก หน้ามน ไม่มีเหลี่ยม ซะงั้น

ข้อดี - ข้อเสีย เทียบกับฟิล์ม เจ้าตลาด VKOOL

- ความเย็นหลังจากจอดตากแดด 12.00 - 13.00 ร้อนทั้งคู่ แต่ ไม่อบอ้าวมากนัก พอทนไหว ประสิทธิภาพ ใกล้เคียงกัน ดีกว่า ชนิดที่แถมมากับโรงงาน fx  40 , 60  ร้อน ไก่สุก

ครับ หรือสามารถเวฟ ไส้กรอก 7-eleven ได้เลยครับ

- ความเข้ม การขับรถ  ปรอท 80 นั้น ขับตอนเย็นเหมือนขับ 2 ทุ่ม มืดอันตรายไปมาก ทัศนวิสัย มองข้างหน้า ลำบากต้องลดความเร็ว และเปิดไฟสูง ถือว่าขับกลางคืออันตราย

มากเห็นข้างหน้าไม่เกิน 20 - 30 เมตร ใช้ไฟต่ำขับลำบากมาก ถือว่าไม่ผ่าน แต่ vkool ถือว่า ทำได้ดีใสกว่า เห็นชัดเจน แถมยัง สะท้อนความร้อนได้ดี ใกล้เคียงกันครับ

มาต่อกับ เจ้า FX 80 + ปรอท  หลังจากขับด้วยความระมัดระวัง ยามค่ำคืน navigator ใช้งานได้ ดี ทุกอย่างกลับมาใช้งานได้ตามปกติ ความสุขกลับมา

เยือน พร้อมกับเทส การใช้งานตลอดทุกทริป ภาพเสียง ถูกต้องชัดเจน การนำทาง ไม่ออกทะเล ผ่านครับ

และแล้วก็ ............. ผ่านไป 2 เดือนกว่าๆๆๆๆ

อาการเดิมกลับมา เหมือนเดิมเป๊ะ  สาหัส กว่าเดิมมานิด คือ ทีนี้ ไอ้ที่ขึ้น มันก็มี ผสม กับ ที่ว่างเปล่าๆ ก็เป็นจุดๆ  ถนน มีมาบ้าง ซอย หาย ออกต่างจังหวัดขึ้นเฉพาะสานเอเชียร์

และทางเข้าสายหลัก สายรองขึ้นเส้นสายแต่ไม่มีชือถนน ซอย นำเข้าศูนย์ และคำตอบเดิมๆ วิธีการเทสเดิมๆ กลับมา สรุป ฟิล์ม อีกแล้ว ครับ 2 เดือน ฝ่าๆๆๆๆ  อะไรของมัน กันว๊ะ

เห้ย,,,,,,,,  

กลับ ไปร้านฟิล์ม เดิม พี่ครับ ขอเคลม  ทางร้าน ก็ บ่ายเบี่ยงบอกว่า navigater เสีย ซะงั้น เลยต่อสายตรง คุยกับช่างของโตโยต้า เพราะคิดไว้แล้ว ว่าจะเจอมุขนี้

สรุปเคลมฟรี และขอเปลี่ยนไปเป็น lamina + ปรอท เช่นเดิมเพราะกันร้อนได้ดีกว่าแบบปกติ และลดความเข้มลงเหลือ 60 สีของฟิล์ม ผมชอบ 3M มันดูดี

สวยกว่า  lamina ดูสีเนื้อฟิล์มไม่สดใสเท่าครับ ออกจืดกว่าไปนิดครับ

เปรียบเทียบ 3 แบรนด์

- ความร้อน lamina ร้อนตับแร๊ป มันมีปรอท ตรงไหนมาช่วยว๊ะเห้ย  สไตล์ฟิล์มทั่วไป อีก 2 แบรนด์ พอรับได้ ถือว่าดีกว่า ชัดเจน

- สภาพการมองเห็น vkool นำชัดเจน ใสกว่า  lamina ถือ ว่าพอใช้ สีเมื่อมอง จากใน รถ กับนอกรถถือว่า ต่างกัน คือ มืดกว่า สีดร็อปลง แต่  3M อาการหนัก

ที่สุดเข้าขั้น มืด เลย เฉือนชนะ 3M ไปในจุดนี้เนื่องจาก ความเข้มน้อยกว่า

หลังจาก ใช้ lamina ไป 1 เดือน เหตุการเก่าๆ เรื่องเดิมๆ ก็กลับมา เหมือนเดิม เป๊ะ

สรุป........... ฟิล์ม ที่มีความเข้มสูง และ พวกที่ฉาบปรอท มีผลต่อ เนวิเกเตอร์ ครับ

ตอนนี้ อยากกลับไปใช้ VKOOL ท่านใด ใช้ และไม่มีปัญหา แนะนำ รุ่นสเป็ค ราคาคร่าวๆ หน่อยครับ หมดเวลา หมดอารมกับมัน มามากแล้วครับ นั่งรอจนเพลีย

เพราะทนร้อนดีจึงต้องใช้  ผมขับทางไกลบ่อย และ จอด กลางแจ้ง แดดเปรี้ยงๆ เลยครับ ความร้อนภายในรถ บั่นทอน กำลังผมไปเยอะครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

เรื่องเล่า เช้านี้ จบแล้วครับ ขอบคุณที่ทนอ่านกันจนจบครับ และใครที่ไปติดฟิล์มมา เจออาการแบบนี้  เท่าที่ เพื่อนๆ ผมเจอ มา กับ VKOOL และ พวก ปรอท เป็นทั้ง แคมรี่ พริอุส มองดู เวลา ตี 3 พาเพลินแล้วครับตอนนี้ มายก็อด..............

กันเลยทีเดียว ตอนนี้ มีปัญหาเรื่องเคลม กันอยู่ กับ VKOOL ซึ่ง ศูนย์บอกว่า เป็นที่ฟิล์ม ทาง VKOOL  บอกได้ เว้นช่องและ ต่อสัญญาณเพิ่มให้แล้ว เป็นที่ ตัว NAVI ยังไม่สรุปกัน

ชัดเจน ข้อนี้ท่านใดติดแล้วต้องระวัง อาการจะเกิดไม่ได้เกิดทั้นที แต่เป็นหลังการติดไปแล้ว 1 - 2 เดือน หรืออาจแค่ 1 สัปดาห์ก็เป็นได้ครับ ระวังครับ :o :o :o :o

และ ที่ช่าง บอกว่าโอเค ผ่าน นั่นละครับ มันไม่เสมอไป แอคคอร์ด  civic  CRV  มันผ่านได้แต่ แคมรี่ พริอุส มันไม่ได้นี่ซิปวดตับ และที่ทดลอง กับ GARMIN  SPEED NAVI มัน

ดัน ใช้งานได้ดี กับฟิล์ม เจ้าปัญหา ที่กล่าวมาทั้งหมด ( เป็นชนิด ติดกับกระจกหน้ารถ ครับ ) เอากับมัน..............  เตือนเรื่องการรับประกันเหตุการนี้ เก็บ

ใบรับประกัน และใบเสร็จ รวมถึงเบอร์ ช่าง ประจำศูนย์ต่อสายตรง กันเหนียว เจอมาเยอะ เจ็บมาเยอะครับ................... โชคดีกันนะครับ  :o :o :o :o :o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 10:12:42 โดย bleem »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: ปัญหาฟิล์ม กับ navigater อาราย กันเนี๊ยะ !!!!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 02:25:30 »
แนะนำเป็น 3M crystalline ครับ ไม่มีปัญหากับสัญญาณ ราคาก็พอๆกัน ต่างกันไม่มาก

Re: ปัญหาฟิล์ม กับ navigater อาราย กันเนี๊ยะ !!!!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 02:34:42 »
แนะนำเป็น 3M crystalline ครับ ไม่มีปัญหากับสัญญาณ ราคาก็พอๆกัน ต่างกันไม่มาก

อ่านในเว็ป สนใจมากครับ รุ่นนี้ แต่ แถวบ้านนี่ หายากมากครับ หรือ ไม่มีเลยก็ว่าได้ครับ เพราะ เคยถาม หลายๆแห่งแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 02:46:55 »
ผมใช้ ซัมซวย S3 เป็น gps ไม่มีปัญหากับฟิลม์นะครับรถผม 80 รอบคันเลย
สัญญานแรงปืดๆเลยไม่รู้ว่า gps ของโรงงานเป็นซิปรุ่นเก่าหรือปล่าวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 02:56:55 »
ผมใช้ ซัมซวย S3 เป็น gps ไม่มีปัญหากับฟิลม์นะครับรถผม 80 รอบคันเลย
สัญญานแรงปืดๆเลยไม่รู้ว่า gps ของโรงงานเป็นซิปรุ่นเก่าหรือปล่าวครับ

นั่น ซิครับ ทำไมที่ติดมากับ รถ สัญญาณ มัน อ่อนปวกเปียก ไม่แข็ง เอ้ย ไม่กระตือรือล้นทำงานเลยครับ พวก speed navi      garmin  ราคา 3900 - 5900 มันชัดเจน ปรู๊ดปร๊าด

สีสันสดใส ลูกเล่น เกินราคา นำทางไม่มีอู้ เลย ครับ อายเขาบ้างไหมครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ ฟิล์ม ติดไป ก็ไม่ส่งผลกระทบกับของถูกแม้แต่น้อย  อะไรกันเนี๊ยะ ติดอีกทีคราวนี้ เลยอยากขอให้

จบ ครับ ไปนั่งรอติดฟิล์มแต่ละที เพลีย ครับ  ซวยจริงๆๆๆ เอิ๊กๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 06:47:05 »
ได้ความรู้เพียบ ขอบคุณมากครับ
จขกท อารมณ์ดีมาก อ่านเพลินครับ  :D

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 08:54:40 »
หา 3M Crytalline ไม่ได้ รุ่นใหม่ 3M Ceramic ยังพอไหวครับ กันร้อนดีใช้ได้ คันพรีอุสที่บ้านใช้อยู่ไม่มีปัญหาเรื่อง Nav (เอ...หรือไม่เคยใช้มันน่ะ ;D)

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 08:56:41 »
เท่าที่ทราบมา ยิ่งมีปรอทผสมเยอะ มันยิ่งปิดกั้นสัญญาณ GPS ครับ ไม่เกี่ยวข้องกับความทึบแสงโปร่งแสงของฟิล์ม

บางตัวเค้าจะมี spec บอกในเวบเลยว่าใช้กับ GPS ได้หรือไม่

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 09:09:43 »
โห เจอมาคอยนั่งเปลี่ยนฟิล์มแบบนี้ เห็นใจเลยครับ
ไหนจะเสียตัง เสียเวลา
ตกลงหรือว่า NV จากโรงงานไม่ดีกันแน่เนี่ย  :-\

ออฟไลน์ Au

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 09:19:04 »
V-Cool มีรุ่นสำหรับรถติด GPS โดยเฉพาะนี่ครับ เคยเห็นในเว็บของ V-Cool นะ

ออฟไลน์ BhuBhu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 09:43:39 »
อุปกรณ์ GPS จะมีปัญหากับโลหะครับ พอฟิลม์ มีปรอทเลยมีปัญหา
ส่วนพวก GPS มือถือต่างๆ รุ่นใหม่ๆมันมีความไวในการรับสัญญาณสูงกว่า GPS รุ่นเก่าๆ
จึงพอรับได้ครับ ถ้าอยากติฟิลม์แล้วรับ GPS ได้ต้องเลือกฟิลม์ประเภท ceramic ครับ
ส่วนความเข้มของฟิลม์ไม่เกี่ยวครับ :D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 09:46:25 »
จริงๆรถที่มีgpsจากโรงงานจะมีตัวรับสัญญาณนอกรถไม่ใช่หรอครับครับ ผมว่าถ้าไม่มีน่าจะลองหาดูว่าติดได้ใหม
ดีกว่ามาเปลี่ยนฟิล์มนะครับ vkoolบานหน้าบานเดียวก็นะจะเกือบหมื่นแล้วอ่ะ
ถ้าจะเอากันร้อนดีๆติดแต่ตระกูลที่vkนำหน้านะครับ รุ่นอื่นกันร้อนไม่ดีครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 09:50:41 »
"ส่วนแผนที่ มีการลิ้งสัญญาณกับ ดาวเทียมกับของแต่ละสำนัก"
อันนี้ช่างมั่วแล้ว

ปกติแผนที่จะเป็นไฟล์ภาพที่เก็บอยู่ในหน่วยความจำของเครื่อง ใช้ประกอบกับตำแหน่งที่ได้จากดาวเทียม
ข้อมูลที่เราได้จากดาวเทียมมีแค่พิกัดเท่านั้น

ดาวเทียมสำหรับระบุตำแหน่ง ทุกวันนี้ถ้าเป็น GPS ก็เป็นดาวเทียมของอเมริกานี่แหละครับ ไม่มีแยกสำนักหรอก
ส่วนของยุโรปจะเป็นชื่ออื่น

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:06:25 »
ซื้อ sprinter gps มาต่อเพิ่มครับ ช่วยได้เพราะของเดิม

อาจวางไว้ในจุดที่รับสัญญาณได้ไม่ดีเท่าที่ควร
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:22:21 »
ผมใช้ 3M ปรอท 60 รอบคัน
ใช้ Kenwood built GARMIN ก็ไม่มีปัญหานะครับ (4เดือนกว่าแล้ว)

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:28:15 »
ผมใช้ VK 55 บานหน้า และ VK40 รอบคัน กับ Toyota Fortuner ครับไม่มีปัญหากับ GPS หรือ ไปใช้บานหน้าที่เป็นรุ่นสำหรับ GPS ของ VKool ก็ได้ครับ J60 ครับ เเต่มันจะใสมากครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:44:13 »
จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ.. กับ Nevi ของ Fortuner
ฟิล์มปรอท มีผลต่อการรับสัญญาณของ GPS เนื่องจากดาวเทียม GPS ส่งสัญญาณที่มีกำลังอ่อน..

ส่วนเรื่องการที่เราไม่เห็นเส้นถนนเล็กๆนั้นไม่เกี่ยวกับสัญญาณ GPS ครับ..
เส้นถนน แผนที่ จุดPOI ที่สำคัญๆนั้นถูกบันทึกไว้ในเครื่อง GPS อยู่แล้วครับ..
เราอาจจะซูมไม่มากพอที่มันจะต้องแสดงรายละเอียดของถนนย่อยเหล่านั้น..
เรื่องป้ายแสดงตำแหน่งอยู่ที่เราตั้งค่าไม่ใช่หรอครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:05:34 »
ตอนนี้ เข้า VKOOL ตกลงราคา เคาะที่ 7500 ต่อจาก 8000 ประกัน ให้ 3 ปี มีปัญหา เปลี่ยน ส่วน ฟิล์มนั้น มี เป็น ของ เนวิเกเตอร์ โดยเฉพาะ  แต่ยังไม่ทราบ

ว่ารุ่นอะไร เพราะเป็นการโทรไปสอบถามอยู่ ยังไม่แวะเข้าไปครับ และระยะเวลาการติด เข้า 10 โมง เสร็จ และรอเทส ก็รับรถ 4 โมงเย็น มันช่างยาวนาน.......

ต่างจาก แบรนด์อื่น ซะนี่กะไร ราคา ของ ฟิล์ม ทั่วไป 3500 - 3900 แล้วแต่ศิลปะการต่อรอง ครับ และ VKOOL ดู ในเว็ปบางท่านต่อได้ กดไปที่ 5900 ก็ ยัง

มีมาแล้ว แต่เรามันคนขี้สงสารครับ เจอสาวสวย แล้วใจมันอ่อนทุกที ไม่ทันต่อ มีจ่ายเพิ่มอีก เฮ้อๆๆๆๆ  ฮ่าๆๆๆๆ ได้ความยังไงจะมารายงานผล คาดว่าจะเข้าไป

ไม่เสาร์ก็ จันทร์ นี้ ครับ อาทิตย์มันปิด ไอ้เราก็หยุดวันอาทิตย์ สวรรค์คงลงโทษเรา

- 3M รุ่น คริสตัล และเซรามิค มันไม่ค่อย ได้รับความนิยม หรือ ว่ามันแพง ยังไง ผมไม่ค่อยเห็นร้าน สั่งมาเลยครับ หรือว่าต้องสั่งพิเศษ ช่างบอกว่าราคแพง

ใกล้กับ VKOOL เลย ไม่สั่งมา ขายยากครับ

พี่ๆว่ายังไงกันบ้าง ตกลง ผมควรติด แบรนด์ไหน รุ่นไหนดีครับ  พลาดอีกนี่ กลับไปนอนกอดภรรยา เลยครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:48:46 »
น่าจะเป็นVkool GPS Plus นะครับ ใสใช้ได้เหมาะกับบานหน้า  กันร้อนได้ดีเมื่อเทียบกับ la และ 3m ปกติ ที่ความในเท่ากัน 

จริงๆ ไปเจอผู้ที่ไม่ได้มีประสบการณ์เองจริงๆ เรื่องฟิล์มกับ GPS แล้วมาแนะนำจึงเป็นเช่นนี้แหละครับไม่มีอะไรมาก

Vkool ตระกูล Vk อยากจะบอกว่า รีโมทประตูบานเวลาใช้ยังต้องเปิดหน้าต่างยื่นออกไปเปิดเลยครับ(ในบางครั้ง)

ฟิล์มเข้มถ้าไม่ได้เป็นความต้องการส่วนตัว ไม่เหมาะกับบานหน้าเป็นอย่างยิ่งครับ  อันตรายในการขับรถมาก ๆ

พอตกเย็น เจอคนข้ามถนนเสื้อสีเข้ม ๆ บอกเลย ว่าเสี่ยงมองไม่เห็นสุดๆ   ;)

GPS ติดรถจากโรงงาน ส่วนใหญ่ ตัวรับสัญญาณจะอยู่ใต้แผงแดชบอร์ดหน้ารถ ดังนั้น การรับสัญญาณอาจด้อยลงได้เมื่อมีการติดฟิล์ม 

จึงมีคนหัวใสคิดเสารับสัญญาณติดภายนอกรถแล้วก็มาปล่อยกระจายสัญญาณภายในรถอีกทีขายด้วยครับ 

ถ้าชอบฟิล์มที่กันร้อนสุดๆ แต่ดันรับGPS ไม่ได้ ต้องลองหาเจ้าตัวกระจายสัญญาณที่ว่ามาใช้แล้วหละครับ   อ่อ แต่ข้อเสียของมันคือไม่สวยเพราะต้องติดบนหลังคา

ถามว่าทำไมต้องติดบนหลังคา 
1.เพรามันจะต้องรับสัญญาณดาวเทียม ซึ่งอยู่บนหัว  ซึ่งหลังคาเป็นส่วนที่เมื่ออยู่กลางแจ้งจะรับสัญญาณได้ทุกทิศทาง
2.หากติดที่หน้ากระจกรถ หรือบริเวณใกล้ๆ กับฟิล์มที่มีโลหะผสม มันจะกวนสัญญาณ GPS  ;)

พอจะแนะนำได้เท่านี้ครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 12:07:44 »
ผมใช้ 3m รุ่นสามัญประจำบ้าน fx-20 รอบคัน ไม่มีปัญหากับ gps ฮะ เรื่องมีปัญหาลองเจาะช่อง แบบ Easy pass ดูยังครับ และฟิลม์ปรอทส่วนมากจะแพ้ gps ฮะ ;D

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 15:43:58 »
ผมเข้าใจว่ามันน่าจะต่อเสาอากาศ GPS ด้านนอกได้ เคยใช Alpine และ Kenwood ก็ต่อกับกระจกบานหน้า (เป็นไปได้ขอเอาFilm รุ่นที่ไม่กวนลบกวน GPS)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 17:21:30 »
ก็ยังงงอ่ะ ถ้าติดฟิล์มตัวใหม่มามีปัญหาอีกก็ลอกอีกหรอครับ เอางี้ดีกว่าลองทนใช้แบบไม่ติดฟิล์มไปเลยสักพัก
ดูว่าเป็นที่ฟิล์มหรือgps แต่ผมว่ายังไงตัวขยายสัญญาณgpsก็เป็นคำตอบที่ดีกว่าราคาก็ไม่ได้แพงด้วยนะครับ
ลองหาข้อมูลดีๆ ส่วนฟิล์มสำหรับgpsโดยเฉพาะของvk ฟิล์มถูกๆยังกันดีกว่าเลยครับ

ออฟไลน์ pusb

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:57:37 »
ผมใช้ 3M crystalline c40
ไม่มีปัญหา สัญญาณ gps (iPhone + Sygic)

ร้านที่ติดรุ่นนี้หายากจริง
ผมได้ร้าน จากเว็บ3M auto film

ออฟไลน์ mm300

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 10:34:37 »
ผมติด V Kool บ้านหน้า VK55 ที่เหลือ VK40 กันความร้อนได้ดี และทัศนวิสัยที่ดีมากครับ

มีปัญหากับ Garmin คือรับสัญญาณได้ drop ลง

นำทางได้ แต่ Accuracy ลดลง จาก 3 เมตร กลายเป็น 15 เมตร ทำให้มีปัญหากับทางด่วน หรือพวกทางคู่ขนานต่างๆ มันจะเพี้ยนๆ

ทางแก้ผมคือใช้เสาอากาศภายนอก ต่อเข้าที่ด้านหลังเครื่องโดยตรง

แรกๆผมก็ติดตัวรับสัญญาณ (เป็นแม่เหล็ก) ที่หลังคา ก็ค่อนข้างน่าเกลียดละ

ต่อมาก็ย้ายไปติดที่ประโปรงท้ายรถ ก็ดูน่าเกลียดน้อยลงหน่อย

ด้วยความบังเอิญ มีวันนึง ล้างรถ และไม่ได้ใช้งาน GPS เนื่องจากไม่ได้เดินทางไปไหน

ก็เลยย้ายเอาตัวรับสัญญาณดาวเทียม มาแปะเก็บไว้ใต้ฝากระโปรงหลัง

พอกลับมาใช้งาน ปรากฏว่า รับสัญญาณได้ดีเหมือนตอนอยู่บนหลังกระโปรงหลังครับ

ตอนนี้ก็เลยติดไว้อยู่ใต้กระโปรงหลังถาวรเลยครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 10:57:40 »
อ่อ ลืมถามไปครับว่าเป็นรถรุ่นอะไรครับ 

ผมเคยเจอ BMW กันสัญญาณรอบคันเลยครับ ติดใต้กระโปรงรถไม่ได้เลย

ออฟไลน์ cheewinza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 15:01:28 »
กำลังจะเอารถไปติด Huper Optik ครับ

เค้าว่ากันว่ายี่ห้อนี่เป็นมิตรกับ GPS

ออฟไลน์ M

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 22:39:22 »
ถ้ามาจากศูนย์น่าจะใช้อันเดียวกับเสาวิทยุครับ...(ติดฟิลม์ไม่มีผล ยกเว้น GPS เสีย) แต่ผมไม่รู้ว่า Toyota เขามีสายสัญญาณด้านนอกรถหรือเปล่า...รถผม Isuzu ไม่มีปัญหาครับ...ถ้าอยู่ในอาคารอาจมีบ้างหาสัญญาณไม่เจอครับ

ออฟไลน์ Palermo

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 16:50:27 »
ถ้าเป็นของ Lamina ผมทราบมาว่าเค้าจะมีรุ่นที่ทดสอบ GPS ผ่านแล้ว พวก Special Series ที่มีคำว่า Digital นะครับ